ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรมขับรถซ้อมมือที่สนาม Thailand Racing Circuit วันอาทิตย์ 1เม.ย.  (อ่าน 12559 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ผมมีโอกาสได้ไปขับรถที่สนามไทยแลนด์เซอร์กิต 2 ครั้ง  ???

ครั้งแรกคือไปร่วมกิจกรรม Miata Safety & Skill up Driving ทำให้ทราบถึงสมรรถนะของ Mazda MX-5 อย่างแท้จริง เพราะครูฝึกสอนแบบตัวต่อตัวกับรถของเราเอง และรอบที่ครูฝึกขับรถของเรานั้น ประสบการณ์ที่ได้มันเหมือนนั่งรถไฟเหาะ สนุก ตื่นเต้น เร้าใจ หวาดเสียว หัวใจเต้นแรง  :emo55:

การฝึกขับรถในครั้งนั้นทำให้ผมได้รับประสบการณ์ชีวิต ที่รถหมุน 360 องศา (ด่านสลาลม) ขณะเกิดเหตุตกใจทำอะไรไม่ถูก เลยปล่อยมือจากพวงมาลัย และยกเท้าออกจากคันเร่ง จนรถหยุดเอง ครูฝึกมองหน้าผมแล้วหัวเราะนิด ๆ คงอ่านสีหน้าผมออกแล้วถามว่า ครั้งแรกในชีวิตใช่ไหม  :(

หลังจากฝึกจนครบทุกบทเรียน ช่วงเย็นเป็นการวิ่งแบบ Free Run เพื่อน ๆ แต่ละคนขับกันสนุก กล้าทำอะไรหลายอย่างกับรถของตัวเอง ส่วนผมเลือกที่จะออกมาพักผ่อนเพราะสงสารรถ(เกินเหตุ) ที่สำคัญผมนอกจากกลัวความสูงแล้ว ดันกลัวการขับรถด้วยความเร็วสูงอีกต่างหาก - ตลกเสียจริง  :emo48:

ครั้งที่ 2 วันครบรอบ 11th Anniversary Miata Club ไปกับเพื่อน ๆ ตอนเช้า ขับในสนามได้เต็มที่นับได้ไม่ถึง 6 รอบก็กลับ เพราะมีภาระกิจต้องมาดูแลสถานที่จัดงานช่วงเย็น แต่ทราบมาว่าพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ขับกันเป็นสิบ ๆ รอบ บางคันเบรคหมด ครัชหมดกันเลยทีเดียว  :-X

ครั้งนี้ผมจะทำใจแข็ง(ไม่สงสารรถ) และจะพยายามหาประสบการณ์จากการขับรถให้มากขึ้นกว่าเดิม ที่สำคัญรอยยิ้ม เสียงหัวเราะ หยาดเหงื่อ และความท้าทายต่าง ๆ มันยั่วยวนใจจนอยากให้ถึงวันอาทิตย์นี้ไว ๆ  8)

คุณ Gong959 ครับ ... ผมเตรียมทุกอย่างที่เราสัญญากันไว้เรียบร้อยแล้ว เช้าวันนั้นคงเปิดเผยเรื่องราวให้เพื่อน ๆ ทราบได้เสียที การที่ต้องปิดปากเงียบมันทรมานใจผมเหลือเกิน การต้องอดทนรอคอยก็เป็นอีกเรื่องที่ทำเอาผมนอนไม่หลับ ยิ่งใกล้วันก็ยิ่งตื่นเต้น ถึงจะเคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มาหลายครั้ง มันก็ไม่หายสักที (แต่ผมชอบนะ)  :emo56:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 05:09:25 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 53
คุณ Gong959 ครับ ... ผมเตรียมทุกอย่างที่เราสัญญากันไว้เรียบร้อยแล้ว เช้าวันนั้นคงเปิดเผยเรื่องราวให้เพื่อน ๆ ทราบได้เสียที การที่ต้องปิดปากเงียบมันทรมานใจผมเหลือเกิน การต้องอดทนรอคอยก็เป็นอีกเรื่องที่ทำเอาผมนอนไม่หลับ ยิ่งใกล้วันก็ยิ่งตื่นเต้น ถึงจะเคยผ่านประสบการณ์แบบนี้มาหลายครั้ง มันก็ไม่หายสักที (แต่ผมชอบนะ)[/color]  :emo56:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

โห  ไหนบอกว่าจะไม่เปิดเผยไง   ยังไงขอผมลงสนามกับเจ้า NA ของผมอีกสักครั้งก่อนก็แล้วกันนะครับ ถือว่าเป็นรอบทิ้งทวน  :'(

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
เพื่อน..กูรักมึงว่ะ
แล้วทั้งคู่ก็จะแจกการ์ดแต่งงานให้กับเพื่อนๆ...อืมมม คงประมาณนั้น   :005:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
1 เมษา. เป็นวันอารัยน้า.  อ๋อ วันอาทิต

ออฟไลน์ bas_m2

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
อย่าไปกัวมันเกิดมาเพื่อคนอย่างเราจัดไปจัดหนัก จัดเต็ม เสียดายรอบนี้ซ่อมรถไม่ทันม่ายงั้นโดน คราวที่แล้วจัดหนักไปหน่อยปั๊มครัชล่างเลยลาโลกไว้พร้อมแล้วเจอกานค้าบคราวหน้าขอแบบbattle sandwich threesome foursome ประมาณนี้

ออฟไลน์ b4_miata

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
อย่าไปกัวมันเกิดมาเพื่อคนอย่างเราจัดไปจัดหนัก จัดเต็ม เสียดายรอบนี้ซ่อมรถไม่ทันม่ายงั้นโดน คราวที่แล้วจัดหนักไปหน่อยปั๊มครัชล่างเลยลาโลกไว้พร้อมแล้วเจอกานค้าบคราวหน้าขอแบบbattle sandwich threesome foursome ประมาณนี้

รถเสร็จไม่ทันเหรอครับบาส..น่าเสียดาย เอาคันอื่นมาวิ่งเล่นก็ได้นะบาส

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
พี่โกะ กะ เตีย...หล่ะ

รู้กันยัง.... ^.^

:005:

• *
เตียไม่ว่าง ติดคุมพริ๊ตตี้ในงาน Motor Show  :066:

ส่วนพี่โกะ เดี๋ยวแกก็ไปเองทุกครั้งแหละ ไม่น่าพลาด   :005:

ออฟไลน์ M a r u K o...

• *
  • Gift : 1
  • ครอบครัวขับสี่ มาลองขับสองดูบ้าง
เตียไม่ว่าง ติดคุมพริ๊ตตี้ในงาน Motor Show  :066:

ส่วนพี่โกะ เดี๋ยวแกก็ไปเองทุกครั้งแหละ ไม่น่าพลาด   :005:

ไปด้วยครับ ขออนุญาติพาเพื่อนไปอีกสองคันนะคร๊าบบ...

• *
พี่โกะมาแล้ว เพื่อนพี่ที่ไปด้วยขับ 2 หรือขับ 4 อะครับ  ;)

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
เช็คสนามให้แล้วนะครับ บอกเจ้าของร้านแอร์จะมาลองยางกะเบาะใหม่ ทางสนามบอกเดี๋ยวเคลียสนามให้เลยไม่อยากมีปัญหาครับ...

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
^_____^. จัดเต็ม.

ออฟไลน์ rangreeb

• MIATA Level 4
  • Gift : 13
ใครขับตามหลัง na เฮียร้านแอร์ อาจเจอสีเหลืองแยงตา ทำให้เกิดอาการตาร้อน(อิจฉา) ได้นะฮ๊าบบ.   :002:

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
อิจฉาพวกหลังเหลืองเราประท้วงป่วยนอนอยู่บ้านดีกว่า ... ไม่ร้อนแดด ไม่ร้อนใจ(อิจฉา) ชิ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ bas_m2

• *
  • Gift : 6
ขับกันให้สนุก ปลอดภัยนะค้าบ อย่าลืมจับเวลาด้วยนะ