ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรมขับรถซ้อมมือที่สนาม Thailand Racing Circuit วันอาทิตย์ 1เม.ย.  (อ่าน 12557 ครั้ง)

ออฟไลน์ BEE

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
 คุณก้องบรรยายเห็นภาพเลย ส่วนพี่รัตประกาศขนาดนี้ผมล่ะกลัวจริงๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ผมบ้างนะ. 

ผมเป็นคนนึ่งที่ ไปวิ่งสนามนี้บ่อย ไปเกือบทุกครั้งที่ในชมรม Miata ของเรานัดกัน.   และเป็นคนนึงที่ บ้าพลัง(ในช่วงแรกๆ)  ชอบขับแบบ สไลด์รถ เผายาง หมุนรถ อยากให้ท้ายปัด รถหมุน ทำจนรถผม ได้หมุนและลงไปกินหญ้า(หลุดแทรค) เกือบจะทุกโค้งและหลายๆครั้งในโค้งเดิม

วิ่งเล่นอย่างนี้มาเรื่อย เสียจงินค่ายาง ค่าแต่งรถ ทำรถไปก็เยอะ. (เหตุเพราะชอบหมุนรถ. อยากจะเป็น"นักดริ๊ฟ").

ผมถึงได้สามารถมายืนยันได้ว่า สนามนครชัยศรีนี้ ปลอดภัยในระดับหนึ่งเลยครับ

Mx5.  ของพวกเรา ขับลนุก รถมันทำมาให้ใช้แบบนี้(ยืมคำ ท่านรัช มาใช้). ใช้มันเถอะครับ ไม่พังหรอก สนุกดี เชื่อผมเห่อ. ^___^

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
@ bee กลัวอารายผมก๊าบ หน้าตาออกจะน่ารัก คุกคุอาโนเน่ะ อย่างผม 555
@ พี่แอ็ค ใครไปแล้วรถเสีย ไปซ่อมที่พี่แอ็คได้เลยก๊าบ ถ้าไม่สะดวกก็ซ่อมเองแล้วเอาบิลไปเก็บที่พี่แอ็คได้เลยคับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
กลัววิ่งตามพี่ไม่ทันครับบบบบบบบ55

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
ส่วนท่านไหนที่คิดว่ารถเดิม ของไม่เทพแล้วจะวิ่งไม่ได้ ให้เลิกกังวลเรื่องนี้ไปเลย

ยกตัวอย่าง รถผมเอง5555  ปกติบนถนนสู้ใครก็ได้ พอในสนามไม่เคยขับ

ยังโดนรถเดิมๆทิ้งเป็นทุ่งเลย 

*** ของเทพรถแรง ไม่ได้ช่วยให้เร็วในสนาม ถ้าไม่มีฝีมือ นะครับ

ออฟไลน์ bubble

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 38
อยากไปดูพี่ๆ เวลาลงสนามมั่งจัง อดไปแน่ๆ เลยอะคับ  :004: :004: งานทับถม  :050:

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
เบ้นไปดิๆหนุกหนานพาอรไปเหมือนไปปิ๊กนิกกัน
ส่วนตัวผมได้เริ่มจากเรียนกับสิงเรสที่คุณรัตเป็นคนจัดหา เปิดโลกมากกับ MX5 ได้นักขับมืออาชีพมาขับรถเราให้ดูแล้วถึงรู้ว่ารถมันมีไว้ทำแบบนี้นี้เองที่เด็จเลยคือเข้าบอกว่ารถเราดีจริงไม่หน้าเชื้อ  ได้วิท พี่ต้น และ หลายๆคนให้คำแนะนำ แรกๆก็กลัวรถพัง อุบัติเหตุ แต่แนะนำเลยครับทำตามขั้นตอนที่ก้องว่าแล้วเข้าโค้งให้หลุดบ่อยๆ :002:แล้วจะเลิกกลัวเหมือนพี่แอ็คว่าไว้แล้วค่อยเรียนรู้วิธีแก้ไขขับบ่อยๆต่อเนื่องก็จะเก่งขึ้น  มันเหมือนการปลดปล่อยอะไรบางอย่าง สนุกกับการควบคุมรถ  แข็งกับหารพัฒนาตัวเอง จะพยายามจัดให้ได้ทุกเดือนแล้วมาร่วมสนุกกับ MX5 ด้วยกันนะครับ....

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
สนุกมากครับ ผมขับรถไม่เก่ง แต่พอเจอท่านพี่ๆอาจารย์แอ๊ค อาจารย์วิท เข้าไปถึงกับซึมซับการขับได้อย่างไม่น่าเชื่อ
เราสามารถขับรถให้ดีกว่าที่เป็นอยู่ได้ ย้ำนะครับว่าขับดี
เพราะว่าการขับรถที่ดีคือการขับแล้วทราบว่ารถเราสามารถทำะไรได้บ้าง ทำอะไรได้ถึงไหน
เมื่อเกิดยามคับขันหรือจะเกิดอุบัติเหตอันไม่คาดคิด เราสามารถจะออกจากตรงนั้นได้อย่างไร
เพราะฉะนั้น การขับดี กับการขับได้ จึงไม่เหมือนกัน

อาทิตย์นี้จะขอไปแจมนะครับ แล้วเจอกันครับพี่ ^^

ออฟไลน์ b4_miata

• *
  • Gift : 18
ถูกต้องครับโจ๊ก..บนถนนเราไม่สามารถเรียนรู้อะไรหลายๆอย่างได้เหมือนในสนามครับ เช่นการที่รถเราเสียอาการ มันเป็นยังไง เราควรทำอย่างไร การเบรกที่ถูกต้อง ฯลฯ สิ่งเหล่านี้หากเรามาลองเรียนรู้และสัมผัสจริงในสนาม ผมเชื่อว่าหากเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินบนถนนจริง เราก็จะไม่ตกใจเท่าไหร่ และเราก็อาจจะรู้ว่าเราควรทำอย่างไรในเวลาคับขันเช่นนั้น
   สำหรับท่านที่ไม่เคยมีประสพการณ์ไม่ต้องกลัวครับ ไม่ต้องสนว่าใครจะเร็วจะช้า สนแค่ว่ามาขับรถเล่นในที่ๆปลอดภัยมาเจอเพื่อนๆสบายๆก็พอ คิดง่ายๆว่าเหมือนพาลูกไปเล่นที่สนามเด็กเล่น  หรือพารถเรามาออกกำลังกายก็ได้ เพราะในสนามเราสามารถลองผิดลองถูกได้แล้วพยายามสังเกตุอาการรถดู หากหลุดหรือพลาดไปก็ยังสามารถทบทวนและเริ่มใหม่ได้ หากฝึกฝนจนชินเมื่อเกิดเหตุบนถนนจริงเราจะมีสติไม่ตกใจครับ (มีข้อดีนะเนี่ย..)
 :)

ออฟไลน์ rangreeb

• Gift : 13
  ใครยังไม่เคยขับในสนามแนะนำให้ไปลองเลยคับ แล้วจะได้ประสบการณ์ดีๆที่ถนนหลวงให้ไม่ได้ สนุกกว่ามันกว่าหลายเท่า      :like:   
ติดใจมากกับครั้งที่แล้วจะรีบทำธุระให้เสร็จโดยไวแล้วจะรีบตามไปนะฮ๊าบบ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
บนถนนผมขับช้าครับ แต่ในสนามผมไม่ยอมใครครับ หึหึ  :036:

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
เป็นคนหนึ่งที่ได้มีโอกาสไปฝึก หัดขับรถกับพวกพี่ๆ ในหลายๆ รอบขอยืนยันว่าสนามแห่งนี้ปลอดภัยมากจริงๆ และการได้หัดควบคุมรถในขณะที่เสียหลักนั้น จะช่วยทำให้เรามีสติในขณะที่เกิดเหตุจริงบนถนนได้จริงๆ ครับ ขอคอนเฟิร์ม  :emo64:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ O-Omega

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
    • WayRoute GPS Tracking Expert
ไปด้วยคับ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
ระบบ GPS ติดตามรถ ควบคุมลูกน้อง ติดตามการทำงาน ผ่าน Internet รายละเอียด http://WayRoute.com

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
โอมาเลย... ดีๆ ... ตัวจิ๊ดมาอีกคนแระ ... ^.^

ไม่แซวแจ๊คดีกว่า .... ฮ่า ^.^

:005:

ออฟไลน์ O-Omega

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
    • WayRoute GPS Tracking Expert
ให้ผมเป็น พยาธิ ซะงั้น -_-!
ระบบ GPS ติดตามรถ ควบคุมลูกน้อง ติดตามการทำงาน ผ่าน Internet รายละเอียด http://WayRoute.com