ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เข้าใจค่ะ  (อ่าน 4415 ครั้ง)

ออฟไลน์ บัว

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : -7
ไม่เข้าใจค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 04:15:34 PM »
เป็นสมาชิกใหม่ของเว็ปนี้เพราะกำลังมองหา NB สักคันแต่ไม่ค่อยเข้าใจการทำหน้าที่ของคุณ mazdalover ที่เป็นผู้ดูแล ที่มีกติกาห้าม upกระทู้ขายของเกินวันละครั้งเนี่ยเข้าใจได้ แต่การที่เข้าไปตอบคำถามแทนหรือเข้าไป up กระทู้แทน จขกท.เนี่ยไม่ค่อยเข้าใจ

ยกตัวอย่างกระทู้ขาย NB ของคุณ sarapao68 ที่คุณ mazdalover มาตอบคำถามของบัวแทน จขกท. ถ้าข้อมูลผิดพลาดคลาดเคลื่อนคุณ mazdalover จำกัดความรับผิดชอบไว้แค่ไหนเพียงไร ถ้าจะเว้นที่ไว้ให้ จขกท.มาเป็นผู้ตอบเองจะดีกว่าไหมคะหรือถ้าจขกท.มีความสนิทสนมกับคุณ mazdalover เป็นการส่วนตัวก็บอกไว้ตั้งแต่ตอนตั้งกระทู้เลยว่าอนุญาตให้คุณ A คุณ B สามารถมาตอบกระทู้แทนได้และรับผิดชอบทุกคำตอบของคุณ A หรือ B เสมือนเป็นคำตอบของ จขกท.เอง

การ up กระทู้ขายของก็เหมือนกัน คุณ mazdalover เข้ามา up ให้คุณ Blackbunny แต่ไม่เห็น up ให้คุณ Palmjza80 บัวในฐานะสมาชิกใหม่ที่อาจไม่ทราบเรื่องบนโต๊ะหรือใต้โต๊ะอะไรก็อดมองไม่ได้ว่านี่เป็นเรื่องสองมาตรฐานหรือเปล่า

ส่งกระทู้นี้ออกไปบัวก็คงไม่แคล้วถูกมองว่ามาป่วนเว็ป แต่ขอยืนยันว่าไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นแม้แต่น้อยเพียงอยากเป็นกระจกเงาบานเล็กๆที่สะท้อนการทำงานของผู้ดูแลเว็ป ถ้าคุณ mazdalover ใจกว้างพอก็ไม่ควรจะล็อค idหรือกระทู้ของบัวแต่ลองรับฟังและนำไปพิจารณาดูค่ะ

ออฟไลน์ nop-nb

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: ไม่เข้าใจค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 04:50:34 PM »
รถคันนี้ที่สวยขนาดนี้ก็เพราะ คุณ mazdalover บางจุดเขาน่าจะรู้ดีกว่าเจ้าของปัจจุบันเสียอีกนะครับ....
ไม่เป็นไรครับ ยินดีอยากให้อยู่แล้วสบายๆนะครับ ปกติคุณ mazdalover ก็ทำหน้าที่ได้ดีนะครับ แต่สงสัยอะไรถามแบบนี้ก็ดีครับ เจ้าตัวจะได้มีโอกาศ ตอบและ แก้ไข ขอบคุณครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 05:36:06 PM โดย nop-nb »

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 05:42:51 PM »
สำหรับ NB คันที่คุณ Sarapao กำลังขายอยู่นั้น  เดิมทีเป็นของคุณ Mazdalover มาตั้งแต่ออกห้าง  ฉะนั้นการเข้ามาช่วยตอบคำถาม ให้ข้อมูลก็น่าจะเป็นปกติวิสัยของชาวเว็บนี้ที่คอยช่วยแชร์ความรู้กันอยู่แล้วครับ

ที่ผ่านๆมา ผมว่าคุณ  mazdalover ก็เป็นผู้ที่ช่วยแบ่งปันข้อมูล  มีคำถามอะไรก็ช่วยตอบกันผ่านกระทู้ต่างๆนะครับ   กระทู้ใดที่ไม่ได้เข้าไปตอบ ก็อาจเป็นเพราะ ไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับกระทู้นั้นๆ

(คุณ Palkjza80 ดูเหมือนจะเป็นสมาชิกใหม่ในเว็บนี้ สังเกตได้ว่าจำนวนกระทู้ที่ตอบจะน้อยมาก  ดังนั้นเป็นไปได้ว่า สมาชิกในเว็บ รวมทั้งคุณ mazdalover จะไม่รู้จักกับเจ้าของกระทู้ และประวัติของรถคันนั้นครับ)

หากการมองเห็นเพียงไม่กี่กระทู้แล้วนำมาเป็นข้อตัดสินว่าเป็นการกระทำดังกล่าวเป็นพฤติกรรมที่ลำเอียง ผมว่าก็ไม่ใช่การตัดสินคนโดยคนที่ใจกว้างพอ นะครับ

ลองรับฟังและนำไปพิจารณาดูครับ  :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 05:57:33 PM โดย Gong959 »

ออฟไลน์ Joke

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:16:09 PM »
คันนั้นเป็นรถเดิม อ.หนุ่มครับ เลยรู้จักรถดี สนใจ nb ของผมมั๊ยครับ สภาพดีวิ่งน้อยสมูบรณ์ทุกจุด
พลาสติกบางจุดยังไม่ได้แกะเลย สีแดงราคาแรงกว่าคันนั้นอีกครับ ของผมสำหรับคนใจถึงและก็เงินถึงครับ 555

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:57:53 PM »
อย่าไปเครียดครับ....

เรามารวมกันเพราะมันสนุกอ่ะครับ....มาเล่นกัน

นี่มันของเล่นไม่ใช่เหรอครับ...

ปล่อยให้คนค้าขายเค้าเครียดดีกว่าครับ....เนอะ

ฮ่าๆๆ ^.^

:036:

ออฟไลน์ Kyai-2200

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 07:24:42 PM »
ไช่ครับคุณโอ๊ค
ผมคิดเสมอว่าคลับนี้คือ
"สนามเด็ก(ในร่างผู้ใหญ่)เล่น"

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 08:11:17 PM »
เรื่องอัพกระทู้ให้พี่ Blackbunny ผมขอชี้แจงแทนครับ พี่โมดแกสุขภาพไม่ค่อยดี หลังๆแกขับรถ NB ที่แกรักที่เป็น เกียร์ธรรมดาของแกไม่ได้ พี่แกไม่ค่อยได้เข้าเวปเท่าไหร่ เห็นคุณ Mazdalover เป็นเพื่อนสนิทกันมากคนนึง จึงวานให้ช่วยดูแลแทน ถ้าคุณบัวได้ติดตามคุณ Mazdalover มานาน จะเห็นว่าแกก็ช่วยพี่ที่เป็นผู้ใหญ่ของชมรมหลายๆคนที่ไม่ถนัดเรื่องคอมพิวเตอร์ ช่วยลงประกาศ ลงรูปรถที่จะขายให้เป็นประจำครับ ผมไม่รู้สึกว่าแกจะทำอะไรที่ไม่คงเส้นคงวา หรือรู้สึกว่าแกลำเอียงแต่อย่างใด

กรณีของพี่ Blackbunny ต่อไปนี้ผมขออาสาดูแลอัพเดทกระทู้ขายรถแทนคุณ Mazdalover ละกันนะครับ เพราะกับพี่ Blackbunny ก็เป็นพี่ที่ผมนับถือและสนิทด้วยคนนึง คุณบัวคงไม่ว่าไรผมนะครับ  :)

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 08:36:41 PM »
ต้องให้คุณ mazdalover เขียนเชียร์ทุกคันป่าวคับ คิดแบบขำ ขำ ฮ่าฮ่า...

อย่าเครียดครับอย่าเครียด ไว้คุณบัวได้ลองขับ mx5 แล้วจะหายเครียดแบบเด็กๆได้ของเล่นมาเล่น :D

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:29:38 PM »
มีเรื่องอะไรเหรอคับบบๆๆๆๆๆ อิอิิ สมาชิกใหม่สาวๆๆผมหนับหนุนคับ  :-* ;D เบื่อสมาชิกเก่าๆๆหัวใจเด็กๆๆแถวนี้จิงๆๆ ซื้อของไม่เคยทันลุงๆๆเค้าสักที 555 ถ้ามีตังซื้อนะ :050:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 09:34:13 PM โดย bun mx5 »

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:03:50 PM »
เข้าใจแล้วครับ^^ ดีคับมีอะไรถามกันตรงๆแบบนี้

พี่ๆในนี้จะได้ตอบให้เข้าใจ หวังว่าคุณบัว คงเข้าใจนะครับ

ปล.ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 10:05:57 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:17:38 PM »
ผม เห็นด้วยนะครับว่ามันคือของเล่น

"สนามเด็ก(ในร่างผู้ใหญ่)เล่น" และผมก็ชอบคำๆนี้มากๆ  

ผมเข้าใจครับ  ว่าในบ้านทุกหลังมีกฎและระเบียบของการอยู่ร่วมกันผมว่าเป็นอะไรที่ธรรมดามากๆ ซึ่งกฎและระเบียบของเวปนี้ก็ไม่ได้ยากที่จะปฎิบัติตาม

ผมเข้าใจครับ  ว่าการตอบแทนเจ้าของกระทู้ คงไม่มีอะไรไปรับผิดชอบแทนใครได้ แต่คนที่มาตอบก็ดูจะมาตอบในสิ่งที่เค้ารู้ ไม่ได้โกหก ตอแหล หรือ สร้างภาพ หากดูที่เจตนาในการ    ตอบแบบเปิดใจกว้างๆ คงมองว่าเป็นประโยชน์มากสำหรับผู้ซื้อที่มีคนมาออกความเห็นในหลายๆมุม

ผมเข้าใจครับ เรื่องบนโต๊ะ หรือ ใต้โต๊ะ คงเกิดจากมุมมองหรือ อะไรก็แล้วแต่ที่จะมอง แต่ถ้าเปิดใจกว้าง คงไม่มามองกันแบบนี้นะครับ

ผมเข้าใจครับ ถ้าคุณจะซื้อรถเก่า คงมองอะไรหลายๆอย่าง คงกลัว คิดไปต่างๆนานา

แต่ผมไม่เข้าใจครับ  ว่ารู้จักคำว่ามิตรภาพ หรือ เรียกๆง่ายเข้าใจง่ายๆว่า  เพื่อน มั้ยครับ  ถ้าเข้าใจมันอย่างจริงๆ  ผมว่า ของเล่นที่อยากได้ คงเล่นมันได้อย่างสนุกจริงๆ

ออฟไลน์ BEE

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:22:28 PM »
ลืมครับ

ขอโทษครับถามที่ออกความเห็นจะทำให้ไม่พอใจ ผมเพียงแค่พูดอะไรตรงๆ ก็เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:35:27 PM »
มีคนมาตอบซะเยอะขนาดนี้ ไม่เข้ามาก็กระไรอยู่

ถ้าเข้าใจว่า ที่คุยๆกันอยู่เนี่ยรวมทั้งผมด้วย ก็เป็นเพื่อนๆกัน รู้จักกันเมื่อใช้รถไม่ต่ำกว่า 5-6 ปีหรือกว่านั้น
ก็ย่อมสนิทสนมคุยแทนกันได้  ส่วนคนที่ไม่สนิทสนม ก็ไม่รู้จะคุยอะไร

ถ้าอยากได้รถดีดีทถูกใจ อย่าดูแค่ในเวปครับ ขับไปดูตัวเป็นๆ
ความเห็นทุกอย่างก็ฟังไว้ แต่ให้สายตาเราเป็นผู้ตัดสิน

ขอให้ได้รถดีๆถูกใจไว้ แล้วมาร่วมกิจกรรมกะชมรม จะตอบคำถามที่คุณถามได้ด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Pete NA

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 35
  • Red MIATA NA : V-Special
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:38:32 PM »
ผมเห็นด้วยกะ Bee คับ กฎคือกฎ ผมยังไม่เห็นใครทำผิดกฎ ถ้าใครจะมา up อะไรให้ใครก็แล้วแต่ แต่ถ้ามา "เพื่อ up" ได้ 1 ครั้ง ต่อวัน... ส่วนเรื่องอื่นเค้าจะ share กันแบ่งความรู้กันก็สุดแล้วแต่.. เจตนาเป็นตัวบอกการกระทำคับ ถ้าเราคึดว่าทุกคนคือครอบครัว คือเพื่อน เรื่องจุ๋มจิ๋ม พวกนี้ไรสาระ รกสมอง มาท่ีน่ีอยู่ท่ีน่ี ได้เพื่อน ได้ความรู้... เปิดใจกว้างๆก็จะได้สบายใจคับ

:005: :005: :005:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 11:18:24 PM »
1.mazdaloverเป็นเจ้าของเดิมรถคันนี้.(nb คันสีฟ้า) เค้าเลยมาตอบและให้ข้อมูลรถ

2.Mazdaloverไม่รู้จักรถคันนั้น(nbคันสีบรอน์) เพราะไม่เคยผ่านตา เพราะคนขายเป็นสมาชิกใหม่ๆ แถมไม่สนิทกัน.
เลยไม่วิจารณ์รถคันนั้น ว่าดีหรือไม่ดี

3.Mazdaloverกับเจ้าของรถ เค้านับถือกันมาก่อน(nb คันสีดำ) แถมเจ้าของรถที่จะขายไม่สะดวกเอามากๆที่จะมาอัพกระทู้และตอบคำถาม. จึงวานให้คุณmazdalover เป็นธุระแทนให้