ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ NC1 ครับ  (อ่าน 5254 ครั้ง)

ออฟไลน์ underthemoon

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ผมขับNC1 เกียร์ออโต้ครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆ มีใครเคยนำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์บ้างครับ นำรถเข้าศูนย์ ไซม์ ดาร์บี้เจริญนคร แล้วเค้าบอกว่าไม่มีเครื่องมือในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

ลองสอบถามไปที่ mazda world ลาดพร้าว และ mazda city หัวหมาก ก็ไม่สามารถทำได้เช่นกัน เห็นทางเค้าบอกว่า น้ำมันเกียร์ ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยน ไม่ทราบว่าเท็จจริงยังไง และหากต้องการเปลี่ยน จะต้องไปเซอร์วิสที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Joke

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
 :emo55:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
มีด้วยเหรอคับ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมัน ป๋มจาได้ซื้อมาใช้บ้าง

ออฟไลน์ Joke

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
มีด้วยเหรอคับ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมัน ป๋มจาได้ซื้อมาใช้บ้าง
mini รู้สึกไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ mx-5 ไม่รู้ครับ
แต่คันนี้ผมเปลี่ยนที่จำเป็นให้หมดแล้ว ผ้าเบรค,ของเหลว,ยาง
ยกเว้นสายพานกับน้ำมันเกียร์เพราะยังไม่ถึงกำหนด
เคยขอโปรแกรมการบำรุงรักษาทุกหมื่นโลว่าทำอะไรบ้าง
เดี๋ยวกับไปบ้านหาเจอจะส่งไปให้นะครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
mini รู้สึกไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ mx-5 ไม่รู้ครับ
แต่คันนี้ผมเปลี่ยนที่จำเป็นให้หมดแล้ว ผ้าเบรค,ของเหลว,ยาง
ยกเว้นสายพานกับน้ำมันเกียร์เพราะยังไม่ถึงกำหนด
เคยขอโปรแกรมการบำรุงรักษาทุกหมื่นโลว่าทำอะไรบ้าง
เดี๋ยวกับไปบ้านหาเจอจะส่งไปให้นะครับ

. ขายไปแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
ศูนย์อื่นน่าจะมั่ว แต่หัวหมาก ถ้า อ.หิรัญ ตอบเองไม่น่าใช่ คงเป็นพวกเด็กๆ มั่วเช่นกัน

nc เกียร์ออโต แม้ว่า จะไม่มีที่วัดน้ำมันเกียร์ แต่ควรเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เมื่อผิดปกติ หรือมีกลิ่นเหม็นไหม้ หรือ ทุกๆ 5-8 หมื่นโล เปลี่ยนได้ไม่มีอะไรยาก มีนัทสองตัว ตัวแรกเป็น filler plug เอาไว้ใส่น้ำมันเกียร์ ตัวที่สองเป็น drain plug อยู่ใต้อ่างเกียร์
วิธีเปลี่ยน ไขนัท drain ให้น้ำมันไหลให้หมด แล้วถอดอ่าง น้ำมันเกียร์ออกมา  ถอดไส้กรองเกียร์ เปลี่ยนของใหม่ ใส่อ่างเกียร์เปลี่ยนปะเก็นใหม่ ขันให้ได้ torgue ตามกำหนด
ใส่น้ำมันเกียร์ (อย่าซื้อ atf ทั่วไป ใช้ไม่ได้ ให้ซื้อ ศูนย์เท่านั้น) เข้าไปทาง filler plug จนล้นออกมา จะใส่ได้ประมาณ 2.5 ควอทซ์ แล้วปิด filler plug อย่าลืมเปลี่ยนประเก็น นัทด้วย

นัททุกตัว ขันที่ 13.0 - 16.5 ft.lb. ยกเว้น  filler ขันที่ 17.4 - 40.4 ft.lb.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 08:51:25 PM โดย panjap »

• *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ครับ ผมซื้อ nc สีเงินต่อจากคุณ sanya มาครับ

คุณ panjap ครับ ไม่ทราบว่า ผมต้องติดต่อ อ.หิรัญ ยังไงครับ ตอนผมโทรไปที่mazda หัวหมากทางพนักงานก็บอกผมว่า ไม่สามารถเปลี่ยนให้ได้ หากต้องการเปลี่ยนจริงๆ ต้องถอด หรือยกเกียร์ ออกมาอะไรสักอย่าง น่ะครับ(งง เป็นไก่ตาแตก ถึงกับต้องยกเกียร์)555 ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต้องถึงขนาดดนั้น

วันนี้นำรถไปเข้า ศูนย์ ไซม์ดาร์บี้ เจริญนคร ก็โอเคนะครับ ถึงแม้ว่าเค้าจะเปลี่ยนให้ไม่ได้ แต่ทางพนักงานก็พยายามโทร.ติดต่อศูนย์อื่นให้ แต่ก็ยังไม่มีใครตอบคำถามได้ ต้องคอยเค้าติดต่อกลับอีกที

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53

ครับ ผมซื้อ nc สีเงินต่อจากคุณ sanya มาครับ

คุณ panjap ครับ ไม่ทราบว่า ผมต้องติดต่อ อ.หิรัญ ยังไงครับ ตอนผมโทรไปที่mazda หัวหมากทางพนักงานก็บอกผมว่า ไม่สามารถเปลี่ยนให้ได้ หากต้องการเปลี่ยนจริงๆ ต้องถอด หรือยกเกียร์ ออกมาอะไรสักอย่าง น่ะครับ(งง เป็นไก่ตาแตก ถึงกับต้องยกเกียร์)555 ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะต้องถึงขนาดดนั้น

วันนี้นำรถไปเข้า ศูนย์ ไซม์ดาร์บี้ เจริญนคร ก็โอเคนะครับ ถึงแม้ว่าเค้าจะเปลี่ยนให้ไม่ได้ แต่ทางพนักงานก็พยายามโทร.ติดต่อศูนย์อื่นให้ แต่ก็ยังไม่มีใครตอบคำถามได้ ต้องคอยเค้าติดต่อกลับอีกที

อยู่แถวเจริญนครเหรอครับ

• *

ติดต่อ อ.หิรัญได้ โดยโทรไปที่ 0 หัวหมากนั่นละครับ ถ้า อ.บอกยังไงก็ตามนั้นละครับ
ถ้าไม่เจอถาม 0 ก็ได้ ว่ามีน้ำมันเกียร์ ออโต ขายไหม ถ้ามี ซื้อมา สามป๋อง, ปะเก็นอ่างซื้อข้างนอกหรือ 0 แล้วแต่สะดวก แล้วให้ อู่เพื่อนๆแถวนี้ทำก็ได้ ไม่ได้มีอะไรยากเย็น

ออฟไลน์ ton@homm

• Gift : 3
เมื่อช่วงต้นเดือน ผมไปที่ศูนย์ศรีนครินทร์ training center ก่อนถึงสามแยกการไฟฟ้าสมุทรปราการ ก็เข้าไปสอบถามเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เหมือนกัน
ที่นั่นแจ้งว่าทำได้ ใช้เวลา 1 ชั่วโมงกว่า
แต่....วันที่ผมไป มัน 4 โมงกว่าแล้ว และทางช่างมีประชุมตอน 4 ครึ่ง ทางศูนย์เลยไม่สะดวกที่จะบริการ
เดี๋ยวว่าจะเข้าไปใหม่อีกทีเหมือนกันครับ ยังไงลองดูนะครับ

• *
ผมอยู่แถวนนทบุรี ครับ คุณ BEE

อยู่แถวเจริญนครเหรอครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ตั้งแตน้ำท่วมมา ก็ไม่เคยติดต่อคุณหิรัญได้อีกเลย เข้าใจว่าไม่ได้อยู่ที่นั่นแล้ว

ส่วนบริการที่ศูนย์หัวหมาก เป็นยังงี้ตามปกติครับ ผมเลิกเอารถไปทำแล้ว

• *
ถ้า อ.หิรัญไม่อยู่ น่าเสียดาย เพราะแกเป็นคนที่รู้เรื่อง mx5 ดีที่สุดคนหนึ่งของ mazda เลย ใครทราบว่าแกไปที่ไหนช่วยแจ้งข่าวด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ dexter_f16

• *
  • Gift : 1
Re: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ NC1 ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:27:53 PM »
ด้วยความเคารพครับ
เท่าที่เคยใช้รถญี่ปุ่่นอิมพอร์ทมาสองคัน... (EVO7 และ NC)
ในคู่มือรถจะมีบอกไว้หมดว่าต้องเปลี่ยนน้ำมัน หรือของเหลวที่ กม./ปี ที่เท่าไหร่
แต่ในคู่มือของ MX-5 NC ก็บอกหมดทุกอย่างยกเว้นน้ำมันเกียร์(ออโต้)
แม้กระทั่งคู่มือของ ตปท.(USA/Canada หรือ ภาคพื้นอื่นๆ ทั่วโลก) ก็ไม่ได้พูดถึง...

ดังนั้น พอจะสรุปได้ว่าไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์จนหมดอายุเกียร์ อาจจะ 200,000 กม.
หรือ 240,000 กม. แล้วยกเกียร์ใหม่เลยครับ คงประมาณ 10 ปี
(รถแบบนี้วิศวกรเค้าคงคิดแล้วว่าน่าจะใช้ไม่เกินปีละ 2 หมื่นโล)
ง่ายๆ เลยคือใช้จนพังแล้วเปลี่ยน ไม่พังง่ายๆ ถ้าใช้งานปกติและไม่ไปแช่น้ำ!

ส่วนความรู้สึกส่วนบุคคลว่าควรจะเปลี่ยน อันนี้ก็แล้วแต่ละคนไปครับ
เปลี่ยนน่ะคงเปลี่ยนได้ (แต่ยุ่งยาก)
เพราะบริษัทคงได้ออกแบบมาแล้วว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน
เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ บางรุ่นของบางยี่ห้อ เช่นบีเอ็ม หรือ มินิ เป็นต้น

สรุป ผมคิดว่าข้อมูลอ้างอิงจากคู่มือ (บริษัทผู้ผลิต**) คงดีที่สุดแล้วน่ะครับ
(ความคิดและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ)

ปล.ลอง download คู่มือจาก web ตปท.มาลองอ่านแล้วแปลดูครับ
หรือลอง search หาข้อมูลในคลับ ตปท.ดูครับ
แล้วจะได้ความรู้เพิ่มอีกหลายอย่างครับผม  :009:

• *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ NC1 ครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:56:29 AM »
ขอบคุณมากครับคุณ dextor ไว้ผมจะลองหาข้อมูลดูครรับ และขอบคุณทุกท่านด้วยครับ