ผู้เขียน หัวข้อ: sold krab  (อ่าน 14598 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
รถสวยมากครับ ยิ่งดูก็ยิ่งชอบ เสียดายจริง ๆ  :117:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 63
เอาเพียงฟ้าไปแลกถั่วแดงคืนดิครับ  เหมือนเล่นเก้าอี้ดนตรีเลย     :emo47:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
คุณ sarapao เค้าจำเป็นต้องลดปริมาณรถในบ้าน 1 คัน ... หวยดันมาออกที่ถั่วแดง(แดงน้อย)  :'(

เลยไม่สามารถนำคุณเพียงฟ้าไปสลับกับถั่วแดง(แดงน้อย)มาได้ครับ คุณ rooster   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
อ้าว..แดงน้อยหรอกหรือ โทษทีจำเป็นถั่วแดง   :041:

แล้วถ้าสลับได้ อ.หนุ่มจะสลับหรือครับ ถามเล่นๆหน่ะ   :P

ถ้าสลับกันได้ ... ก็สนใจอยู่มากครับ   8)

แต่ตอนนี้ฟุ้งซ่านมาก ๆ ... เลยต้องหยุดทุก Project ไว้ก่อนอย่างน้อย 6 เดือน เพราะงานที่ทำงานยุ่งมาก ๆ ต้องวางแผนงาน เตรียมงานให้พร้อมและเริ่มทำงานจริงหลังสงกรานต์ยาวไปถึงเดือนธันวาคม ชนิด ห้ามลา-ห้ามป่วย กันเลยทีเดียว   :emo51:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ akeidea

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 6
สวยมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
ถ้าสลับกันได้ ... ก็สนใจอยู่มากครับ   8)

แต่ตอนนี้ฟุ้งซ่านมาก ๆ ... เลยต้องหยุดทุก Project ไว้ก่อนอย่างน้อย 6 เดือน เพราะงานที่ทำงานยุ่งมาก ๆ ต้องวางแผนงาน เตรียมงานให้พร้อมและเริ่มทำงานจริงหลังสงกรานต์ยาวไปถึงเดือนธันวาคม ชนิด ห้ามลา-ห้ามป่วย กันเลยทีเดียว   :emo51:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:
แลกไม่เพิ่มตังค์อ่ะ ได้ป่าวล่ะ อิอิ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
ต้อนรับตรุษจีน ปรับราคาใหม่ไปเลย 999,999บาท สนใจโทรมาคุยกันครับ มีโปรเจคใหม่อีกแว้ว :emo55:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 08:06:29 PM โดย sarapao68 »

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
ต้อนรับตรุษจีน ปรับราคาใหม่ไปเลย 999,999บาท สนใจโทรมาคุยกันครับ มีโปรเจคใหม่อีกแว้ว :emo55:

ขึ้นราคาแล้วเหรอคร้าบบ :'(

ออฟไลน์ poo2010

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
รถขายไปหรือยังค่ะ ทำไมถึงปรับราคาล่ะค่ะ ถ้าไม่เอาของแต่งคุณโอ๋ลดได้เท่าไรค่ะ สนใจค่ะ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
รถขายไปหรือยังค่ะ ทำไมถึงปรับราคาล่ะค่ะ ถ้าไม่เอาของแต่งคุณโอ๋ลดได้เท่าไรค่ะ สนใจค่ะ

พอดีวันนี้โจ๊กเพิ่งได้เจอรถคุณโอ๋มาอ่ะครับ
คุณ poo2010 โจ๊กอยากรบกวนให้ไปดูน้องแดงน้อยของคุณ salapao68 ก่อนจริงๆครับ แล้วเดี๋ยวค่อยว่ากัน จริงๆนะคับ ^__^

ออฟไลน์ poo2010

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
เคยไปดูแล้วค่ะ งานมอเตอร์โชว์คร้งล่าสุด รถperfectมาก แต่ต้องขอโทษทีงบไม่พอจริงๆค่ะ

อืมม์ ... เท่าที่ได้คุยกับคุณ sarapao ในวันนี้ หากไม่มีอะไรผิดพลาด เรื่องทุกอย่างจะจบลงในสัปดาห์หน้า ดีใจกับเจ้าของใหม่ด้วยครับ  :emo55:

ผมมีคำแนะนำในมุมมองของผมเอง เหมือนกับเพื่อน ๆ หลายคนที่ post มาก่อนหน้า เกี่ยวกับราคารถและงบประมาณของท่านที่สนใจ  ???

สมมติว่าผู้ซื้อมีงบประมาณซื้อ 700,000 บาท และรถคันนี้ขาย 900,000 บาท ตามราคาที่ปรับล่าสุดที่ผมจำได้ สามารถเขียนสมการได้ดังนี้  :)

ตัวรถ + ของแต่ง = 900,000 บาท ลองใส่ตัวเลขงบประมาณของคุณที่ราคารถ 700,000 บาท ก็จะได้

ตัวรถ 700,000 + ของแต่ง 200,000 = 900,000 บาท

ดังนั้นลองไล่รายการของแต่งที่ลงไว้ทั้งหมดดูว่าสามารถขายได้เป็นเงินเท่าไหร่ สมมติว่าขายได้ 150,000 บาท ผู้ซื้อจะมีแนวทางต่อรองคือ ต่อราคาให้เหลือ 850,000 บาท แล้วคุณถอดของแต่งขายหมด คุณก็จะซื้อรถคันนี้ได้ในราคา 700,000 บาท ตามงบประมาณที่มี  :-*

หรือว่าต่อราคาไม่ได้ ก็เท่ากับว่าคุณซื้อรถมา 750,000 บาท เกินงบประมาณไป 50,000 บาท เปรียบเทียบกับความคุ้มค่าว่ารถมีประวัติดีคุ้มค่ากับเงิน 50,000 บาทที่เพิ่มขึ้นมาหรือไม่ ถ้าคิดว่าไม่คุ้มก็ผ่านไปได้ครับ  :emo10:

Mazda MX-5 รุ่น NA1.6/NA1.8 มีอายุเกือบ 20 ปี จะให้ใช้ดีใช้ทนเสียค่าบำรุงรักษาน้อยเหมือนรถปีใหม่ ๆ เป็นไปไม่ได้ คุณต้องมีเงินจำนวนหนึ่งสำหรับการบูรณะให้กลับมามีสภาพสมบูรณ์ เช่น เปลี่ยนสายพานราวลิ้น(1x,xxx บาท) ระบบแอร์ใหม่ทั้งหมด(Star Air Sound ช่วยคุณได้ ไม่น่าเกิน 3x,xxx บาท) บูชช่วงล่าง+โช๊คอัพ (4-5x,xxx บาท - ขึ้นอยู่กับเลือกโช๊คอัพยี่ห้อใด) เปลี่ยนท่อยางใหม่ทั้งหมด(หม้อน้ำ+ฮีทเทอร์+น้ำมัน(รองรับเติมแก๊ซโซฮอล์)+อื่นๆ) สายพานใหม่ทั้งหมด(สายพานเครื่อง+สายพานแอร์) 2 รายการหลัง(ท่อยาง+สายพาน) 2x,xxx บาท และจิปาถะอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็นหัวเทียน(ไม่แพงนะตัวละ 80 บาท) ของเหลวทั้งหมด ทั้งน้ำมันเครื่อง+น้ำมันเกียร์+น้ำมันครัช+น้ำมันเบรค+น้ำยาหม้อน้ำ) ประเมินว่า 5,xxx บาท  ::)

ที่กล่าวมาข้างต้นคือการเบิกใหม่ทั้งหมด เพื่อให้สามารถใช้งานได้อย่างไม่กังวลใจว่าจะไปทำขายหน้าตายคาสี่แยกหรือข้างถนนที่ไหน รวมแล้วเป็นจำนวนเงินประมาณ 1xx,xxx บาท หลังจากนั้นค่าบำรุงรักษาก็แทบจะไม่มีอะไรให้ต้องหนักอกหนักใจ ขึ้นอยู่กับการใช้งานว่าใช้มากหรือใช้น้อย หากใช้เฉลี่ย 20,000 กม.ต่อปี และเข้าศูนย์บริการตลอด ก็เสียเงินประมาณ 2-3x,xxx บาท/ปี อาจจะดูสูงไปสักหน่อยแต่ 30% จะเป็นค่าแรงนะครับ  :(

ดังนั้นหากคุณมีงบประมาณซื้อรถ 700,000 บาท และนำมาบูรณะให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์โดยการเบิกของใหม่ทั้งหมดที่กล่าวมาข้างต้น ราคารวมของรถก็จะประมาณ 8xx,xxx บาท ขึ้นอยู่กับว่ารถคันที่คุณได้มาสภาพเป็นอย่างไร  :-X

ขอให้ได้รถที่ถูกใจในราคาที่อยู่ในงบประมาณ และมาเป็นเพื่อนกันใน Miata Club of Thailand ครับ  :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 11:30:34 PM โดย mazdalover »

เมื่อประมาณ 6-7 ปีก่อน ผมแนะนำน้องที่สนิทกันคนหนึ่งให้ซื้อ NA1.6 ปี 92 ในราคา 850,000 บาท   8)

ประวัติรถคือวิ่ง 2x,xxx กม. มือหนึ่ง สี silver stone ลง supercharger และของแต่ง Kg Works ทั้ง Rollbar / ไฟหน้าสี่ดวง/กรอบโครเมี่ยมไฟหรี่หน้า/กรอบโครเมี่ยมช่องดักลมที่กันชน แม็ก watanabe 2 ชิ้น ขอบ 15 นิ้ว   ???

ทั้ง ๆ ที่ NA1.6 ป้ายแดงขายปี 1992 ราคาตามโบร์ชัวคือ 850,000 บาท  ::)

จากสมการที่บอกไป คือ ตัวรถ + ของแต่ง = ราคารถ 850,000 บาท

ราคาของแต่งที่ประเมิน(รวม supercharger) คือ 200,000 บาท อันนี้คือราคาที่ผมบอกน้องคนนั้นว่าผมซื้อต่อของแต่งทั้งหมด  :D

ก็กลายเป็นว่า ตัวรถ (650,000) + ของแต่ง (200,000) = ราคารถ 850,000 บาท

อยู่ที่ว่ารถปี 92 วิ่งมา 2x,xxx กม. มือเดียวออกห้าง ราคา 650,000 บาท แพงไปหรือไม่ ซึ่งน้องคนนั้นยอมรับได้ คือจ่ายแพงหน่อยแต่ได้ประวัติดี ไม่ต้องมาปวดหัวเรื่องซ่อมจุกจิก จนถึงทุกวันนี้เวลาเจอกันก็จะพูดเสมอว่าคิดไม่ผิดที่ซื้อ และของแต่งก็ไม่เคยคิดจะถอดขายแต่อย่างใด   :)

base on true story   :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
จะบอกว่ารถโจ๊ก ซื้อเต๊นท์มาครับ
1996 ABS เกียร์มัวออโต้ ตอนนั้นราคาในเวบ one2car จะอยู่ที่ 6แสนกว่าๆ
แต่ผมไปดูรถคันนี้ เออสภาพดีแฮะ แต่ราคาผมซื้อ 7แสน7 ครับสูงทีเดียว
แต่พอได้มาแล้วก็เหมืิอนเนื้อคู่ครับ พอใจในราคานี้ สบายใจครับ... :emo64: