ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตกแบบนี้ ปกติแก้ปัญหาเรื่องขับลุยน้ำกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 5499 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • www.mvpskill.com
    • mvpskill.com
สวัสดีครับ รบกวนขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ

ปกติแล้วเกิดสุดวิสัยขับรถออกมาแล้วฝนตกหนัก น้ำท่วม (ที่ กทม หรือ ต่างจังหวัด) คนที่ใช้ Miata ทำอย่างไรบ้างครับ

1. มันลุยน้ำได้ถึงระดับใหน ? ...........
2. ปกติแก้ไขปัญหาขับต่อไปไม่ได้ยังไงบ้างครับ (ถ้าน้ำท่วมสูงจัด)
3. มีใครเคยเจอปัญหาแนวลุยน้ำแล้ว ..... น้ำเข้าเครื่องบ้างหรือเปล่าครับ

ปล  (ผมใช้ Focus รุ่นแรกอยู่มีปัญหาเรื่องลุยน้ำไม่ได้เพราะอะไรสักอย่างอยู่ต่ำมาก ต้องจอดรออย่างเดียวครับ ไม่กล้าลุยเพราะ T T" ไม่มีตังค์จ่ายค่าซ่อม)

ขออภัยหากถามจุกจิกกวนใจ ไปเรื่อยครับ - -" แค่อยากรู้ว่าอนาคตรถคันที่สองในชีวิต............ มันจะต่างกะคันแรกมากมั้ย = ="
MX5 ....   อยากได้ ๆ ๆ ๆ ๆ
http://www.mvpskill.com

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
ถ้าฝนตกหนักๆ ป๋มขอจอดในปั้มเลยคับ แถมขอจอดในช่องเติมด้วย

ช่วยเติมน้ำมันเค้าสักหน่อย แล้วอ้อนน้องเค้าก็เท่านั้นคับ ที่เหลือก็รอฝนหยุด :025:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
โห..ปั้มนี้ใจกว้างจัง   

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
NC ผมเคยลุยน้ำมาแล้วครับ ซ.สุขุมวิท39 ท้ายซอย  ::)

ชิวๆครับ    8)   กลับมา พัดลมไฟฟ้า เสียเลย    :emo47:

แนะนำผู้ที่ใช้ NC อย่านำรถไปลุยน้ำเด็ดขาด (ที่ท่วมเยอะๆ)

เนื่องจากพัดลมไฟฟ้า NC ทำมุมเอนไปข้างหน้า พอไปลุยน้ำ

ก็จะดูดน้ำมาเข้าเครื่องเต็มๆ และที่สำคัญกล่อง ECU เจ้ากรรม

อยู่ตรงนั้นพอดี  :-\  ประสบการณ์ของผมประมาณนี้ครับ

โชคดีมากๆครับ  ที่พังแค่พัดลม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 10:55:40 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
น้ำท่วม ... อย่าขับลุยน้ำครับ  :)

รถทุกยี่ห้อก็เหมือนกันหมด เพราะเขาออกแบบให้ขับบนถนน ไม่ใช่ขับบนน้ำ อย่าหาว่าผมเกรียนนะ แต่ว่ามันเป็นกระทู้แนะนำในห้อง pantip มาแล้ว ที่รถยุโรปป้ายแดง วิ่งลุยน้ำช่วงฝนตก แล้วมีปัญหาต้องเข้าศูนย์ซ่อมไป 3-4 เดือน  :'(

ที่สำคัญมันไม่อยู่ในเงื่อนไข warranty ของรถด้วย ฝ่ายเทคนิคจะระบุว่าเป็น miss used ของผู้ขับขี่ทันที แล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายเองทั้งหมด  8)

ผมเองหากตกอยู่ในสถานการณ์แบบนั้น คงเลือกวิธีเดียวกับคุณ TleMinicA จอดในปั๊มรอจนฝนหยุดหรือน้ำลด แล้วค่อยขับกลับบ้าน แม้ว่าจะต้องเสียเวลาหลายชั่วโมง(แทบจะต้องนอนคาปั๊ม) ยังดีกว่าเสี่ยงลุยไปแล้วรถมีปัญหา จะแก้จบหรือไม่จบไม่รู้ แต่ทั้งค่าเสียเวลาและค่าซ่อมคงบานตะเกียงแน่ ๆ  :-\

อย่างที่สุภาษิตเค้าว่าไว้ "เสียน้อยเสียยาก ... เสียมากเสียง่าย"   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
เหมือนกันครับ   ไม่ลุยเด็ดขาด   ยอมเสียตังค์จอดที่จอดรถในตึกเลยครับ ชั้นสองขึ้นไป

เพื่อนผมเคยขับ  Benz CE เปิดประทุนราคาแพง แล้วเห็นมีแอ่งน้ำท่วมสูง ช่วงก่อนขึ้นสะพาน  ก็คิดว่าเหยียบคันเร่งพรวดเดียวคงผ่านไปได้  แต่ความจริงไม่เป็นงั้นครับ ท่อไอเสียจมน้ำ เครื่องหายใจออกไม่ได้  ดับ   ทีนี้น้ำเริ่มเข้ามาในรถ  กระจกไฟฟ้า เอย เบาะไฟฟ้าเริ่มทำงานตามใจของมันเอง  กล่อง ECU ใต้เก้าอี้คนขับจมน้ำด้วย     สรุปงานนั้นซ่อมไปร่วมแสนครับ (ราคาสิบกว่าปีก่อนนะ)

ออฟไลน์ yorolex

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
เคย ขับ NA1.8 ลุยน้ำแบบฝนตกหนักมาแล้วจาก all season---พระโขนง ต้องลุยบางช่วงถึงพื้นรถเเต่ไม่ล้นเข้ามานะ ก็หนีขึ้นทางด่วนครับ สรุปเเล้วไม่เป็นไรครับ ฟลุ๊กมาก แต่ก็เอารถไปเช็คในวันรุ่งขึ้นครับ
แต่ผมว่าถ้าเห็นว่าฝนจะตกก็ควรหลีกเลี่ยงที่จะขับออกไปครับ

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
ถ้าหลีกไม่พ้น....หลบไม่ได้......ผมปิดแอร์ก่อนครับ

เกลียดกระบะวิ่งสวนมาก....ตัวเท่าท้าชกแล้ว....ติดแต่พวกนี้ตัวใหญ่ๆทั้งนั้น....แฮ่ๆๆ

ด้วยรัก

เด็กลาดพร้าว  35 ...  ที่แค่แมวเยี่ยว...น้ำยังท่วม ...แหะๆ  ^.^

:050:

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
เมื่อวานนี้ก็เกือบไปแล้วเหมือนกันคับ ไปทำธุระแถวพระราม 9

ฝนตกหนักมากมาย ขากลับลุยน้ำท่วมหลายที่เลย

ดีนะเอาเจ้าตัวเล็กกลับไปเปลี่ยน จอดไว้ที่บ้านก่อนไม่งั้นล่ะแย่เลย...
:009:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
ส่วนโจ๊กไม่มีปัญหา เพราะว่ารถยังจอดซ่อมอยู่ที่ศูนย์ 555

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
ส่วนโจ๊กไม่มีปัญหา เพราะว่ารถยังจอดซ่อมอยู่ที่ศูนย์ 555

อยู่อู่สีเหมือนกันก๊าบบบ อยากเอาออกมาลุยน้ำเหลือเกิน ไม่ได้ขับแบบเต็มๆมา 4-5 เดือนแล้ววว (ลืมไปแล้วว่ามี miata)

RaTTaponG

• บุคคลทั่วไป
เรื่องที่น่ากลัวคือ ยางล้อกับถนนครับ ขนาดผมเพิ่งเปลี่ยนยางใหม่ได้ประมาณเดือนเดียว ฟ้าหลังฝนแต่ยังพรำพรำอยู่ ผมขับประมาณ 90km พอเข้าโค้งลอง drift นิดๆดู หักพวงมาลัยก่อน เปลี่ยนเกียร์ ประมาณ 2-3 แต่ดันปล่อยครัชเร็วเกินไป (shift locked)  :036: รถผมหมุนกลายเป็นวิ่งถอยหลังไปผมต้องเหยียบครัชค้างเอาไว้ผ่านไปประมาณ 100m ผมตัดสินใจหักกลับพร้อมกับเร่งเต็มที่เพื่อให้รถหันหน้าแบบปกติครับ :036: โชคีดีที่สำเร็จครับ :014: และไม่มีรถวิ่งตามมาข้างหลัง กลับมาโม้ให้ที่บ้านฟังแต่กลับถูกด่าด้วยความเป็นห่างแทนครับเลย  :066::050: ถ้าสังเกตุให้ดีรถ MX5 เป็นรถที่แรงมากๆแล้วขับเคลื่อนล้อหลัง จะรับรู้ได้ถึงความแตกต่างเลยครับระหว่างพื้นมันพื้นหยาบหรือว่าเปียกหรือแอ่งน้ำ โดยเฉพาะกับพื้นเปียกและมันครับชอบที่สุด จะว่าอันตรายกว่ารถทั่วไปก็ได้ แต่สำหรับคนที่คุ้นเคยกับมันและควบคุมมันได้ในขณะที่มันสไลด์ หรือว่าล้อฟรี ผมว่ามันกลับปลอดภัยกว่ารถบ้านปกติเพราะรถสามารถตอบสนองต่อสถานการณ์ได้ดีครับ

ปกติถ้าฝนตกเบาๆหรือหมอกๆ ตอนวิ่ง ตจว ตอนประมาณ 6-7 โมงเช้า  :car: ผมจะขับแค่ 90-110 ครับ (ไม่ต้องปิดหลังคาเพราะไม่เปียกครับ) เสียงเครื่องนุ่มๆ โช๊คนิ่มๆ นั่งเตี้ยๆ อากาศเย็นๆ นั่งกับคนที่รักๆ ถ้าใครที่ชอบ roadster อยู่แล้ว จะรู้เลยว่าเกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :106: :106: :106: :106: :106:

หลังจากได้ MX 5 คันนี้มาผมก็ไม่อยากได้รถบ้านอื่นอีกเลยครับ

ออฟไลน์ kong

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • www.mvpskill.com
    • mvpskill.com
ขอบคุณทุก ๆ ท่านสำหรับแบ่งปันประสบการณ์ครับ

ที่ผมตั้งกระทู้ถามเนื่องจากเคยเจอเหตุการณ์กับรถที่ใช้อยู่คือ Ford Focus รุ่นแรกที่มีปัญหาเรื่องลุยน้ำไม่ได้ (อะไรสักอย่างอยู่ต่ำมาก- ถูกแก้ไขแล้วในล๊อตที่สอง)

ผมขับรถเข้าไปซอยมหาดไทย (รามคำแหง 65) ทั้ง ๆ ที่ไม่คิดว่าน้ำจะท่วมสูงมากเนื่องจากยังพึ่งตกได้ไม่นาน ระหว่างขับเข้าไประดับน้ำเริ่มสูงขึ้นเรื่อย ๆ อีกทั้งทางเดินรถมีแค่เลนเดียว (บังคับให้หยุดจอดไม่ได้เลย มีรถตามหลังยาวมาก และมีรถสวนทางตลอด)

T T"  ด้วยความที่ไม่มีปัญญาจ่ายค่าซ่อมเครื่อง (ถ้าลุยระดับนั้นเสียแน่ ๆ จากคนอื่น ๆ ในบอร์ดแจ้งไว้)
เลยต้องเนียนแกล้งรถเสียแล้ว ออกไปยืนตากฝนโบกให้รถคันอื่นผ่านไป  :004:

บางทีมันก็กะไม่ได้นะครับ ว่าข้างหน้าระดับน้ำเป็นขนาดใหน หรือถิ่นใหนเป็นถิ่นดับเซียน ยิ่งทางเดินรถมีแค่เลนเดียวแล้วละก้อ ......
(เกรงใจผู้ร่วมเดินทางคันอื่น ๆ จริง ๆ ครับ)

ดูจากความสูงจากพื้นถนนถึงขอบประตูรถของ MX5 แล้ว ...... น่าจะหนักกว่า Focus คันเดิมอีกครับ (- +)"
MX5 ....   อยากได้ ๆ ๆ ๆ ๆ
http://www.mvpskill.com

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
หลายปีก่อนที่จะเล่น MX5 ตอนนั้นเล่นรถเต่าอยู่ โมเต็มที่ 4 ลิ้นเหมือนกัน ขับลุยฝนตกหนักตั้งแต่ถ.เพชรเกษมกลับมามีนบุรี ใช้เวลาชั่วโมงกว่า ลุยฝนลุยน้ำท่วม นึกว่าม่รอดแน่ รถจอดหลบในปั้มกันหมด ถนน 3 เลน ไม่มีเลนไหนน้ำไม่ท่วม TAXI จอดตายกันเต็ม 2 ข้างทาง ผมควบเจ้าเต่าน้อย ปุเรงๆ ไปเรื่อยๆ น้ำซัดผ่านท้องรถแต่ละทีรู้สึกได้เหมือนคนท้องไส้ปั่นป่วนอยู่ตลอด แต่จนแล้วจนรอด เจ้าเต่าน้อยไม่มีอาการแม้แต่สะอึกเลย รถเก่าโลว์เทค แต่อึดจริงๆ      :036:

redplayboy

• บุคคลทั่วไป
ตามที่ อ. หนุ่มว่าไว้เลยคับ  รถไม่ใช่เรือหางยาวคับถ้าเป็นไปได้อย่าไปลุยน้ำเลยฮะ

ยิ่ง miata มันเตี้ยกว่ารถชาวบ้าน โอกาศน้ำไหลเข้าหม้อพัก/ซึมเข้าตัวถังทะลุมามาถึงพรมมีสูง

ผมผ่านประสพการณ์ตรงนั้นมาแล้วบอกได้คำเดียว   "มีความทุกข์ทั้งคนทั้งรถฮะ"  55
   :106: