ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องความร้อนครับ mx5 na6 ปี 93 ขอบคุณครับ  (อ่าน 4400 ครั้ง)

ออฟไลน์ thegamesun

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
   พอดีเพิ่งได้รถมาครับ มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ mx5 na6 ปี93 วิ่งมาประมาณ 130,000กม. คราบ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ. เปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมดแล้วคราบ 1.เปลี่ยนท่อน้ำทุกอย่างในเครื่ิองครับ 2. ปั้มน้ำเปลี่ยนใหม่ครับ 3.พัดลมหน้าเปลี่ยนใหม่ครับ 4. วาวล์น้ำเบิกใหม่ครับ 5เทอร์โมสตัทเปลี่ยนใหม่ครับเพิ่มสวิตพัดลมเปิดปิด 6.หม้อน้ำเปิดฝาบนฝาล่างล้างใหม่หมดครับ 7.ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนใหม่ครับ เปลี่ยนแทบทุกอย่างแล้วครับ. 
    อาการแปลกตรงที่ ขับในเมืองรถติด อากาศร้อน ความร้อนไม่ถึงครึ่งครับ แต่ถ้าขับยาวๆๆความเร็วประมาณ80-120 กม/ชม. ความร้อนเกินครึ่งครับ แต่ถ้าจอดไม่ถึง5นาที ความร้อนกลับมาต่ำกว่าครึ่งครับ รบกวนพี่ๆๆในclub ช่วยแนะนำหน่อยครับ.   ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ๆๆๆ (T.T)

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: ปรึกษาเรื่องความร้อนครับ mx5 na6 ปี 93 ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 07:44:49 PM »
เครื่องเคยปาดฝามาปล่าวคับ

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
Re: ปรึกษาเรื่องความร้อนครับ mx5 na6 ปี 93 ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 08:17:08 PM »
แล้วขับแล้วเคยฮีตไหม  หรือขึ้นเกินครึ่งมาเฉยๆๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:52:37 PM »
@p'Tle minica พอดีผมเพิ่งซื้อมาคราบพี่ดูจากรอยเครื่องน่าจะยังไม่เคยบาดฝามานะครับ.
@p'bun mx5 เลยตรึ่งมาประมาณ75% คราบแล้วความร้อนมันค่อยๆๆลงคราบ ตั่งแต่ซื้อมายังไม่เคยขึ้น heat. ครับ จอดก่อน heat ครับ ยังไม่กล้าดันสุดครับกลัวเครื้องกลับบ้านก่อนครับพี่.     ขอบคุณครับ:)

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 10:11:59 PM »
อาการคล้ายเครื่องปาดฝาเลยครับ ยังไงลองเช็คพวกกำลังอัดดูนะครับ

รึลองโทหา พี่ต้น DIY ดูครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 11:03:17 PM »
สู้สู้ ครับ^___^

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 08:19:19 AM »
อาการความร้อนขึ้น เมื่อขับเร็วติดต่อกันนานๆ ถัาไม่ใช่เกิดจากระบบหล่อเย็นทำงานไม่เต็มที่ ก็น่าจะมาจากความร้อนจากการเผาใหม้ของเครื่องยนต์

ในกรณีนี้ ท่านได้เปลี่ยนอะใหล่ของระบบหล่อเย็นเกือบทั้งหมดแล้ว ถ้าช่างได้ใช้อะใหล่แท้หรือมีคุณภาพดีพอทุกชิ้น (ควรตรวจสอบให้แน่ชัด เพราะมีประสบการที่ช่างที่เห็นแก่ได้บางคน เอาอะใหล่เก่าหรืออะใหล่ที่มีคุณภาพต่ำ ใส่ให้) ก็ควรตรวจเชคว่าระบบทำงานเป็นปกติหรือเปล่า สายพานตั้งตึงพอหรือไม่ พัดลมทั้งสองตัวทำงานเมื่อเครื่องเดินรอบสูง ก้มดูจากด้านหน้าว้ามีอะไรไปบล๊อคช่องทางลมหรือไม่( มีสมาชิกที่เราก็รู้ว่าใคร ชนนกแล้ววิ่งต่อ เครื่องก็ร้อนตอนวิ่งเร็ว มารู้ทีหลังว่า ขนนกไปปิดช่องทางลมหน้าคอนเดนเซอร์แอร์) หรืออีกจุดนึงที่ควรตรวจสอบคือ ท่อน้ำเข้าและออกจากฮีทเตอร์ ช่างบางคนที่รู้มากแต่ไม่รู้จริง(ทำไมไม่ไปซ่อมรถอื่นนะ)จะตัดออกโดยเข้าใจว่า เมืองไทยไม่ต้องใช้ฮีทเตอร์ แต่ทำให้น้ำหล่อเย็นในระบบหายไปเกือบๆลิตร ก็อาจทำให้เกิดอาการเครื่องร้อนเมื่อวิ่งด้วยความเร็วสูง

ถ้ากรณีที่ ท่านมั่นใจว่าระบบหล่อเย็นทำงานปกติ ก็ควรตรวจ เชคกำลังอัด เพราะเครื่องยนต์ที่ใช้มาถึงแสนกิโล เครื่องเริ่มหลวม การเผาใหม้ก็ไม่สมบูรณ์ เกิดเขม่าในห้องเผาใหม้ เครื่องยนต์มีอาการน๊อค เมื่อมีโหลดสูง ทำให้เกิดความร้อนมากกว่าปกติ ถ้าวิ่งช้า หรือระยะสั้นๆ ก็ยังไม่เกิดความร้อน แต่ถ้าเจ้าของเดิม เห็นว่าใช้งานมามากแล้ว ทำการยกเครื่องเปลี่ยนชิ้นส่วนภายใน ก็อาจเป็นไปได้ว่า ไปทำกับช่างที่ไม่มีความรับผิดชอบบางคน นำฝาสูบไปปาดออก (มากจนเกินควร) เพื่อเพิ่มกำลังอัดของเครื่องยนต์ให้สูงขึ้น (สำหรับคนโง่ก็จะดูเหมือนเครื่องแรงขึ้น) แต่ก็จะสร้างปัญหาความร้อนอย่างไม่รู้จบ

ผมใช้รถ NA1.6 ปี 92 อยู่ 10 ปีเต็ม เจอปัญหาความร้อนจากระบบหล่อเย็นหลายครั้ง ส่วนใหญ่เป็นพัดลมที่ไม่ทำงาน หรือท่อน้ำรั่ว เคยยกเครื่องทำวาวล์ เมื่อราว 8หมื่นโล แต่ไม่ได้แตะต้องฝาสูบ ไม่เคยมีปัญหาความร้อนจากเครื่องยนต์เลย ปัจจุบันเครื่องนี้ปลดประจำการแล้ว ยังนอนเล่นอยู่ในโรงรถผม ถ้าเครื่องคุณพังก็มาเอาไปใช้ได้

ที่ผ่านมาเพื่อนๆหลายคนในชมรม นำรถไปซ่อมกะช่างที่ไม่มีความรู้พอ อวดฉลาดทำนอกสเปค ก็เกิดปัญหาความร้อน ที่ไม่รู้จบ ทั้งๆที่รถ NA เป็นรถที่ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อน แม้จะวิ่งอัดกันเต็มที่ ใต้สุดถึงกระบี่ เหนือสุดถึงเชียงรายก็วิ่งกันมาแล้ว บางคันโมแบบจัดเต็ม ถ้าได้ช่างที่ทำตามสเปค ก็ไม่มีปัญหาตลอดเส้นทาง

ขอให้กำลังใจในการแก้ปัญหาครับ ท่านไม่ใช่คนแรกและคนเดียวที่เจอปัญหานี้ แต่ที่ผ่านมากทุกคนแก้ได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 08:42:13 AM โดย Zoom-zoom »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 09:35:54 AM »
ขอบคุณครับมากๆๆคราบพี่ๆๆในคลับ.   :)

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:06:07 AM »
ขออนุญาติดูดความรู้หน่อยครับ จ๊วบ จ๊วบ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 10:49:35 AM »
   พอดีเพิ่งได้รถมาครับ มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ mx5 na6 ปี93 วิ่งมาประมาณ 130,000กม. คราบ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ. เปลี่ยนอะไหล่ใหม่หมดแล้วคราบ 1.เปลี่ยนท่อน้ำทุกอย่างในเครื่ิองครับ 2. ปั้มน้ำเปลี่ยนใหม่ครับ 3.พัดลมหน้าเปลี่ยนใหม่ครับ 4. วาวล์น้ำเบิกใหม่ครับ 5เทอร์โมสตัทเปลี่ยนใหม่ครับเพิ่มสวิตพัดลมเปิดปิด 6.หม้อน้ำเปิดฝาบนฝาล่างล้างใหม่หมดครับ 7.ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนใหม่ครับ เปลี่ยนแทบทุกอย่างแล้วครับ. 
    อาการแปลกตรงที่ ขับในเมืองรถติด อากาศร้อน ความร้อนไม่ถึงครึ่งครับ แต่ถ้าขับยาวๆๆความเร็วประมาณ80-120 กม/ชม. ความร้อนเกินครึ่งครับ แต่ถ้าจอดไม่ถึง5นาที ความร้อนกลับมาต่ำกว่าครึ่งครับ รบกวนพี่ๆๆในclub ช่วยแนะนำหน่อยครับ.   ขอบคุณล่วงหน้าครับพี่ๆๆๆ (T.T)

รถผม 1993 NA6  วิ่งไป 63,xxx km (ในช่วงที่เกิดอาการเดียวกับรถคุณ thegamesun)  ฟังเรื่องราวดู คล้ายกับที่ผมประสบมามากๆ  ผมเพิ่งได้รถมาช่วงนั้น ความร้อนอยู่เกือบครึ่งเวลาวิ่งปกติ หรือจอดติดไฟแดง แต่วิ่งหนักๆ หรือพาลงสนามความร้อนจะสูงมากหลังจากวิ่งไปได้เพียงไม่ถึง 10 นาที  และอาการสำคัญคือ ความร้อนขึ้นๆลงๆ  หม้อน้ำรถผมไม่มีปัญหา และได้ทำการติดตั้งพัดลมเพิ่มก็แก้ได้เพียงแค่ปลายเหตุ อาการความร้อนไม่เสถียรก็ยังมีอยู่  แต่น่าสังเกตอยู่อย่างหนึ่งคือรถผมช่วงนั้นอัตราเร่งตีนต้นจะค่อนข้างดีผิดกับรถเครื่อง standard คันอื่นๆ   ในที่สุดก็ลองเปิดเครื่องดู พบว่าเครื่องมีการปาดฝาสูบมา   

โชคดีที่พี่ในชมรมมีฝาสูบ 1.6 ไม่ได้ใช้งานเหลืออยู่ รถของผมจึงได้เปลี่ยนฝาสูบกลับไปเป็นสเปคเดิม  ปัญหาความร้อนขึ้นๆลงๆ ไม่มีอีกเลยครับ (ใช้มาประมาณปีนึงแล้วหลังเปลี่ยนฝาสูบ)

ลองเช็คดูนะครับ ว่าเครื่องของคุณได้ผ่านการปาดฝาสูบหรือการโมดิฟายเครื่องในลักษณะอื่นมาหรือไม่

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 03:45:38 PM »
@Gong959  ขอบคุณครับ พี่ๆๆ     ได้แนวทางจากพี่่ๆๆในคลับ  ขอบคุณครับ พี่ๆๆใน CluB  MX 5 ทุกคน เลยคราบบ  :>

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 05:28:37 PM »
ชอบเวปนี้จังครับ น้ำใจเหลือๆ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 04:12:48 PM »
เจอสาเหตุแล้วคับ วัดกำลังอัดแล้วแล้ว สูบ 1,3,4 กำลังอัด 175 แต่สูบ 2 กำลังอัด 125 รอรื้อเครื่องแล้วคับ เจอสาเหตุสักที:)

ออฟไลน์ Kyai-2200

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 04:44:48 PM »
มีคุณZOOM-ZOOM  กับคุณGONG  เป้นที่ปรึกษา น่าซื้อ NA ซักคัน

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 04:53:54 PM »
มีคุณZOOM-ZOOM  กับคุณGONG  เป้นที่ปรึกษา น่าซื้อ NA ซักคัน

โอ้วว... ดีใจด้วยครับ ไว้รถทำเสร็จแล้ว เอามาวิ่งกันนะครับ :)