ผู้เขียน หัวข้อ: หลังคาไวนิล ต้องการซ่อมขอบหลังคาครับ  (อ่าน 6733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Black Boy

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 4
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆในคลับครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งได้รถมาไม่ถึงเดือนครับ
ตอนนี้ต้องการเก็บงานของตัวรถบางส่วน ค่อยๆทยอยทำอยู่ครับ สิ่งที่ต้องการ
ตอนนี้คืออยากซ่อมขอบหลังคาไวนิลครับ มาขาดอยู่ 4-5 รอย อยากทราบว่า
ถ้าจะซ่อมเฉพาะขอบได้หรือไม่ ถ้าได้ราคาประมาณเท่าไหร่? หรือถ้าไม่ได้ ต้อง
ทำอย่างไรบ้างครับ เจ้าของเดิมเพิ่งไปเปลี่ยนพลาสติกหลังมาใหม่ ใสแจ๋ว เลย
แอบเสียดายถ้าต้องยกใหม่ทั้งตัว รบกวนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกที่มีประสบการณ์ด้วย
นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:050:
อยากโดดให้สูง จงย่อตัวให้ต่ำ

• **
Re: หลังคาไวนิล ต้องการซ่อมขอบหลังคาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:11:57 PM »
อ้อ..อีกนิดนึงครับ ดูเหมือนหลังคาตอนที่ซ่อมพลาสติกหลังมาใหม่ เค้ายกใส่แล้วเหมือนว่าตอนประกอบ มาร์คของน็อตมันไม่ตรงรอยเดิมครับ ทำให้หลังคาถอยหลังไปนิดนึง (หลังคาแข็ง) ทำให้มีช่องว่างระหว่างกระจกบังลมกับขอบโครงหลังคา อาการแบบนี้สามารถนำไปตั้งระยะหลังคาใหม่จะได้หรือไม่ครับ? เวลาล้างรถแล้วฉีดน้ำน้ำมันเข้ารถอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: หลังคาไวนิล ต้องการซ่อมขอบหลังคาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:37:00 PM »
:emo64: :emo64: :emo64: welcome to miata club of thailand  :emo64: :emo64: :emo64:

การซ่อมขอบหลังคาไวนิลนั้น ... สอบถามเจ้าของเดิมก่อนดีไหมครับว่าเค้าไปเปลี่ยนพลาสติกมาจากร้านไหน แล้วกลับไปหาร้านนั้นให้เค้าดูว่าสามารถซ่อมได้หรือไม่ เพราะหากร้านที่ว่าสามารถเปลี่ยนพลาสติกด้านหลังได้ ก็น่าที่จะซ่อมรอยปริ-ขาดได้เช่นกัน   ???

เนื่องจากไม่เห็นว่ารอยขาดที่ว่านั้น อยู่ตำแหน่งไหน อะไร ยังไง เลยไม่สามารถชี้ชัดได้ว่าจะทำได้หรือทำไม่ได้ แต่ขอเดาเอาจากที่เคยพบเห็นเข้าใจว่าน่าจะเป็นตรงขอบหลังคาอ่อนทั้งสองฝั่ง  ::)

การซ่อมทางร้านจะต้องถอดหลังคาพร้อมโครงหลังคา จากนั้นจะต้องถอดผ้าหลังคาจากโครงหลังคาอีกที เพื่อนำผ้าหลังคามาเย็บซ่อมรอยขาด ซึ่งจะทำให้เกิดรอยด้ายใหม่ที่เย็บ(คงเย็บซ้ำรอยเดิมไม่ได้) ซึ่งต้องดูว่าสามารถยอมรับกับภาพที่เห็นได้หรือไม่ ยังไม่รวมถึงว่าจะสามารถใช้งานได้อีกนานแค่ไหน เพราะหลังคาอ่อนจะมีการพับเปิด-ปิดตลอดเวลา ผ้าหลังคากับด้ายที่เย็บจะต้องมีการยืดหยุ่นที่ดี ไม่อย่างนั้นก็จะปริขาดได้อีก   :'(

ไม่ว่าจะซ่อมได้หรือซ่อมไม่ได้ ... จะต้องโดนค่าแรงในการถอด-ใส่ 1 รอบ หากซ่อมมาแล้วอยู่ได้ไม่นานปริขาดขึ้นมาอีก ก็คงถึงคราวเบิกใหม่โดนค่าแรงกันใหม่อีกรอบอยู่ดี   :emo48:

หลังคาผ้าใบไวนิลมีอายุการใช้งานอยู่แล้ว NA6/NA8 อายุรถเฉลี่ย 15-20 ปี ... การซื้อเปลี่ยนใหม่หรือหาของมือสองสภาพดี น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เป็นการแก้ปัญหาทีเดียวจบ ได้ทั้งการใช้งานและความสวยงาม หลังคาผ้าใบหากใช้งานถูกต้อง ดูแลรักษาดี ๆ ก็ใช้กันได้เป็นสิบปีทีเดียวนะครับ   :emo55:

ส่วนเรื่องหมุดหลังคาแข็งไม่ต้องร่องนั้น รบกวนถ่ายรูปให้ดูจะช่วยได้มากครับ เพราะสงสัยว่าใส่ไม่ตรงได้อย่างไร เพราะหมุดยึดหลังคาแข็งจะขันแน่นติดกับตัวถังรถ ตำแหน่งน๊อตก็เป๊ะ ๆ เลยงงครับ อาจเกิดจากการใส่หลังคาไม่สนิท ไม่เข้าล๊อค ก็ได้นะ   :-\

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:08:03 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ร้านที่ไปเค้าไปทำพลาสติกมานั้นผมเป๋็นคนไปรับของมาเองครับ เจ้าของเก่าสั่งทำไว้แต่ไม่ไปเอา จนผมซื้อรถต่อมาจึงนำไปใส่ด้วยตัวเอง เค้าบอกไม่ได้รับทำครับเพราะรอยขาดที่ว่าเค้าบอกเย็บลำบากมาก เป็นอย่างที่ท่านสมาชิกคาดไว้เลยครับ รอยขาดของหลังคาอ่อนอยู่เหนือกระจกบังลมทั้งสองข้างครับ ส่วนมาร์คของน็อตที่ว่า พอประกอบเสร็จ เค้าใส่ฝาครอบปิดไปแล้วอ่ะครับ ผมไม่กล้ารื้อเองกลัวมันแตก ไม่ทราบว่าพอมีที่ทำหรืออู่ที่ไว้ใจได้แนะนำมั๊ยครับ เผื่อวันไหนว่างๆจะเอาไปให้ช่างดูน่ะครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:40:26 PM »
ซื้อใหม่ สถานเดี่ยวครับ  แล้วแต่จะเป็น ของใหม่ หรือของมือสอง

ของใหม่ 16000-27800 แล้วแต่สเปค ที่เลือก

ร้านที่รับทำ วิชัยการช่าง.............

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:42:17 PM »
แล้วถ้าเป็นมือสองสภาพพอใช้ได้ อยากทราบราคาอ่ะครับ?

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 01:56:54 PM »
แล้วถ้าเป็นมือสองสภาพพอใช้ได้ อยากทราบราคาอ่ะครับ?
ผมเคยซื้อมาใช้
1....18000 บาท โครง+ผ้าแคนวาส สภาพ 80% ติดรถ NB
2.....15000 บาท โครง+ผ้า ไวนิล หลังกระจก ติดรถ NA
3....3000 บาท โครง + ผ้าไวนิล เก่าเวอร์ ใช้ได้แต่โครง

ของใหม่  มาแต่ผ้าไม่มีโครงหลังคานะ  ค่าแรงใส่ ไม่ได้ไปใส่ที่ร้าน วิชัยการช่างนะ  ถ้าวิชัย วันนี้โทรไปถามมา ค่าแรงใส่ 5800 บาท นัดล่วงหน้า 10 วัน

....1.ผ้าอย่างเดียว ไวนิล ของใหม่ หลังพลาสติก 16000 + 4000(ค่าแรงใส่)

ล่าสุด(ตามรูป)....ผมชื้อมาเมื่อวานนี้.ผ้าแคนวาส(สีแดง) หลังกระจก ของใหม่ +รางน้ำของใหม่ =27800 + 4000 (ค่าแรงใส่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 02:02:14 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 11:21:48 PM »
เปลี่ยนยกชุดเลยดีกว่าคับ หาครบชุดทั้งผ้าทั้งโครงNBมาใส่ ง่ายด้วยไม่กี่ชม.ก็เสร็จ แถมค่าแรงก็ถูก

แต่ถ้าใจรักแผ่นหลังพลาสติกใส ติดต่อป๋มได้ :014: ป๋มมีทิ้งอยู่ที่บ้าน ไม่ขาด แต่พลาสติกเปลี่ยนมาใหม่แล้ว ใสวิ้งๆเลย ไม่แพงแน่นอนหลังนี้

ปล. ส่วนร้านที่ป๋มใส่ผ้าหลังคา ป๋มทำที่ร้านวิชาญการช่าง 081-8999905 ราคา3000บาทเมื่อ4ปีที่แล้วคับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 11:27:46 PM »
 เฮียหลังคาแดงตลอด

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:17:59 AM »
แล้วหลังคาเก่านี่ มันจะขายได้มั๊ยอ่ะครับ? พอดีเพิ่งเปลี่ยนพลาสติกหลังมาเหมือนกัน เสียดายอ่ะครับ

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 07:47:45 AM »
ลองถ่ายรูปแล้วลงประกาศในหน้าซื้อ-ขายดูครับ อาจมีคนอยากได้เฉพาะพลาสติกหลังที่เปลี่ยนมาใหม่ เพราะของเดิมน่าจะขุ่น/มัว ส่วนราคาขายให้สอบถามร้านที่เคยซื้อมาแล้วกันครับ  :)

จะขายถูก(ขาดทุน)หรือขายเอากำไร ก็แล้วแต่จะตัดสินใจ อยู่ที่อยากคบเพื่อนสมาชิกแบบเพื่อนกันหรือแบบไหนมากกว่า หากตามอ่านกระทู้เก่า ๆ ส่วนใหญ่จะขายเอาฮา แจกเอามันส์ (ตามอ่านกระทู้ประจานได้  :-*)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ a..aun

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:30:20 PM »
หลังคาสีแดงสวยมากกกก ครับ ถ้าเบื่อผมขอจองต่อเลยนะครับ  :like: :like: :like:
...........ความสุขมีอยู่ทุกที่.........

ออฟไลน์ Joke_Lowrider

• MIATA Level 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:45:59 PM »
อบากได้แคนวาสแดงใส่ncหาได้จากที่ไหนครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:59:23 PM »
ลองสอบถาม Garage Life ดูครับ ... น่าจะสั่งให้ได้ เบอร์ติดต่ออยู่แบนเนอร์ด้านบนครับ  :)