ผู้เขียน หัวข้อ: อกหักก็แล้ว รอมาก็นานแล้ว ได้มาครอบครองสักที  (อ่าน 17137 ครั้ง)

ออฟไลน์ oakinen

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
Re: อกหักก็แล้ว รอมาก็นานแล้ว ได้มาครอบครองสักที
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 01:05:41 PM »
เจ๋ง......

ขอบคุณครับก้อง.....^.^

:like:

mdphuwanet

• บุคคลทั่วไป
Re: อกหักก็แล้ว รอมาก็นานแล้ว ได้มาครอบครองสักที
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 02:40:13 PM »
ข้อมูลเยี่ยมมากครับ

LOve nb สุดติ่ง

ออฟไลน์ tanakit_vong

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:05:52 PM »
กลับไปอ่าน ขำน้ำตาไหล  เลย เลยต้องใช้ iphone ของภรรยา แก้ไข ข้อบกพร่องก่อน คือ แป้นพิมพ์มันแล้วแต่อารมณ์ นึกจะเสีย ก็เสีย  ผมถ่าย แล้ว plate ผม ไม่มี ปีผลิตด้วย  เอาไงหว่า

• *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2012, 12:18:16 PM »
ไม่มีใครตอบ เลย คิดมากนะเนี่ย ป้ายปลอม รถปลอม สีปลอม  guru ช่วยตอบด้วย ผมรับความจริงได้ทุกประการ

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:47:29 AM »
ปั่นกระทู้ตัวเองต่อ ผมถามเรื่อง plate ไปที่ mazda thailand ยังเงียบอยู่เลย ว่างจัดเลย ไปดูที่ web รถ vw เห็น กระทู้หนึ่ง http://www.thaivwclub.com/webboard/index.php?topic=28219.0 เป็นการรับวาดรูปรถ ลงเสื้อ เห็นดุจากรูปแล้วน่ารักดี เลย ลองส่งรูปรถเราไปดู ผลออกมา ก็ดูน่ารักดี เป็นแบบของเราตัวเดียว กับราคา 300 บาท ผมว่าสุดคุ้ม แล้วเห็น เพื่อน ๆ ใน web มีรูปรถตัวเอง สวย ๆ เลยลองเอามา แย่ แต่ผมยังไม่ได้เห็นเสื้อ จริง ๆนะ เพราะเค้ายังไม่ได้ส่งมา เห็นว่าน่าจะมาอาทิตย์หน้า 

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:10:54 AM »
ผมโทรฯ ไปสอบถามที่ Mazda Sales Thailand ให้แล้วนะครับ แต่เผอิญว่าเจ้าหน้าที่เค้านึกหน้าตา Plate ที่ว่าไม่ออก เค้าเลยแนะนำว่าหากคู่มือประจำรถมีอยู่ครบถ้วนให้เปิดดูได้ ... จะมีระบุเลขเครื่อง-เลขตัวถังตรงกับตัวรถทุกอย่าง ... ลองเอามาดูเปรียบเทียบนะครับ  ???

เดี๋ยวว่างจะไปถ่ายห้องเครื่องกับ Plate ที่ว่าที่รถ NB ผมให้ดูว่ามันเหมือนกัน หรือแตกต่างกันอย่างไร แล้วจะมารายงานอีกทีเน้อ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป.เสื้อสวยดีครับ แต่ผ่านไป 2-3 เดือน ผ่านการซักสัก 5-6 ครั้ง แล้วรบกวนรายงานว่าสีตก เสื้อหด หรือ บรา-บรา-บรา บางหรือเปล่า จะได้ลอกการบ้านบ้าง  :P

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:20:14 AM »
พี่หนุ่มครับ

เรื่อง paintcode ของ NB พี่หนุ่มเป็นที่น่าสนใจมาก  ลองอ่าน THE RAREST MIATAS: THE 'COLOR CARS' ตามลิ๊งค์นี้ครับ  (แต่บทความนี้กล่าวถึงเฉพาะรถ NA นะครับ)  http://www.miata.net/faq/colorcars.html

ในบทความนี้กล่าวถึง สีรถMX-5 พิเศษ 6 สีด้วยกัน ซึ่งเป็นสีที่ทางโรงงานมาสด้าอยู่ในระหว่างการทดสอบในปี 1990 รถที่ได้รับการพ่นสีพิเศษเหล่านี้บางคันได้ตกไปอยู่ในมือผู้บริโภค ยกตัวอย่างเช่น สีส้ม (ทางโรงงานยังไม่ได้ตั้งชื่อสีทดลองทั้ง 6 สีไว้เลยด้วยซ้ำ และ paint code ของรถเหล่านี้เขียนไว้เพียงแค่อักษร "X")  ตัวเจ้าของรถเองก็เลยตั้งชื่อรถคันนี้ว่า "Sunkist"  :)

ประเด็นต่อมา(ผมสรุปเอง)  หากเจ้าของ NA อยากเปลี่ยนสีรถตนเองเป็น สีอื่นๆ เช่นสีส้ม ก็คงจะไม่ผิดอะไร เพราะทางโรงงานก็เคยทดลองสีนี้มาแล้วเหมือนกัน    ผมเองเป็นประเภทที่ชอบรถเสปคโรงงานมากๆ  ตอนนี้ได้ปรึกษากับผู้เชี่ยวชาญเรื่องรถโฟล์ค (ผมกำลังจะทำเต่าปีเกิดผม 1973)  ก็ได้คำชี้แนะว่าเราอาจจะเอาสีรุ่นใกล้เคียงมาทำสีรถเราก็ได้ ตราบใดที่มันเป็นสีสเปคโรงงาน  (ยกตัวอย่างเช่น การเอาสีที่โรงงานเคยพ่นรถเต่าเปิดประทุนโดยเฉพาะ  มาพ่นรถเต่ารุ่น sedan ก็จะช่วยทำให้รถเต่ารุ่นซีดานดูแปลกตาขึ้น  และก็ไม่ได้เป็นการออกนอกกรอบเลยเสียทีเดียว)

กลับมาที่ paint code X1 ของพี่หนุ่ม ตอนนี้เราทราบกันแล้วจากบทความว่าถ้า NA ของคุณมี paint code เป็นอักษร "X" ละก็เท่ากับว่าคุณเป็นเจ้าของ NA ที่หายากสุดๆ    สำหรับ NB นั้น ผมพยายามหาข้อมูลจาก Google ก็ยังไม่พบว่า X1 นั้นหมายถึงสีอะไรนะครับ  ยังไงหากเพื่อนๆสมาชิกผู้ใช้ NB จะช่วยดู paint code ของตนเองและมาแบ่งปันข้อมูลก็จะยิ่งทำให้เรื่องนี้น่าสนใจและสนุกยิ่งขึ้น ขอบคุณครับ  :)

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:23:43 AM »
ลป.เสื้อสวยดีครับ แต่ผ่านไป 2-3 เดือน ผ่านการซักสัก 5-6 ครั้ง แล้วรบกวนรายงานว่าสีตก เสื้อหด หรือ บรา-บรา-บรา บางหรือเปล่า จะได้ลอกการบ้านบ้าง[/color]  :P

ผมชอบเสื้อแบบนี้เหมือนกัน   ซักไปแล้วซีดลงก็คงสวยอีกแบบนะครับ  300 บาทกับงานทำมือ ผมว่าราคา OK เลย (ดูจากรูป)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:53:58 AM »
ข้อมูลแน่นมากกกกกก ครับคุณก้อง

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:58:22 AM »
ข้อมูลแน่นมากกกกกก ครับคุณก้อง

ไม่ได้ทำการทำงานเลย  :P

ต่ออีกหน่อย  ดูคันนี้ครับ  เป็น 1 ใน 6 สีทดลอง คันนี้เป็นสี Teal (เขียวอมน้ำเงิน)
paint code ระบุว่าเป็น X1   (ขออภัยรูปเล็กไปนิด)

* * *  จากข้อมูลในลิ๊งค์ ยังมีการกล่าวถึงเรื่องลิ้นหน้า - ลิ้นหลัง ของ NA ด้วยว่าทีแรกตั้งใจให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน แต่เกรงว่าจะเสียหายในระหว่างขนส่ง (ผมว่าเรื่องต้นทุนมากกว่า  :P)   นั่นคือเหตุผลหนึ่งที่เราจะเห็นว่าด้านล่างใต้ประตูของรถ NA นั้นจะถูกทาสีดำ (เพื่อความต่อเนื่องของมุมมองรูปลักษณ์)

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:03:55 AM »
ขอบคุณมากครับ อาจาร์ยหนุ่ม ผมไม่มี book ครับ มีแต่ คู่มือ  แต่ดูรอบคันแล้ว ไม่น่าจะมีการทำสี ยกเว้นที่ ฝากระโปรงหลัง แล้วให้ภรรยากับ ลูกช่วยดู เฉดสีเหลือง (ผมตาบอดสี เลยไม่ค่อยมั่นใจ) ตามที่ web ที่เพือน ๆ ให้ link มา มันน่าจะเป็น เหลือง ที่เป็น blazing ไม่ใช่ vavid  
ส่วนเสื้อ ผมสั่งเค้าไป 2 ตัว ก็ว่าจะเก็บ ตัว อีก ตัว จะลอง ซัก ดู แต่ผมว่า ถ้าเราต้องการคุณภาพ เสื้อที่ดี คงต้องส่งเสื้อไปให้เค้าวาด  เราเอาฝีมือเค้า อย่างเดียว เหมือนเสื้อ 11 ปี ผมเก็บเลย ไม่ใส่ไม่ ซัก กะให้ เพื่อน ๆ ใส่กันไปก่อน แล้วอีกสัก 10 ปี เดี๋ยว ผมเอามาโชว์ แล้วก็ ให้คุณ fui ประมูลขาย จะได้ราคาดี แน่ ๆๆ เลย  ผมเห็นที่เพื่อนมีรูปสวย ๆ หลายรูปเลยที่ ถ่ายกันใน สตู (อิจฉาด้วย) น่าจะเอามาทำดู มันทำให้จากรูป มันเป็น ภาพ แล้ว ก็สัมผัส และสะสม เป็นงานฝีมือดี อาร์ทเกินไปป่าวเนี่ย  

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:14:41 AM »
ไม่ต้องเครียดครับ จะยังไงก็แล้วแต่มันก็คือ mx5 อยู่วันยังค่ำครับ   :005:

เผลอๆโชคดีอาจเป็นสีเดียวในโลกนี้ก็ได้ มองในแง่ดีไว้ก่อนครับ 1ใน 1,000,000 ครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:09:16 PM »
ผมเดาแล้ว ว่ากำลังเจาะเวลาหาอดีตกัน มันสนุกก็ตรงนี้ แหละมันมีคุณค่า มันมากกว่า มูลค่า ผมว่าคุณก้อง ก็ชอบความเดิม ๆ ยิ่ง ไปเจอ อาจาร์ยทศ เนี่ยสุดยอดของความเดิม เลย แต่ผมแค่คนอยากรู้ ไม่ต้องเดิมมาก แต่มีประวัติ แล้วได้สัมผัส ก็มีความสุข แล้ว ผมแนะนำ ปีลึก ๆ มัน classic มาก  ผมเอาที่อาจาร์ยทศ แย่ ผมเอามาให้ดู เอามา แย่ คุณ yume ด้วย ต้องขอโทษ mx5 ด้วยที่ วกไปเรื่อง vw แต่ ใครก็ตามที่เป็น เจ้าของ na ผมว่า ลูกชายของท่านจะได้เป็นผู้ครอบครอง sport classic car ถ้าท่านได้เก็บรักษาไว้อย่างดี เพราะมันมีเอกลักษณ์ ที่ชัดเจนมาก   เพราะฉะนั้น ผมจึงขอเข้าคิวต่อ เพื่อจะได้เป็นผู้ครอบครอง na ต่อจากคุณก้อง ไม่รู้ว่าคิวที่เท่าไร แต่ก็เข้าเรื่องเลย สรุป เมื่อไร ขายครับ.................. นึกแล้วก็ยังเสียดาย วาสนารถอาจาร์ยหนุ่มอยุ่เลย อันนั้น ก็วาสนาผมน้อยจริง มันมาจ่อหน้าบ้านแล้ว

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:21:44 PM »
ไม่ต้องมายั่วหรอกคราบพี่หนุ่ม :009:ผมแอบเซฟรูปนี้ไว้แล้ว :-*ชอบอยู่แล้วเรื่องลอกการบ้าน แต่ตอนนี้ขอขับแบบพิการๆๆไปก่อนได้อารมดี :004:

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:35:08 PM »
ที่ชอบเดิมๆ จริงๆเพราะว่าผมแต่งรถไม่เป็นอ่ะครับ  :050:  

เจ้า 1973  Super หน้าโหนกกระจกโค้งของผม ก็รอมานานเหมือนกัน  เจ้าของมือแรกอายุได้ 84 ปีแล้วได้กรุณาขายต่อให้ผมเมื่อปีที่แล้วช่วงก่อนน้ำท่วม ตอนนี้กำลังรอคิวอู่เพื่อบูรณะใหม่ทั้งภายในและนอกครับ ซึ่งก็คงจะหนีไม่พ้นสเปคเดิมๆอีกนันแหละ

คันนี้จอดไว้ตั้งแต่ช่วงน้ำท่วม ผมเพิ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่และลองสตาร์ทดูเมื่อ 2 วันก่อนเอง ปรากฎว่าลุงเต่ายังไหวครับ  :) เดี๋ยวเสาร์นี้ว่าจะลองเอาไปขับเล่นให้คนหยิกกันเล่นเสียหน่อย อิอิ