ผู้เขียน หัวข้อ: รถของคุณCoolAcid 3nd car of the month  (อ่าน 8311 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
รถของคุณCoolAcid 3nd car of the month
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:29:14 PM »
คันนี้พี่รัตน์ก็ฝากมาเช่นกันคับ :car:

เป็นรถของคุณCoolAcid 

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
Re: รถของคุณCoolAcid 3nd car of the month
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:29:42 PM »

รอแล้วรอเล่านั่งเฝ้าแต่รอ....

และแล้วก็คลอดซักทีครับ วันนี้เรามารู้จักกับหนุ่มรูปงาม นามไพเราะ

ชื่อ คุณ ภัทร ใช้ Log In ว่า Cool Acid เป็นคุณหมอกระดูกอยู่ที่ โรงพยาบาล มศว. ครับ

เรามาทำความรู้จักกันหน่อยครับ

Q-แนะนำตัวกันหน่อยครับ

A-สวัสดีครับ ผมชื่อภัทรครับ เรียกผมว่าพัด เฉยๆก็ได้ครับหรือจะเรียกไอ้พัด

พี่พัด น้องพัดก็ได้ครับ ตามแต่ครับ ตอนนี้อายุ 26 ขวบ แล้วครับ ทำมาหากิน

เป็นหมออยู่ละแวกนครนายกครับ แต่บ้านอยู่ลาดพร้าวครับ ถ้าใครผ่านไปผ่านมา

เส้นลาดพร้าว รังสิต-นครนายก แล้วเจอรถ NC RHT สีดำๆ ขับมึนๆหน่อย

ก็ทักทายกันบ้างนะครับ

Q-ก่อนหน้านี้ใช้รถอะไรมาบ้างครับ

A-คันแรกในชีวิตเป็น Honda Accord ปี 98 ครับ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่าโฉมอะไรครับ

เป็นรถคันเก่าของที่บ้านครับ คันต่อมาก็เป็น Volvo S80 ครับ หลังจากใช้เจ้า Accord

มาได้ 2 ปีครับ ที่เปลี่ยนเพราะว่าต้องขับรถทางไกลมากขึ้นครับ แล้วที่บ้านเห็นว่าประวัติ

คนขับดี คันเก่าไม่เคยมีเฉี่ยวชน ก็เลยถอยคันใหม่ให้ ถือเป็นรถป้ายแดงคันแรกในชีวิตครับ

หลังจากนั้นเกือบอีก 2 ปีครับ ก้ได้เจ้าตัวเล็กเป็น Citroen C3 มาสลับใช้ครับ เพราะเจ้า

S80 นี่กินจุเหลือเกินครับ ไม่มีปัญญาจ่ายค่าน้ำมันครับผม แต่สุดท้ายคันนี้ก็ยกให้คุรแม่

ไปครับ ด้วยรูปร่างมันแต๋วแหววถูกใจคุณแม่เหลือเกิน เลยได้ BMW E46 มาใช้แทนครับ

คุณแม่เลยบอกว่าแลกกับคันเล็ก ส่วน S80 นั้นก้ยกให้น้องชายเอาไปเป็นหนี้น้ำมันต่อครับ

ช่วงที่ใช้เจ้า E46 นั้นเป็นช่วงเริ่ทแต่งรถครับ แต่งแบบเรื่อยเปื่อย ใครเชียรือะไรใส่หมด

สุดท้ายใช้ได้ประมาณ 3 ปีครับ ก็เอาไปบวกกับรถ 10 ล้อครับ พังซ่อมไม่ได้

เลยเอาเงินจากประกันมาออก MB C200 โฉมปัจจุบัน กับ เจ้า Miata คันนี้มาใช้แทนครับ

ตอนแรกก็ว่าจะใช้ MB เป็นรถประจำวัน ส่วน Miata ขับวันหยุด ขับเที่ยว แต่ไปๆมาๆ

เดี๋ยวนี้กลายเป็นใช้ Miata มากกว่าซะแล้วครับ "ได้ใจกันไปเลย"

Q-แล้วไปพบรักกะน้อง Miata ได้ไงครับ

A-จริงๆแล้วชอบ Miata มาตั้งแต่ยังไม่มีใบขับขี่เลยครับ จำได้ว่าตอนเด็กๆ แถวบ้าน

มี NA สีแดงอยู่คันนึงครับ ขับผ่านไปผ่านมา เท่มากๆ อยากได้รุ่นนี้ตั้งแต่นั้นมาครับ

ตั้งใจไว้ว่าชีวิตนี้ต้องมีรถรุ่นนี้ให้ได้ครับ แหะๆๆ ติดตามข้อมูลมาเรื่อยๆ จน NB เปิดตัว

ก็ยังไม่มีวาสนาได้เป็นเจ้าของครับ จนหลังการเกิดอุบัติเหตุนั้นแหละครับ ตอนมองหา

รถคันใหม่ก้เลยสบโอกาสครับ คิดว่าจะซื้อ NC สนองฝันวัยเด็กครับ แต่ที่บ้านไม่ยอมครับ

เลยแอบไปจองคนเดียว มัดมือชกซะเลย ประมาณว่าพบรักแล้วหนีตามกันมาครับ (อิๆๆ)

Q-แล้วความรู้สึกตอนอยู่หลังพวงมาลัยล่ะครับ

A-รู้สึกว่าเท่ขึ้นอีก 30% ครับ ฮ่าๆๆ จริงๆนะครับ พี่ๆเพื่อนๆคงรู้สึกอย่างผมนะครับ

เวลาเราขับ Miata ไปไหนมาไหน รู้สึกว่าจะรัศมีความเท่มันจับตัวยังไงไม่ทราบครับ

ส่วนเรื่องการขับขี่ ผมรู้สีกว่าเป็นรถที่มี Handling ดีมากคันนึงครับ แถมคล่องตัวดีครับ

ชอบครับ ชอบๆๆ

Q-อยากให้ทางคลับมีกิจกรรมอะไรบ้างครับ

A-กิจกรรมอะไรก็ได้ครับ ผมอยากเจอพี่ๆเพื่อนๆจัง ที่ผ่านมาผมยังไม่เคยพบะใครเลยครับ *_*

เห็นมี Meeting กันทีไร ผมติดเวรตลอดเลยครับ เศร้า อืมมม  แต่กิจกรรมที่เคยไปร่วมของคลับอื่น

ที่ผมคิดว่าเข้าทีก้คงเกี่ยวกับกีฬาครับ แล้วก้ไปเล่นระหว่างคลับครับ สนุกดีครับ นอกจากนี้ก็พวกกิจกรรม

Classified Day ครับ (อันนี้เอามาจา bmwsocietyเค้าครับ)เหมือนงานเปิดท้ายขายของเลยครับ

เหมือนนัดมาเจอกัน หิ้วของโน่นนี่นั้นเกี่ยวกับน้อง Miata มาซื้อขายแลกเปลี่ยนกันครับ สนุกดี

คราวนี้เรามาดูเรื่องการตกแต่งรถของคุณภัทรกันบ้างนะครับ ผมว่าน่าสนใจทีเดียว

รถคุณภัทร ตกแต่งแบบ DIY ครับ (แต่ไม่ได้ทำเองกับมือนะครับ)

เป็นแนวที่เรียกว่า ทำแต่สิ่งที่ตัวเองชอบและอยากได้ และดีไซส์เองกับมือเลยนะครับ

ชอบแบบไหนก็ไปหาที่ทำให้จนได้ครับ ส่วนชิ้นไหนที่มีขาย และเป็นแบบที่ชอบก็ไป

หาซื้อกันมาจนได้ครับ เรามาดูกันครับ ว่ามีอะไรน่าสนใจกันบ้าง

- ชิ้นแรกเป็นลิ้นหน้าครับ เป็นของ Shop Option แต่ธรรมดาซะที่ไหนล่ะครับ

คุณภัทร แกไปทำเป็น คาร์บอนไฟเบอร์มาครับ บอกตรงๆว่าเข้ากับสีรถมากๆครับ

และทำให้ ลิ้นหน้าชิ้นนี้ดูสวยขึ้นมากๆครับ งานที่ทำมาก็สวยมากครับ

ลิ้นหลังก็สวยมากครับ

อันนี้ครับทีเด็ด คุณภัทร เอาฝาถังน้ำมันเดิมๆ ไปทำคาบอนฯมา แล้วให้อู่สี

พ่นไล่สีให้ครับ ทำให้ดุกลมกลืนกันบอดี้รถมากๆครับ ไอเดียบรรเจิดมากเลยครับ

มาส่งการบ้านครับผม

มาที่ของแต่งภายนอกต่อนะครับ อันนี้เป็นสปอยเลอร์หลัง เค้าเรียกอย่างนี้หรือเปล่าครับ คือจะบอกว่าตูดเป็ดก็น่าจะเล็กไป เรียกว่าตูดห่านแล้วกันนะครับ

จริงๆแล้วมันเป็นของตรงรุ่น NC ตัว soft top ครับ เห็นติดบนรถเพื่อนโอ๋68 แล้วสวยดี อยากได้บ้าง แต่มันใส่ไม่พอดี ก็เลยเอาไปเหลาๆ โป้วเพิ่มนิดหน่อย แล้วก็ทำเป็นเคฟลาร์ตามสูตรครับ

ตูดห่านอีกมุมครับ

ชิ้นถัดมาก็เป็นตาปรือครับ ตอนแรกว่าจะไปทำเคฟลาร์ตามสูตรอีกเหมือนกันครับ

แต่กลัวว่าทำแล้วมันจะหนา แล้วยัดเข้าในซอกกันชนไม่ได้ ก็เลยดำๆไปกับสีรถครับ

ถัดมาก็มีที่ตัวคาลิปเปอร์เบรคครับ ใจจริงอยากได้ชุดเบรคซิ่งๆจานโตๆ

แต่ไม่มีเงินครับ ก็เลยไปทำสีเอา แหะๆๆ จะถูกจะแพงผมขอแดงไว้ก่อน

ต่อมาก็เป็นหม้อพักปลายครับ เดิมของผมเป็นหม้อสแตนดาร์ดเลยครับ

แล้วก็โอทอปเปลี่ยนแต่ปลายท่อให้มันดูโตๆ แต่หลังจากได้ไปเจอพี่ๆเพื่อน

รถแต่ละคนแรงๆทั้งนั้น ก็อยากแรงกะเค้าบ้างครับ เลยเปลี่ยนเป็นของ Fujitsubo

เสียงไม่ดังมากครับ แต่ว่าการวิ่งลื่นไหลมากขึ้นครับ :)

Fujitsubo อีกมุมครับ

ของแต่งภายนอกชิ้นต่อมาครับ ติดอยู่นอกตัวรถ แต่มองไม่เห็นจากนอกตัวรถครับ :)

มันคือค้ำใต้ตัวถังครับ อันนี้เป็นของ HKS ครับผม

คือที่ได้มาก็ด้วยความมึนๆของผมเองครับ เรื่องมันเกิดจากตอนนั้นหลังคามันเสียงดังครับ

ก็คิดเอาเองว่าน่าจะเกิดจากตัวถังมันบิดหรือเปล่าหว่า ถ้าค้ำไว้ก็น่าจะหายบิด เสียงก็น่าจะเบาลง

แต่สรุป ติดแล้วเสียงก็ดังเหมือนเดิมครับ จะไปหายก็ตอนเอาหลังคาไปตั้งขันให้มันแน่นครับ ฮาๆๆ

แต่ว่าหลังจากใส่ไปสิ่งที่ได้มาก็คือเวลาขับแล้วก็รู้สึกแน่นขึ้นครับผม

ปล. ใต้ท้องรถผมสกปรกมาก น่าอายจริง

ชิ้นต่อมาก็อยู่นอกตัวรถ แต่มองไม่เห็นอีกเหมือนกันครับ

ผมว่าเป็นของแต่งที่พี่ๆเพื่อนๆกว่าครึ่งต้องสวมใส่อยู่แน่นอนเลย

Tein SS ครับแหะๆๆ

ภายนอกรถก็น่าจะหมดแล้วครับ ต่อมาก็ภายในรถครับผม

อย่างแรกก็คือเบาะครับ ของเดิมจะเป็นสีน้ำตาลๆ ผมว่าก็สวยดีครับ

แต่ชีวิตนี้ก็อยากนั่งรถเบาะแดงซักครั้ง ก็เลยจัดการเปลี่ยนเป็นสีแดงซะเลย

ก็มีเบาะ กับแผงข้างประตูครับ

จะถูกจะแพง แดงไว้ก่อนครับ อิอิ

คอนเซปต์ต่อมาคือ ภายในชิ้นไหนผมแกะได้ ก็จะเอาไปทำเคฟลาร์หรือหุ้มหนังครับ

ถ้าพี่ๆเพื่อนๆคนไหนสนใจจะแกะอะไรภายในรถแล้วแกะไม่ออก ก็ถามกันมาได้นะครับ

ผมรื้อรถตัวเองซะเละไปแล้ว คิดว่าน่าจะพอช่วยเหลือได้ครับ

อันนี้เป็นพวงมาลัยครับ ผมว่าหนังรูๆมันสวยดีครับ

อันต่อมาก็เป็นตัวครอบไมล์ครับ

ที่เหลือก็เป็นงานเคฟลาร์ครับผม

ภายในคร้าบ

อันนี้ก็แอบทำเคฟลาร์เหมือนกันครับ

ภายในก็ประมาณนี้ครับ ที่เหลือก็ทำเครื่องเสียงอีกนิดหน่อยครับ

มีเปลี่ยนfrontเป็น2DIN เปลี่ยนลำโพง แล้วก็ใส่แอมป์เพิ่มครับผม

ปล. อันนี้เป็นแอมป์ติดไว้ในหลุมๆตรงท้ายรถครับ ก็ไม่เสียพื้นที่ขนของเท่าไหร่ครับ

ที่จะพาชมต่อมาก็เป็นพวกของอยากแรงทั้งหลายครับ

อันนี้ผมว่าคุ้มมากนะครับ throttle controller อันนี้เป็นของ Blitz ครับ

ติดเองได้ง่ายมากครับ ใส่แล้วก็ออกตัวดึงๆขึ้นอีกหน่อยครับ

ไอ้ที่เห็นลิบๆโน่นก็ EDFC ไม่รู้จะเอาไปแปะไว้ตรงไหนเหมือนกันครับ

สุดท้ายแล้วครับ ในห้องเครื่องครับผม

ที่ใส่เพิ่มมาก็เป็น กรองเปลือยของBeatrush , ค้ำของ cabring , แล้วก็เคฟลาร์อีกตามสูตรครับผม

อีกมุมครับ อันนี้เปิดฝาตัวกรองอากาศให้ดูครับ

ตอนนี้ก็คงหมดแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ

ยังไงถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะเข้ามาแปะให้ได้อ่านกันอีกครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล. ถ้าบังเอิญเจอผมเดินหน้ามึนๆ(อย่างในรูป)ที่ไหนก็ทักทายได้นะครับ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
Re: รถของคุณCoolAcid 3nd car of the month
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 03:27:30 PM »
ยินดีที่ได้รู้จักครับ รถสวยรวยเสน่ห์ แต่ไม่ขอนั่งด้วยนะรถคันเนี้ย มันแสลง ชอบแย่งที่จอดข้างตึก

ออฟไลน์ BookERz

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 11:55:08 AM »
หวัดดีคับ พอดีอยากถามคุณพัดหน่อยคับว่าคาบอนเคฟล่ากับหนังครอบไมล์นี่ทำที่ไหนอ่าคับ แล้วราคาแพงมั้ย แล้วมันต้องใช้อันเดิมหุ้มหรือขึ้นงานชิ้นใหม่เลยอ่ะคับ  (รบกวนอีกอย่างคับ ล้อที่ใส่อยู่ขอบเท่าไหร่กว้างเท่าไหร่อ่ะคับ) รถสวยมากๆๆ สวยจิงๆคับ ^^*

ออฟไลน์ Coolacid

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:03:20 PM »
สวัสดีครับคุณ BookERz ขอบคุณครับที่ชอบรถของผมครับ :)
เคฟลาร์ในรถผมทำกับโรงงานของเพื่อนครับ แต่ว่าตอนนี้เจ๊งไปแล้วครับ แหะๆ
ส่วนจะหุ้ม หรือจะขึ้นงานชิ้นใหม่ก็แล้วแต่ครับ ได้ทั้งคู่ครับ
ส่วนหนังตรงครอบไมล์ทำที่ร้านเบาะวิชาญน่ะครับ
เรื่องราคาผมไม่แน่ใจครับ เพราะตอนที่ผมทำนั่นทำทีเดียวหมดทุกอย่างพร้อมกันเลยครับ เลยไม่ทราบว่าแต่ละอันราคาเท่าไหร่ครับ
สำหรับเรื่องล้อ
ล้อในกระทู้นี้เป็นล้อ NC1 มาจากโรงงานเลยครับ spec ผมไม่แน่ใจเรื่อง offset นะครับ แต่ขนาดนี่ 17 นิ้ว กว้าง 7 นิ้วครับ offset น่าจะ50 นะครับ ถ้าจำไม่ผิดครับ
ยังไงถ้ามีข้อสงสัยก็ถามมาได้อีกนะครับ ยินดีครับ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 03:42:29 PM »
สวยครับ   :emo55:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:19:49 PM »
รถคุณหมอสวดยวดเลย... แจ๋วๆ

ออฟไลน์ fui52

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 19
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:08:56 AM »
สวยไม่ธรรมดาแล้ว!....
คนถ่ายรูปก้อไม่ธรรมดา!.....
 :002: :002: :002:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:27:28 AM »
สวัสดีครับคุณ BookERz ขอบคุณครับที่ชอบรถของผมครับ :)
เคฟลาร์ในรถผมทำกับโรงงานของเพื่อนครับ แต่ว่าตอนนี้เจ๊งไปแล้วครับ แหะๆ
ส่วนจะหุ้ม หรือจะขึ้นงานชิ้นใหม่ก็แล้วแต่ครับ ได้ทั้งคู่ครับ
ส่วนหนังตรงครอบไมล์ทำที่ร้านเบาะวิชาญน่ะครับ
เรื่องราคาผมไม่แน่ใจครับ เพราะตอนที่ผมทำนั่นทำทีเดียวหมดทุกอย่างพร้อมกันเลยครับ เลยไม่ทราบว่าแต่ละอันราคาเท่าไหร่ครับ
ล้อในกระทู้นี้เป็นล้อ NC1 มาจากโรงงานเลยครับ spec ผมไม่แน่ใจเรื่อง offset นะครับ แต่ขนาดนี่ 17 นิ้ว กว้าง 7 นิ้วครับ offset น่าจะ50 นะครับ ถ้าจำไม่ผิดครับ
ยังไงถ้ามีข้อสงสัยก็ถามมาได้อีกนะครับ ยินดีครับ
ขอรูป update หน่อยครับ miata gucci อิอิ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:37:10 AM »
เดี๋ยวถ่ายรูปแล้วจะ update ให้นะเพื่อนโอ๋

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 09:43:54 AM »
ตอบเร็วเชียวน๊า เข้าเมืองบ้างป่าวหมอ ไว้พาผมไปซิ่งหน่อยดิ่ หมอบ้านนอก อิอิ+

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:09:23 AM »
วันนี้อยู่บ้านอ่ะ เพื่อนโอ๋จะไปซิ่งไหนละคร้าบ
อยากเตะบอล...

ออฟไลน์ BookERz

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:50:14 AM »
แต้งกิ้วคับคุณพัด  แต่ที่สนใจมากสุดคงจะเป็นสเกิตหลังที่เป็นเคฟล่า อันนั้นหุ้มหรือขึ้นชิ้นใหม่อ่าคับ อยากทำมากเลยถ้าเพื่อนคุณพัดยังไม่เจ้งรับรองผมโดนชัว อิอิ

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:52:18 PM »
รถก็หล่อ.....คนก็หล่อ....

เซ็ง

คนหล่อกว่า.....ฮ่าๆๆๆๆๆ

:014: