ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอเซ้าซี้อีกรอบ] ท่านกูรูช่วยประเมินราคาชุด NB ประมาณนี้หน่อยครับ  (อ่าน 5708 ครั้ง)

ออฟไลน์ kong

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • www.mvpskill.com
    • mvpskill.com
สวัสดีครับน้า ๆ ใน Miata Club ยังไงอย่าพึ่งรำคาญว่าผมเป็นพวกเวิ่นเว้อ... ไม่รู้จักจบนะครับ (หมู่นี้ชักถามบ่อย)

เรื่องของเรื่องก็คือจะหา MX5 มือสองมาใช้สักคัน ตอนนี้ทำใจได้แล้วว่ามันไม่น่าจะมีอะไรเสียมาก หรือต้องซ่อมมาก (ยังไงก็รับไหว) เลยมานั่งวางแผน....เรื่องแต่งรถ
ให้หล่อแบบที่อยากจะใช้งานไปด้วยกันนาน ๆ

ผมไปนั่ง reviews มาพักใหญ่สำหรับรูปรถที่เป็น MX5 ตัว NB เลยสรุปว่าตัวผมเองชอบแนวเรียบ ๆ ประมาณนี้ เลยอยากจะขออาศัยประสบการณ์ช่วยประเมินราคา
ในการแต่งรถแนวนี้ครับ (ผมจะได้เก็บเงินให้พร้อมทั้งดาวน์รถ + บำรุงรักษาครั้งแรก + แต่งรถตามในรูป) ไปทีเดียวให้จบตั้งแต่แรกครับ ไม่อยากได้รถมาแล้วค่อยไปเก็บเงินแต่งกระปริดกระปอย กลัวจะไม่ได้อนุมัติงบ T T"

ผมมีตัวอย่างรูปที่ต้องการมาให้ช่วยตีราคาดังนี้ครับ

แนวที่คิดว่า (ชอบและอยากทำ)

อยากทราบราคาของที่ List ดังนี้ครับ
1. โคมไฟหน้า (ต้องซื้อใหม่ หรือเอาไปพ่นเอาครับ) ราคาประมาณเท่าไรครับ ?
2. แม๊กช์ลายนี้เลยครับ (ขอสีดำด้วย) อยากทราบว่ามันยี่ห้ออะไร หรือชื่อรุ่นอะไร และราคาที่หาได้ประมาณเท่าไรครับ ?
3. โหลดประมาณนี้ (ต้องใช้สปริง หรือ โช๊ค หรืออะไรบ้างครับ พอดีไม่มีความรู้) ราคาประมาณเท่าไรครับ ?
4. เหล็กโหด ๆ หลังเบาะ (น่าจะเรียกว่าโรลบาร์ หรือเปล่าครับ) ราคาประมาณเท่าไรครับ ?

แฮ่ก ๆ

มีรูปต้นฉบับชุดเต็มมาให้ดูครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำ่ล่วงหน้าครับ

ก้อง

MX5 ....   อยากได้ ๆ ๆ ๆ ๆ
http://www.mvpskill.com

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
ราคาคร่าวๆที่พอจะกะๆได้
1.ล้อแม็ก 17นิ้ว 4 วงพร้อมยาง   50000บ.
2.ชุดช่วงล่วง Tein SS+EDFC  58000บ.
3.StyleBar                          12000บ.
4.ฝากระโปรงหางเป็ด                10000บ.

รวมคร่าวๆ                              130000บ.        :emo47:

บอกแล้วว่าอย่าเล่น MX5 เพราะคุณก้องยังไม่ทันซื้อรถ ก็เจอค่าแต่งรถไปล่วงหน้าแล้ว แสนกว่าบาท ทีนี้เชื่อหรือยังว่ารถมัน เฮงซวย จริงๆ       :emo58:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ผมว่าเท่าที่คุณ rooster บอกมามันยังไม่เฮงซวยพอ ... ควรบวกระยะเวลากว่าจะหาของครบแบบที่ต้องการก็อย่างน้อย 6 เดือนขึ้นไปนะครับ  :emo51:

ไอ้ที่เร็วสุดคง TEIN+EDFC ที่มีป้ายแดงให้ซื้อขายทั่วไปไม่ต้องรอนานนัก   :D

Project คุณเพียงฟ้าผมแค่หย่อน 3 ปีไปไม่กี่เดือนเอ๊ง ... เอิ๊ก เอิ๊ก   :emo10:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
มนต์เสน่ห์ของมันก็คือ "การรอคอย" แล้วก็ "รอคอย" แล้วก็ "รอคอย"  :emo55:

แต่ถ้าทุ่มทุนสู้ สามารถลดระยะเวลาลงได้บางส่วนนะครับ ... แต่ไม่รู้ว่านานแค่ไหน แบบว่าเจอใครมีก็ทุ่มซื้อมาซะเลย (ถ้าเขาขายให้นะ)  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. เอารถก่อนดีกว่าไหมครับ ของแต่งหาเจอก็ซื้อ ไม่เจอก็ยังไม่ซื้อ จะได้ไม่เหนื่อยใจ   :(

• *
ราคาคร่าวๆที่พอจะกะๆได้
1.ล้อแม็ก 17นิ้ว 4 วงพร้อมยาง   50000บ.
2.ชุดช่วงล่วง Tein SS+EDFC  58000บ.
3.StyleBar                          12000บ.
4.ฝากระโปรงหางเป็ด                10000บ.

รวมคร่าวๆ                              130000บ.        :emo47:

บอกแล้วว่าอย่าเล่น MX5 เพราะคุณก้องยังไม่ทันซื้อรถ ก็เจอค่าแต่งรถไปล่วงหน้าแล้ว แสนกว่าบาท ทีนี้เชื่อหรือยังว่ารถมัน เฮงซวย จริงๆ       :emo58:

T T" ...... ข ข ข ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนเพิ่มอีกนิดนึงครับ ไอล้อแม๊กซ์ลายนี้มันรุ่นหรือยี่ห้ออะไรเหรอครับ เค้าเรียกว่าอะไรกันครับ
ผมเห็นในรูปรถคันอีืนมันมีทั้งสีดำและสีธรรมดา

ปล 1 ฝากระโปรงหางเป็ดคงไม่เอา .... ประหยัดไปได้ 10000 เดียว  (T T)"

ปล 2 ไฟหน้าดำ ๆ นี่ราคาเท่าไรครับ

• *
มนต์เสน่ห์ของมันก็คือ "การรอคอย" แล้วก็ "รอคอย" แล้วก็ "รอคอย"  :emo55:

แต่ถ้าทุ่มทุนสู้ สามารถลดระยะเวลาลงได้บางส่วนนะครับ ... แต่ไม่รู้ว่านานแค่ไหน แบบว่าเจอใครมีก็ทุ่มซื้อมาซะเลย (ถ้าเขาขายให้นะ)  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. เอารถก่อนดีกว่าไหมครับ ของแต่งหาเจอก็ซื้อ ไม่เจอก็ยังไม่ซื้อ จะได้ไม่เหนื่อยใจ   :(

ขอบคุณท่าน mazdalover มั่ก ๆ ครับ พอดีจะต้องประมาณ "งบลับ" ไว้ครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องมีขออนุญาตเบิกจ่ายหลายรอบ เดี๋ยวรอบหลังฝ่ายบัญชีส่วนตัวไม่อนุญาตครับ แฮ่ะ ๆ แฮ่ะ ๆ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
ล้อต้องขอบอกตรงๆว่าไม่ทราบยี่ห้อครับ ที่ประมาณไว้หมายถึงหารูปทรงใกล้เคียงเทียบเท่าอะครับ อาจถูกแพงมากน้อยกว่านี้ได้ไม่มีใครรู้ครับ
ไฟดำๆนี่คงทำได้ไม่กี่ร้อยบาทครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
ราคาค่าตัวแต่ละชิ้นไม่ใช้ความสุขของการเป็นเจ้าของ NB หรอกครับ... อย่างที่คุณ mazdalover บอก  รอครับแต่ละชิ้นเบิกใหม่ยังยากเลยครับ...โช๊ค TEIN SS เบิกใหม่ที่ ATP รออย่างน้อย 1 -3 เดือนครับ... มีความสุขกับการควบคุม NB ให้เป็นดังใจ(ตีน) ครับ... NB มีดีที่สมรรถนะครับ...คิดไม่ผิดหรอกครับที่เลือก NB  พี่ๆ เพื่อนๆที่นี้หน้ารักทุกคนครับ... :005:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
รถ(คันนี้)ผมแต่งมา 4 ปีกว่าแล้ว ทุกวันนี้ยังแต่งไม่จบเลย

ทั้งๆที่ของแต่งแทบจะระเบิดออกมาจากรถแล้ว......(พูดไม่ออก)

แต่มันเป็นสิ่งนึงที่ทำให้ผมรู้สึกผ่อนคลายกับชีวิตที่ต้องเครียดกับการงาน

ได้ไม่มากก็น้อย  มีช่วงแว๊บๆให้คิดถึง(แว๊บนานและถี่) ว่าจะแต่งไรเพิ่มดีว้าๆๆๆๆ

บ่นครับบ่น  เซ็งครับเซ็ง แต่มีความสุขอย่างบอกไม่ถูกกกกกกกก

เวลานึกถึง ได้ขับ ได้เห็น น้องอินทรีแดง ของผม  จุ๊บๆ

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
รถ(คันนี้)ผมแต่งมา 4 ปีกว่าแล้ว ทุกวันนี้ยังแต่งไม่จบเลย

ทั้งๆที่ของแต่งแทบจะระเบิดออกมาจากรถแล้ว......(พูดไม่ออก)

แต่มันเป็นสิ่งนึงที่ทำให้ผมรู้สึกผ่อนคลายกับชีวิตที่ต้องเครียดกับการงาน

ได้ไม่มากก็น้อย  มีช่วงแว๊บๆให้คิดถึง(แว๊บนานและถี่) ว่าจะแต่งไรเพิ่มดีว้าๆๆๆๆ

บ่นครับบ่น  เซ็งครับเซ็ง แต่มีความสุขอย่างบอกไม่ถูกกกกกกกก

เวลานึกถึง ได้ขับ ได้เห็น น้องอินทรีแดง ของผม  จุ๊บๆ
ผมก็อาการเดียวกับพี่ๆ เลยก๊าบ ตั้งแต่ nb nc na แต่งกระจายยยยยยยยยยยย
ช่วงนี้อาการหนักหน่อย น้องถั่วแดง เล่นเอาเสียการเสียงานเลยทีเดียว
                       nb ข้างบน สวยมั่ก ๆ ครับ อยากได้ nb เลยคร๊าบ รถอารายขับดีมั่ก มั่ก

เออ ความหมายของผมคือของบมาทั้งหมด เช่น 1.5 ล้าน ซื้อรถสมมติ 1.2 ล้าน เหลือ 3 แสนไว้แต่งรถ ^^

ของแต่งไม่มีใครบอกได้แบบเป๊ะ ๆ หรอกครับ ง่าย ๆ แค่ style bar ที่อยากได้กำเงินหมื่นไปเดินหาซื้อยังไม่มีของเลยด้วยซ้ำ :(

ลองพิจารณาดูล่ะกันครับ ย้อนดูหน้า classified ของแต่ง nb ในรอบ 6 เดือนที่ผ่านมา ของที่คุณอยากได้ยังมีไม่ครบเลย

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ^^

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
น่าสงสาร น้อง Fukทอง จัง

เจ้าของ เจอถั่วแดงไปติดงอมแงม

พวกได้หลังลืมหน้า อย่ากลับมาให้เห็นนะ

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
นี้ขณะยังไม่มีรถยังไปไกลแบบนี้
ถ้ามีรถแล้วไม่รู้จะเป็นยังไงๆ
:041:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ทุกอย่าง กลับสู่สามัญ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
ไฟหน้าดำทำเองได้คับ พวกป๋มพ่นเลยหลายคันและ

เอาแล็กเกอร์หยดสีดำลงไปหน่อย คนให้เข้ากัน แล้วพ่นเคลือบทับไฟหน้าเลยคับ

อยากดำมากก็ใส่ดำลงไปเยอะหน่อย

แต่เดี๋ยวนี้เค้ามีสีสเปรย์ดำใสขายแล้วนะคับกระป๋องละ45บาทนะ ดำสโมคอะคับ ลองดู

ส่วนของอื่นๆไม่รู้ เพราะยังไปไม่ถึงNB :emo10: