ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ขอปรึกษาปัญหาการหาซื้ออะไหล่ครับ  (อ่าน 3266 ครั้ง)

freshmart

• บุคคลทั่วไป
คือว่า ผมมี NA 1.6 ที่กำลังจะทำสีใหม่ทั้งคันครับ ก็เลยคิดว่าไหนๆก็ทำแล้วก็เลยจะเปลี่ยนพวกยางในจุดต่างๆ (ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าควรเปลี่ยนอันไหนบ้าง เลยลองไปหาอ่านในกระทู้เก่าๆ) ก็เลยได้ข้อมูลมาจากกระทู้นี้ครับ http://ns2.thaimonster.com/miata-thai.net/topic.php?page=1&fr=462

ตอนนี้ผมกำลังอยู่ในช่วงหาอะไหล่ครับ ผมกะว่าจะสั่งของจากเวป www.miatamania.com (ขณะนี้ผมอยู่เมกา ก็เลยจะหิ้วกลับไปเองครับ) แต่เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ก็กลัวจะสั่งผิดสั่งถูก บ้างอย่างก็หาไม่ได้ไม่รู้จะหาจากเวปไหนดี เพราะชื่อของแต่ละอย่าง ของแต่ละเวปก็ตั้งไม่เหมือนกัน งงมากครับ

จากรูปผมกะจะสั่งของดังหมายเลขต่อไปนี้

5. Seal, Windshield & Pillar   
14. Seal, Door Top - Right/Left
15. Seal, Door - Right/Left
37. Seal, Vent Window - Right/Left

เข้าคำถามเลยแล้วกันนะครับ

1) จากในรูป เบอร์ 5 ในเวปเขียนว่า Seal, Windshield & Pilla ใช่ยางขอบเสาเอรึเปล่าครับ
     1.1) ยางขอบเสาเอ ชื่อใน manual คือ Retalner, side Weatherstrip (NA01-R1_882) รึเปล่าครับ รูปด้านล่างนี้ใช่มั้ยครับ

2) ยางขอบกระจกบังลมหน้า(รูปด้านล่าง) ผมหาบนอินเตอร์เน็ทไม่เจอเลยครับ ไม่ทราบว่าอะไหร่ตัวนี้ที่ไทยจะหาง่ายมั้ยครับ

3) ยางขอบกระจกหลังคาแข็ง ทั้งซ้าย ขวา และหลัง หาไม่ได้เลยครับ มีคำแนะนำสำหรับอะไหล่ตัวนี้มั้ยครับ ควรสั้งจากที่ไหนดี มีเวปแนะนำมั้ยครับ

4) ถ้าผมต้องการไปหาอะไหล่ที่เมืองไทยผมควรจะไปที่ไหนดีครับ ช่วยแนะนำร้านอะไหล่ดีๆให้หน่อยครับ

5) จากที่ผมได้ลองหาอู่สีดีๆไม่ว่าจะเป็นในกระทู้เก่า หรือสอบถามในพันทิบ ผมได้ข้อมูลมาดังนี้ครับ
    -อู่ท่านขุน
    -คุณหนู แถวปทุม
    -Siam Auto Body
    -อู่ SMV
    ขอความเห็นหน่อยครับควรไปที่ไหนดี (ผมอยากทำแบบทีเดียวจบอาคับ ราคาไม่ต้องถูกมากก็ได้ แต่แพงไปก็ไม่ไหว ประมาณ40000ได้ก็okคับ)

6) มี projector fog light ยี่ห่ออะไรที่นิยมติดกับ miata บ้างครับ (กลัวว่าจะซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้ หรือว่า อะไรพวกนี้ไปหาที่ไทยก็ได้ครับ)

7) สุดท้ายแล้วครับ  :009: ช่วยแนะนำที่ทำเครื่องเสียงให้ด้วยได้มั้ยครับ

ขอโทษด้วยนะครับคำถามเยอะไปหมดเลย ศึกษาอยู่คนเดียว รถก็อยู่เมืองไทยไม่มีของจิงให้ดู งง สุดๆไปเลยครับ :041:
ขอให้เพื่อนๆพี่ๆทุกคนมีความสุข เล่นน้ำให้สนุกในวันสงกรานนะครับ 

ช่วยผมด้วยนะครับ :004:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: สมาชิกใหม่ขอปรึกษาปัญหาการหาซื้ออะไหล่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 06:32:26 PM »
รอพี่ต้นมาตอบนะครับ  เด๋วจะโทรตามให้พี่เค้ามาตอบให้ครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: สมาชิกใหม่ขอปรึกษาปัญหาการหาซื้ออะไหล่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:03:16 PM »
welcome to miata club of thailand  :emo64: :emo64: :emo64:

มาช่วยตอบคำถามครับ จากประสบการณ์ที่เอารถตัวเองไปทำสีมาเมื่อ 2-3 ปีก่อนที่ Siam Auto Body  ???

ข้อ 1 เรียกว่า "ยางขอบเสาเอ" ---> ถูกต้องแล้วครับ
(รูปที่ post มาก็ถูกต้องเช่นเดียวกัน)  :D

ข้อ 2 ยางขอบกระจกบังลมหน้านั้น ---> ผมเบิกศูนย์มาสด้า มี 2 ส่วนนะครับ

2.1 รูปตัวยูคว่ำ ... จะอยู่ด้านนอก ราคาเบิกศูนย์พันกว่านิด ๆ
2.2 จะมี 3 ชิ้น ... จะอยู่ด้านใน คือ เมื่อถอดกระจกบังลมหน้าออกจะมียางรองมุมกระจกซ้าย-ขวาและตรงกลางอย่างละชิ้น ทั้งหมดก็พันกว่านิด ๆ เช่นกัน ---> เอกสารอยู่ที่ทำงาน ไว้วันจันทร์หน้า(19 เม.ย.)ถ้าไม่ลืมจะมา post บอกราคาอีกทีครับ

เบิกศูนย์ข้อเสียคือโดน vat และส่วนลดมีน้อย หากสามารถมีร้านรู้จักแถววรจักร ขอเลข part จากศูนย์แล้วไปเบิกข้างนอกได้ส่วนลดเยอะด้วย  :emo10:

ข้อ 3 ยางขอบกระจกหลังคาแข็ง หาไม่ได้ หรือไม่มีนั่นเอง เคยถามศูนย์มาสด้าก็ได้คำตอบเดียวกัน ไม่รู้ว่าเพราะสาเหตุใด  :o

ข้อ 4 ร้านอะไหล่เมืองไทย ถ้าจะทำสีรถแล้วควรเบิกใหม่ทั้งหมด ถ้าไม่เบิกจากศูนย์ก็เบิกร้านวรจักร ผมว่าหาข้อมูลจากทาง internet น่าจะมีเยอะทีเดียว  :)

ยาวไปและ ตอบใหม่อีกอันดีกว่า  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 10:16:06 PM โดย mazdalover »

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 10:13:55 PM »
ข้อ 5 อู่สีที่คุณถามมาผมรู้จักและเคยเข้าทำอยู่ 2 แห่ง คือ Siam Auto Body และอู่ท่านขุน  ???
ราคา 40,000 บาท ที่ตั้งไว้ คงได้สำหรับสาดสีภายนอก ไม่ได้ลอกสีมั้งครับ

ผมทำที่ Siam Auto Body คือลอกสีภายนอกทั้งหมด และทำสีเฉพาะภายนอก (ไม่ทำสีห้องเครื่อง-ห้องโดยสาร-ที่เก็บสัมภาระหลังฝากระโปรงท้าย) ---> จบที่ 58,000 บาท ครับ ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง แต่พอใจในผลงานที่ได้ครับ ของแบบนี้ต่างกรรม-ต่างวาระ ผู้ซื้อควรใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ  :emo55:

ข้อ 6 ... ไม่ทราบครับ รอผู้รู้ท่านอื่นล่ะกัน เพราะรถผมไม่ได้ติด  ::)
ข้อ 7 ร้านเครื่องเสียงแนะนำ Star Air Sound ของคุณ cabriolet คร๊าบบบบบ สบายกระเป๋าแน่นอน  :-*

แนะนำเพิ่มเติมสำหรับรูปที่ 14. Seal, Door Top - Right/Left ---> ตามรูปคือตัวด้านนอก
ควรซื้อชิ้นที่อยู่ด้านในทั้งฝั่งซ้ายและขวาด้วยนะครับ ---> จะช่วยลดปัญหาความฝืดของกระจกไฟฟ้าอีกด้วย ... ราคาที่ USA เท่าไหร่วานบอกด้วยเน้อ จะฝากซื้อ 1 ชุด ถ้าไม่เป็นการรบกวน อิอิ
  :-*

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 05:04:54 AM »
ร่วมด้วยช่วยกันอีกคน :emo55: ขอตอบจากความรู้สึกส่วนตัวนะคับ รับไว้พิจารณาด้วย

ข้อ1 ชิ้นนี้ป๋มเองก็โดดคว้าของท่านอ.หนุ่ม(mazdalover)ไม่ทัน เสียดายมากๆของใหม่ด้วย แต่ยังโชคดีได้ของมือสองสภาพดีกว่าของติดรถป่มมากๆ ในราคาสบายกระเป่า :-*

ข้อ2 ชิ้นนี้มือสองสภาพสวยๆในบ้านเราก็น่าจามีเยอะแยะ เห็นหัวตัดNAเพียบ

ข้อ3 ถ้าเป็นป๋มยางขอบหลังคาแข็งถ้ามันแย่มาก แถมหาไม่ได้ ก็หาหลังคาแข็งมือสองภาพดีมาใส่แทนดีกว่า ง่ายด้วย

ข้อ4 ตามลายแทงนี้มีครบเกือบทั้งคัน 081-6825699 พี่ต้นDIY ของดีราคาถูกยังมีอยู่จิง :025:(ขอค่านายหน้าด้วยนะพี่ต้น :025:)

ข้อ5 อู่สีดีๆ...แล้วแต่ความพอใจ และกระสุนในกระเป๋า ของแพงส่วนใหญ่งานจาออกมาดี แต่ก็ไม่แน่เสมอไป แต่ถ้าป๋มจาทำสีรถป๋มใหม่ จาทำที่อู่พี่ๆที่รู้จักในนครปฐม(บ้าานป๋ม) สองหมื่นๆลอกสีทั้งคัน อู่บ้านๆราคาก็บ้านๆด้วย

ข้อ6 อยากได้projector fog light ของตรงรุ่นก็มีนี่คับ มือสองบ้านเราสภาพดีๆก็ไม่กี่พัน มาพร้อมสวิทต์และรีเลย์ตรงรุ่นมาดีมากๆ แต่เห็นเค้าบอกกันว่าใส่ไปก็เท่านั้นไม่สว่างเท่าไรเลย แต่เป็นป๋มจาหาของตรงรุ่นใส่อะคับ

ข้อ7 เครื่องเสียงเนี่ยไม่มีความรู้เลย เพราะป๋มไม่นิยมเครื่องเสียง แต่ป๋มเน้นเสียงเครื่อง :car: :car:

ทั้งหมด7ข้อ ลายแทงของทั้งหมดอยู่ในข้อ4คับ :emo59: :emo59:

:emo64: :emo64: :emo64: :emo64: :emo64: :emo64: :emo64:

freshmart

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 07:27:08 AM »
ขอบคุณคราบบบ แล้วผมจะต่มลายแทงไปหาของครับ :025:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:46:12 AM »
2) ยางขอบกระจกบังลมหน้า(รูปด้านล่าง) ผมหาบนอินเตอร์เน็ทไม่เจอเลยครับ ไม่ทราบว่าอะไหร่ตัวนี้ที่ไทยจะหาง่ายมั้ยครับ

หาราคาเจอแล้วครับ ผมซื้อเมือเดือน ก.ค. ปี 2007 (2 ปีกว่า)  :)

ชิ้นที่ 1 คิ้วกระจกบังลมหน้า(รูปตัวยูคว่ำ) part number : NA0150601A ราคา ฿1,185
ชิ้นที่ 2 ยางรองคิ้วกระจกบังลมหน้า(ตัวยาว) part number : NA01506B1 ราคา ฿765
ชิ้นที่ 3 ยางรองคิ้วกระจกบังลมหน้า(ซ้าย-ขวา) part number : NA0150B2 ราคา ฿280 (x2 นะครับ)

ราคารวม (1-3) คือ ฿2,510 ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม รวมแล้วเป็น ฿2,685.70 เป็นราคาเต็มที่ยังไม่ได้ส่วนลดใด ๆ ปกติเบิกศูนย์ลดเต็มที่ 10% ก่อนบวกภาษีมูลค่าเพิ่ม   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ลป. ภาพประกอบคุ้น ๆ กับใบที่ผมมีเลยนะนั่น  :emo10:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2010, 08:54:01 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ cho

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:31:26 PM »
คุณต้นDIY...

ดูแลน้องเขาหน่อยดิ๊