ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถ MX5 NA 1.6 สีขาว ปึ 94 รถดูแลมาอย่างดี (ปิดการขายครับ)  (อ่าน 13977 ครั้ง)

ออฟไลน์ BEE

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
ผมมาปูเสื้อรอชมว่าเจ้าของเดิมจะขายมั้ย

ออฟไลน์ jeab_kub

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : -9
สวยครับ ชอบแนวนี้

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
คันนี้พี่@เคยให้ผมเลื่อนรถให้ครั้งนึง บ่องตง "อย่างกะรถใหม่"

ผมเคยมี NA ว่าทำเยอะแล้ว ยังเงียบนุ่ม ลุ่มลึก ไม่เท่า

สวดยวดคับ คันนี้ ^^

ออฟไลน์ BEE

• *
เพิ่มความอยากกันขึ้นไปอีก.

ผมเคยอยากได้คันนี้มากแต่ติดที่ผมมี NA แล้วไม่งั้นโดนแน่นอน ไอ้รถ 97% คันนี้

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
เอิ่ม ..... ไม่ได้ดูเว็บวันเดียว ทำไมมันเจ็บหลังไปหมด (จึ๊ก จึ๊ก จึ๊ก)  :emo48:

ใครสนใจโทรฯ มาล่ะกันครับ (081-611-4414) ..... มันไม่เหมือนเดิมเยอะนะฮะ ..... โดนไปอีกหลายแสนเป็นรถล้านรักอีกคันแล้ว  :emo47:

เชียร์ให้ป๊มขายกันจั๊ง ...... ยังไง ยังไง  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 09:39:31 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ BEE

• *
 จารมีna เหรอไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ 0891350303

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
พรุ่งนี้จะลองโทรไปคุยนะคับ

ออฟไลน์ 0861443232

• *
  • Gift : 0
ถ้าหารอเดิมๆ 5แสนก่าๆ มาทำแบบนี้จะคุ้มไหมครับ :)
ดูคันนี้ทำให้อยากได้ na เลย ตอนนี้หารถอยู่แต่กำลังคำนวณราคาว่าควรซื้อเดิมๆมาโมใหม่ทั้งคันเลยจะคุ้มไหม

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
โมร์ใหม่ มันส์กว่าครับ สนุกดีออกผมว่า แล้วแต่นะครับ

ออฟไลน์ aRoC

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 12
  • No Pain No Gain...
ปั้นใหม่มันเหนื่อยกว่าซื้อรถสมบูรณ์ๆนะค้าบ ในความคิดผมนะ งบก้อคุ้มมะอยู่ด้วยค้าบ(จากประสบการณ์ส่วนตัวนะค้าบ)

ออฟไลน์ jeab_kub

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : -9
ผมว่าคนละอารมณ์ ทำเองก้อได้สนุกในการทำรถได้ใจเราแล้วเราจะรักรถสุด ๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ถ้าหารอเดิมๆ 5แสนก่าๆ มาทำแบบนี้จะคุ้มไหมครับ :)
ดูคันนี้ทำให้อยากได้ na เลย ตอนนี้หารถอยู่แต่กำลังคำนวณราคาว่าควรซื้อเดิมๆมาโมใหม่ทั้งคันเลยจะคุ้มไหม

มองได้ 2แบบครับ  ซื้อรถมาทำ ก็สนุกดี   หรือ ซื้อรถที่เค้าทำมาดีๆก็ สบายดี

แต่มีความแตกต่างตรง  ถ้าเราจะทำแบบหารถมาทำเอง จะเจอปัญหาที่ว่า

1.การหาของ การหาอะไหล่ อาจจะหาได้ แต่อาจจะไม่ครบ หรืออาจจะต้องรอนาน เช่น ยางขอบกระจก ยางเสาเอ ยางรีดน้ำตรงประตู ยางขอบประตู  ยางรองหลังคาแข็ง ยางรองไฟท้าย บูสช่วงล่างทั้งหมด22ตัว  หลังคาอ่อน และ

2.อะไหล่ของแต่งต่างๆอีก   เพราะของบางอย่าง ต้องรอจังหวะเวลาในการหาซื้อ ไม่มีมาขายตลอด ต้องแย่งชิง ต้องเร็ว ต้องไว ต้องตัดสินใจเร็วๆ ต้องบาดเจ็บ ต้องเสี่ยง ว่าเอามาจะตรงรุ่นไหม ของจะดีไหม สภาพจะสวยไหม ใส่แล้วจะดีตามสภาพที่เห็นไหม(เช่นโช้คอัพ)

3.เมื่อได้ของ ได้อะไหล่ มา  เราจะหาช่างที่ไหนทำให้เราดี  เอาประเภทช่างที่มีความสุขในการทำรถให้ด้วยนะ เพราะเราคงไม่กล้าไปชี้แนะ ชี้นำ และชี้ย้ำบอกช่างให้ทำตรง นู้น นี้  นั้น ให้ครบๆแบบละเอียดตามใจเราไม่ได้แน่ๆ ถ้าไม่ใช่ช่างของเราเอง  นอกจากคุณทำเองได้หมด หรือมีลูกน้องที่สั่งแล้วเค้าทำตามเราสั่งได้  อย่างเช่น การรื้อคอนโซลทั้งหมด ออกมาทำฟองน้ำใหม่ ล้างทำความสะอาดภายใน หาน๊อต หารอยแตก หาจุดที่เกิดเสียงภายใน  ประดิษเพื่อแก้ไขชิ้นส่วนบางชิ้นส่วนที่ไม่มีขายใหม่ เพื่อทำให้มันกลับมาใช้ได้  ถ้าไม่ทำเองเป็น ผมว่าต้องหาช่างที่รับทำประเภท ใจรัก มีเวลาเยอะ

4.เวลาในการทำ  สมมุติเราได้โช้คอัพมา  เราต้องมีเวลาในการหาร้านใส่ เอาโช้คไปให้ร้านใส่ ได้ยางขอบกระจกมา ก็ต้องไปร้านอีกร้านนึ่งที่รับใส่ยางขอบกระจก ซึ่งน่าจะคนละร้านกับ ร้านใส่โช้คอัพ(มั้ง)  คราวนี้ลองมานึกดูว่า ถ้าในมือเรามีอะไหล่ที่อยากเปลี่ยน มีของแต่งที่อยากใส่ เราต้องใช้เวลาเท่าไหร่ ในการขับรถไปหาร้านต่างๆเพื่อทำให้เรา  นอกเสียจากเราทำเองเป็นเกือบหมด ก็จะประหยัดเวลาไปได้เยอะ

5. ผมรับรองว่า ถ้าคุณจะทำรถแบบที่ คุณต้องการคือประเภท เนี๊ยบ(เท่าที่ทำได้นะ) ดี ครบ สวย จบ   เชื่อผมเถอะ มันแพงพอๆกับที่เค้าขาย  แถมผมเชื่อว่า น่าจะแพงกว่าราคาที่เค้าขายอีก เหตุผลคือ การขายส่วนมากคนขายจะคิดราคาได้เฉพาะ ตัวรถ บวกอะไหล่เดิมรถ  ของแต่งที่ใส่เข้าไป แต่ไม่มีค่าแรง ไม่มีค่านู้นนี่นั่น ที่ไม่ควรคิดเป็นราคาได้ มาบวกไปในราคาขายหรอก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 01:56:30 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ aRoC

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 12
  • No Pain No Gain...
ทำเองมันสนุกอยู่แล้วละคับ แต่การที่ได้รถที่เก็บมาดีแล้ว ผมมองว่าส่วนมากของแต่งที่ติดมากับรถด้วยบางชิ้น มันไม่ใช่ว่าจะหาได้ง่ายๆนะคับ มันคุ้มค่าก้อตรงส่วนนี้ด้วยอะคับ ผมมองตัวอย่างจากแดงน้อยที่ตอนนี้เพื่อนผมซื้อมานะค้าบ ได้มาแทบไม่ต้องทำอะไรเลย แค่เปลี่ยนของแต่งบางอย่างกับเพิ่มเข้าไปตามที่ชอบ แถมของที่เปลี่ยนออกยังสามารถขายออกแล้วมาเป็นทุนในการแต่งได้แบบสบายเลยค้าบ...:-)

ออฟไลน์ BEE

• *
ทำเองมันสนุกอยู่แล้วละคับ แต่การที่ได้รถที่เก็บมาดีแล้ว ผมมองว่าส่วนมากของแต่งที่ติดมากับรถด้วยบางชิ้น มันไม่ใช่ว่าจะหาได้ง่ายๆนะคับ มันคุ้มค่าก้อตรงส่วนนี้ด้วยอะคับ ผมมองตัวอย่างจากแดงน้อยที่ตอนนี้เพื่อนผมซื้อมานะค้าบ ได้มาแทบไม่ต้องทำอะไรเลย แค่เปลี่ยนของแต่งบางอย่างกับเพิ่มเข้าไปตามที่ชอบ แถมของที่เปลี่ยนออกยังสามารถขายออกแล้วมาเป็นทุนในการแต่งได้แบบสบายเลยค้าบ...:-)
ผมเห็นด้วยกับแนวคิดนี้ครับ หารถดีๆทำมาแล้ว ผมว่าโอเค แต่ ต้องรู้ประวัตินิดนึงนะครับว่าทำมา ซ่อมมา แล้วจบ ไม่ใช่มั่วไปเรื่อยแก้ตรงที่ไม่เสียไอ้ที่เสียก็ไม่แก้อ่ะครับ รอหาข้อมูลดูจากรถในเวปหรือโทรคุยกับเจ้าของ ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ แล้วจะหลงรัก Miata ครับ

ออฟไลน์ bangnoi557

• *
  • Miata-Thai.Net
หวัคดีคับ รบกวนหน่อยครับ แม็ก-ยาง เบอร์ไรครับ offsetเท่าไหล่ครับ และปรับโหลดลงมากี่นิ้วครับ ชอบครับ อย่างไส่มั่ง ขอบคุณครับ :line4: