ผู้เขียน หัวข้อ: ==== ขอความเห็นหน่อยครับ (ไม่รู้จะปรึกษาใคร) ====  (อ่าน 16521 ครั้ง)

ออฟไลน์ rmeng_cm

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
ขอความเห็นหน่อยครับ  พอดีกำลังจะซื้อ รถไม่รู้จะปรึกษาใคร เลยขอรบกวนด้วยครับ
รถที่เล็ง ๆ ไว้ คือ    
1. Mx5 NC
2. MRS
3. S2000

4. nissan Silvia s 15
5. nissan Skyline R34
6. Rx7

งบประมาณ 1.5 + - เล็กน้อย
ตอนนี้สองจิต  สามใจมาก ๆ  คือ แบ่งออกเป็นสองกลุ่มอะครับ  ใจหนึ่งก็ อยากเอาไว้ขับสบาย ๆ เรื่อย ๆ   อีกใจหนึ่งเอาไว้แรงไปเลย หลงใน พละกำลัง  ...(Drift)  ทั้งที่มีเวลาไม่เยอะ  :106:  แต่เป็นความฝันเล็ก ๆ  เลยอยากถามความเห็น เพื่อน ๆ  พี่ ๆ อะครับว่า มีความเห็นอย่างไรบ้าง  เผื่อท่านใดเคยขับหรือมีอยู่ในครอบครอง  อยู่

ปล.  ข้อมูลเพิ่มเติมในการตัดสินใจ
1. ปัจจุบันมี  NA 1.6 Turbo อยู่แล้ว (ไม่คิดที่จะขาย ต่อให้เจ๊งคามือก็ตาม หรือแม้ไม่มีอะไหล่ก็จะเก็บไว้เป็นรถฝังจำ)
2. NC เคยขับ หนึ่งครั้ง นั่งครั้งหนึ่ง  นุ้มนุ่ม......  MRS ไม่เคยขับแต่งเคยนั่ง ก็ โอนะ....   S2000 กับ R34 ไม่เคยขับและไม่เคยนั่ง  Silvia s 15 กับ Rx7 เคยขับน้าน นานานนานาน    นานจนจำไม่ได้แล้วว่าความรู้สึกเป็นยังไงจำได้อย่างเดียวคือ แรงงงงงงงง  ช่วงโล่งช่วงล่าง จำไม่ได้แล้ว นาน เกือบกว่า 8 9 10 ปี ได้ ตอนนั้นลองหมดเลย มี mr2 อีกคัน แต่ สรุป ตอนนั้นซื้อ Celica  แต่ขายไปแล้วเพราะเอาตังไปเรียนต่อ งงตัวเองเหมือนกันว่าทำไมถึงซื้อ  Celica ..

ความในใจ
1. Mx5 NC  นุ่มนิ่มและรักใน mx5
2. MRS      ชุดแต่งสวยดี แต่เค้าว่า ขับไม่สนุกเท่า mx5
3. S2000    อันนี้ไม่รู้เลย แต่ ชอบ ๆ รูปทรงก็ ok และอยู่ในหนังเรื่อง The  fast

4. nissan Silvia s 15      นางฟ้าแห่ง Drift สวย ๆ
5. nissan Skyline R34    บึกดี แรง แล้ว อยู่ในหนังเรื่อง The  fast (อยากเหมือนพระเอกกับเค้ามั้ง)
6. Rx7                         สวย แรง แดกน้ำมันเยอะ  อยู่ในหนังเรื่อง The  fast  อีกเช่นกัน

สับสนไปหมดเลย   :066: ขอความเห็นหน่อยครับ  ยินดีรับฟังความเห็นอื่น ๆ ด้วยนะครับ ...  ขอบคุณล่วงหน้า    :emo59: :emo59: :emo59: :emo59: :emo59:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 03:14:47 PM โดย rmeng_cm »
I love miata

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
Re: ==== ขอความเห็นหน่อยครับ (ไม่รู้จะปรึกษาใคร) ====
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:11:41 PM »
เป็นผมเลือก เซเว่น ครับ^^

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
Re: ==== ขอความเห็นหน่อยครับ (ไม่รู้จะปรึกษาใคร) ====
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:22:00 PM »
A31 เลยครับ ไม่เสียดายรถ  :)

• *
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:42:12 PM »
A31 เลยครับ ไม่เสียดายรถ  :)

ตึง..... :emo47: ไม่ได้เอาไว้ Drift อย่างเดียว..... อะ...... :emo59:

ทำไมพี่รัตน์ เลือก rx7 อะครับ  (ในใจแอบแอนเอียงไป กลุ่มแรก S2000 กับ NC  แต่ อีกใจ ก็ชอบ R34 กับ Rx7 ส่วน ?MRS แต่งก็สวย รถเหมือนราคา หลายล้าน)  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 12:49:51 PM โดย rmeng_cm »

ออฟไลน์ Sirdiggy

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:53:12 PM »
ผมช่วยตอบโจทตรงนี้ให้นะครับ เคยผ่านมือมาบ้าง .ใจหนึ่งเอาไว้แรงไปเลย หลงใน กำลัง  ...(Drift)  ทั้งที่มีเวลาไม่เยอะอยากซิ่ง.

1. Silvia s15 อะไหล่เยอะมาก Spec R โรงงานก็ 250 แรงม้า 6 speed มาให้แล้วรถปีใหม่สุด drift ได้ Drag ก็ได้ เครื่อง Sr มีให้เล่นหลายตัวราคาไม่เว่อเกินไป ถูกกว่า B16A ทอร์คเยอะไม่ต้องรอรอบเท่า 6 สูบ Modify กำลังระดับ 350 แรงม้าแรงมากแล้วครับ เครื่องมีให้เลือกเยอะแยะไปหมดอะไหล่ช่วงล่างบางชิ้นใช้กับ 200sx s13 a31 ของแต่งมีให้เล่นมากมายหมาศาล อู่ทั่วไปซ่อมได้ไม่มีปัญหา ชุดแต่งงานบ้านเราเพียบเลย จะ Modify แค่ใหนไปได้หมดเลยครับ

2. Rx7 (FD3S) ต้องรักเครื่องโรจริงๆนะครับ เดิมๆมันก็ไม่แรงสักเท่าไร  body สวยสุดจริงๆ  ห้องโดยสารแคบมากก แคบกว่า NA สะอีก อีก โรซดน้ำมันง้ออู่ คือต้องซ่อมอู่โรเท่านั้น ถ้าใจไม่รักจริงจะเบือ่ซ่อมเปล่าๆครับ โมให้แรงยังไงใช้เงินเยอะกว่าเครื่องลูกเยอะครับ เสน่อคือรอบเครื่องฟาดลักษณะนิสัยไม่เหมือนเครื่องลูก เสียงแฝดดดแบบฟังแล้วรู้ว่านี่โรตีนะจ๊ะ ขับดีน้ำหนักเึครื่องเบารูปทรงสวยงาม ภายในออกแบบได้ดีครับ

3. R34 ไม่เคยใช้ครับในที่กล่าวมานี้ค่าตัวแพงสุด งบ 1.5 ล้านคงได้จะได้แค่ GTS หรือ R32 GTR แรงแบบขับ 4 RB26 เสียงหวานๆ ในไทยหาอู่ชำนาน RB ค่อนข้างยากและเครื่องมีราคาสูง ถ้าเป็ฯ GTS มาทำ GTR ไม่แนะนำครับทำเยอะมาก ไม่ต่างกับเอา Lancer มาทำ EVO เลยทีเดียว

ปล. ถ้าเป็นคนชอบรถแรงขับหลังอยากได้ความสบายไม่ชอบจุกจิกมาก แนะนำ Supra เป็นอีกตัวเลือกครับ Modify ง่าย 2J เทอโบจากโรงงานพร้อมเกียร์ 6 speed เป็นรถซิื่งที่นั่งสบายมากครับ Body ใหญ่ห้องโดยสารใหญ่ ขับความเร็วสูงแล้วนิ่ง

แต่ถ้าจะเอามาซิ่งอย่างเดียว ขับไม่บ่อยแนะนำ 200sx กับ s13 ครับ ตัวรถราคาไม่แพงมากขับหลัง วางเครื่อง SR20det ได้ทั้ง s13 s14 s15 ขับแล้วฟิวเดียวกับ s15 เด๊ะ ข้ามตระกูลไปวาง JZ ก็ได้ อะไหล่เยอะมาก ผมยังมีอยู่คันนึง : D อะไหล่ถูกกว่า NA อีกครับ

หาข้อมูล Silvia ได้ที่ http://silviathailand.com/ หรือ http://200sxandsilviaclub.pantown.com/

Skyline และ 7 หาข้อมูลได้ที่ www.Siamspeed.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 12:58:20 PM โดย Pan60fps »

ออฟไลน์ Sirdiggy

• *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 12:57:28 PM »
1. Mx5 NC
2. MRS
3. S2000

ตัวเลือกด้านบนจะคนละแนวนะครับออกแนวรถขับสนุกมากกว่า รถแรง

mdphuwanet

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 01:40:36 PM »

R34>>S2000>>s 15

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 02:19:01 PM »
ตามที่ว่า รถแรงก็มี NA1.6Turbo อยู่แล้ว อยากแรงก็แต่งเพิ่มขึ้นได้
ถ้าจะมีรถแรงเพิ่มอีกคัน คนละยี่ห้อ คนละแพลตฟอร์ม จะเหนื่ิอยมาก
เวลาที่มีอยู่น้อย ต้องมาแบ่งดูแลสองคัน  เห้อเหนื่อยแทนครับ
ถ้าจะเอาจริงๆ S15 น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดในความเห็นผมนะครับ
แต่ตกหลุมรัก RX-7 มานานแล้ว และก็ยังรักอยู่ไม่เสื่อมคลาย

มาดูสายขับสบายเรื่อยๆ ผมใช้ NC 2.0RHT อยู่ ก็สบายๆสไตล์ซูมๆ
เท่ห์ไม่เป็นรองใครโดยเฉพาะเวลาเปิด-ปิดหลังคา
ไม่มีปัญหาจุกจิก กินน้ำมันพอๆกะ NA1.8
ก็เลยขอเชียร์คันนี้
MRS นี่เคยลองตอนจะซื้อ NC ขับคนละแบบ คนละเรื่องกัน
ไม่ขอบอกว่าอย่างใหนดีกว่า  แต่ถ้าลงจาก NA1.6Turbo แล้วโดดขึ้น MRS
ต้องปรับเปลี่ยนโปรแกรมการขับในสมองใหม่หมด ไม่เอาดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 02:42:53 PM »

R34>>S2000>>s 15

แหะ ๆ  ไม่ได้คุยกันตั้งนาน เลย คุณหมอ สบายดี.......  ทำไมถึงเลือก R34 เอ่ย...

ขอบคุณ  Pan60fps และพี่ ธเนตร (สะกดไม่ถูกแน่ ๆ เลย :emo59:)  :emo59: นะครับสำหรับข้อมูล   สองจิต  สามใจมากตอนนี้  ใจก็อยาก s2000  อะไหล่คงหายากน่าดู อีกใจก็อยากกลุ่มรถแรง  ..... กลุ้ม

ปล.อยากได้ความเห็น S2000 อะครับกลัวอะไหล่
ใจลึก ๆ ชอบเครื่อง J เหมือนกัน (ยิ่งช่วงกิน เจ  เอ๋.... คนละเจ นี่.... :014:  )  อึดทน  กว่าRB แต่ เพราะเป็นคนตัวเล็กเลย ไม่ชอบ Supra  ความจริง R34 เกือบหลุดโผ ....แล้วแต่ มองไง มันสวยอะเลยชอบครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 02:51:17 PM โดย rmeng_cm »

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 08:39:26 PM »
เป็นผมเลือก เซเว่น ครับ^^
มีเหตุผลอะไรพิเศษป่ะจ้ะ อยากรู้ อิอิ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:20:47 PM »
RX-7 ครับ... เหตผลคือชอบมานานมากครับ... ยากซื้อไว้เก็บซักคัน
ผมว่าโคตรอมตะเลย

ออฟไลน์ Campz

• Gift : 10
  • Originality is a mark of genius.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 09:49:57 PM »
RX7 เลยคร้าบ แต่ข้อแม้ต้องเต็มจริงๆถึงจะสวย
ขอบคุณมิตรภาพดีๆ พื้นที่ดีๆ www.miata-thai.net

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:43:34 AM »
ไม่รู้จะพูดยังไง^^ ดูเอาเองล่ะกัน

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:49:18 AM »
ไม่รู้จะพูดยังไง^^ ดูเอาเองล่ะกัน
ยังงี้นี้เองงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง ใช่จริงป่ะ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 10:07:40 AM »
ถ้า เป็น 7 คิดหนักตรงที่ การดูแลรักษา  อู่ในเชียงใหม่ ไม่รู้ว่าเข้าอู่ไหนเหมือนกัน  ...... :050:  ต้องตามสืบ กะว่าจะไปออกตอนสิ้นปี ปีใหม่ นี้อะครับ    

ปล. มีใครเคยลอง S2000 บ้างอะครับ ....... อยากได้เม้น ของ S2000  :emo59: