ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ 5 speed VS เกียร์ 6 speed  (อ่าน 6269 ครั้ง)

ออฟไลน์ rmeng_cm

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
เกียร์ 5 speed VS เกียร์ 6 speed
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:15:09 PM »
เกียร์ 5 speed VS เกียร์ 6 speed  อยากถามว่ามันต่างกันมากไหมครับ แล้วมันต่างกันด้านไหน และเกียร์ของ NB เอาลง NA ได้เลย ใช่ไหมครับ.... ต้องแปลงอะไรบ้างไหม :010:

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ 5 speed VS เกียร์ 6 speed
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 07:35:05 PM »
ใส่ได้เลยครับ 
อัตราทด 1-2-3 จัดกว่า เกียร์ 5 สปีด

เกียร์ 4-5-6 จะพอๆ กับ เกียร์ 3-4-5 ของ 5สปีด

ใส่แล้วต้นจะจัดกว่า ครับ

• *
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
Re: เกียร์ 5 speed VS เกียร์ 6 speed
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:09:33 AM »
แล้วค่าวาง มีค่าเสียหายเท่าไรไม่รู้ครับ.... ใช้เวลากี่่วันเสร็จ รบกวนอีกที :010:

mad_monkey

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:26:44 AM »
ทำกันจริงๆๆ ครึ่งวันก็เสร็จ ไม่ต้องดัดแปลง ยกใส่ได้เลย  ครัช ฟลายวิว เพลาใช้ของเดิมได้เลยครับ

ให้เบอร์ติดต่อไปแล้วโทรถามราคาได้เลย   ก็จะเสียค่าแรง1-2000กะค่าน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 17
  • ปั่นเถิดดวงใจ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:13:14 PM »
ทำแล้วอย่าลืมเช็คเฟืองท้ายด้วยนะครับ ส่วนตัวใช้เกียร์ 6 speed ไล่เฟืองท้ายมา 3 เบอร์แล้วครับ พึ่งมาลงตัวเบอร์สุดท้ายนี่แหละครับ

mad_monkey

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:08:08 PM »
คันนี้เขาเทพเจ้าซิ่งสายฟ้าดอยสุเทพ เน้นจิ๊ดจ๊าด  บอกไปแล้วว่าใส่กับเทอโบและ4.3 จะ จัดไป

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:11:28 PM »
 turbo กับ 4.3 กลัวจะสับเกียร์กันจนแขนโตอะสิ แต่จะว่าไปผมก็ไม่เคยขับ Miata Set Turbo ไม่แน่อาจจะสนุกก็ได้ แต่ตอนเครื่อง NB ใส่เฟืองท้าย 4.3 ผมก็ว่ามันจัดไปแล้วนะ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 02:54:42 PM »
turbo กับ 4.3 กลัวจะสับเกียร์กันจนแขนโตอะสิ แต่จะว่าไปผมก็ไม่เคยขับ Miata Set Turbo ไม่แน่อาจจะสนุกก็ได้ แต่ตอนเครื่อง NB ใส่เฟืองท้าย 4.3 ผมก็ว่ามันจัดไปแล้วนะ

คนนี้คงไม่ต้องกลัวแขนโต  ล่ำซะขนาดนั้น  อิอิ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:47:45 PM »
ตัวเหี่ยวแล้วครับ เศร้ามาก ไว้มีเวลาค่อยฟิตใหม่ Y_Y"

ถ้าเครื่องเดิมไม่ได้ทำอะไร NB1 เกียร์ 6 speed 4.1 ผมชอบที่สุดครับ คนอื่นอาจจะชอบต่างกัน ต้องลองไล่กันดู ผมไล่จนเจ้าของอู่จะไล่แล้ว :-p

mad_monkey

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:15:22 PM »
ยังเหลือ อีก หลายเบอร์ให้ลอง ไล่นะ  มาได้เสมอจ๊ะ

mad_monkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:49:25 PM »
เสริมให้อีกหน่อยเพื่อ จะง่ายต่อคุณ เม้ง

ถ้าอยากใส่ เกียร์6 สปีด กับเฟืองท้าย 4.3 แล้วสนุก ขับง่าย ต้นได้ปลายได้

วิธีแรก
1ใส่ยางหนาขึ้น เช่น 195/55/15 205/55/15 ที่ล้อหลัง
2เปลี่ยนล้อ ใส่16/17

ทั้ง 2 วิธี เป็นวิธี ที ทำให้เส้นรอบวงของล้อ กว้างขึ้น ก็จะส่งผลให้ อัตตราทด เฟืองท้ายต่ำลง
เคลื่องก็จะไม่ลั่น มาก ขับง่าย และยังได้ประโยชน์ จาก อัตตราทดชิต ของ 6 สปีดจ้า

ผลพลอยได้ของ รถคุณ เม้ง ก็จะออกตัวได้แรงมากขึ้น ปลายเกียร์6 ก็เดินได้จนหมดเครื่อง

ใครสงสัยโพสถามในนี้ได้ จ๊ะ  จะได้แบ่งปันความรู้กัน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:09:39 PM »
คืองงกับ เฟืองท้าย 4.3 4.1 นี่มันคือไร อัตราทดใช่ไหม มันมี แค่สองขนาดนี้ เหรอครับ แล้วมันส่งผมยังไง คือยิ่งมาก ยิ่งดีหรือว่าไง งง แล้วอันไหน แรงกว่ากัน ขับสนุกกว่า มีผมกับการเปลี่ยนเกียร์ด้วยป่าวคือ ต้องเปลี่ยนบ่อยขึ้นหรือยังไง แล้วเราจะรู้ได้ไงว่า  เฟืองท้ายที่เราใส่อยู่แล้ว เป็นไร ผมต้อง เปลี่ยนด้วยไหม  หรือมันมากับเกียร์  ไม่รู้จริง ๆ  ครับ.. ถูกต้องแล้วครับ ยางผม 195/50 /15  ทุกอย่างคือการแอบทำ ฉะนั้น ถ้าเปลี่ยนภายนอกที่บ้านจับได้แน่ ยิ่งถ้าเป็น แม็ก จบข่าวอดแน่นอน  เบรคนี่ยังอ้างได้มันเบรคดีขึ้นนะ.... กำลังหาข้ออ้าง กะบอกว่า ผ้าหมด ต้องเปลี่ยนเบรคพอดี .... กะกำลังรวบรวม ทำให้เสร็จก่อนตุลา ก่อนหนาว รบกวน ด้วยเน้อ....

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:48:16 PM »
อีกคำถามครับ มีเต็ด กับไม่มี ต่างกันไง  แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ารถเรามีเต็ด หรือไม่มี มันคือส่วนไหน งง มาก ถ้ามีรถมันจะไม่ปัดหรือยังไง  งง อย่างแรง  ตอนนี้ต้องบอกว่า อัด เต็ม ๆ ท้ายออกใช้ได้เลยแต่คุมอยู่นะ  เลยขอความรู้ เพราะต้องการ set drift เป็นประเด็น เลย  :010:  ถ้าถามผมว่า แรงเหลือไหม แรงยังเหลือ ทำโดนัทได้อยู่ นะ แต่ถ้าเปลี่ยนเกียร์ 6 speed แล้วมันจะทำได้ง่ายขึ้นไหมอะ  โอ้ย ตอนนี้งง ไปหมดแล้ว หรือผมหลงประเด็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2012, 07:52:57 PM โดย rmeng_cm »
I love miata

mad_monkey

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:20:29 PM »
ตอบนิดหน่อยก่อน

1 รถคุณ เม้ง ไม่ใช่เต็ด

2 เฟืองท้าย รถ ก็ เหมือนเฟือง ท้าย มอไซด์ กับ จักรยาน ถ้าเป็น4.3 ก็เหมือน เฟืองท้ายจักรยาน อันใหญ่

3.9 ก็เหมือน เฟือง ท้ายอันเล็ก  ถ้าใหญ่ ต้น ก็ออกแรงน้อย ถ้าเล็ก ต้นก็ต้องออกแรงเยอะ แต่ปลายใหล

แต่การ เซ็ต ก็ต้องดูแรง บิดของรถ ถ้าเป็นจักรยาน ก็คือแรงถีบ ลองไปขี่จักรยาน แล้ว ลองเปลี่ยนไปที่ เฟือง

ใหญ่สุด กับเฟืองเล็กสุดดูครับ

3 เต็ด ทำหน้าที่ ให้ 2 ล้อซ้ายขวา หมุนเท่ากัน  รถที่ไม่มีเต็ด ตูดออกง่ายกว่า มีเต็ดแน่นอนอยู่แล้ว

เพราะล้อ แต่ละข้างหมุนไม่เท่ากัน จ้า  ใส่เต็ด จะช่วย ให้2 ล้อ ตะกุยไปพร้อมกัน ออกตัวแรงๆ ออกดีกว่า

ออกจากโค้งดีกว่า ครับ

5 เกียร์ 6 สปีด เหมาะมั้ย สำหรับ คุณเม้งไปดริฟ น่าจะเหมาะครับ แรงเครื่องไม่แรงมาก กับอัตราทดชิด

เกียร์ น่าจะสัมพันกับ ค่าแรงม้าแรงบิดของเครืองที่ ไม่แรงมากครับ

mad_monkey

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:26:47 PM »
รอเหล่า เทพเขามาช่วยตอบดีกว่า

เรืองอัตราทด เฟืองท้าย คุณเม้งลองก้มดูเพลาข้างเฟืองท้ายดู ถ้ามีหน้าแปลน ยึดน๊อต4 ตัว

ก็คงเป็น 4.3 ถ้าไม่มีต้องยกนับ

คุณไปลงแข่ง ก่อนดีกว่า กลับมาแล้วจะรู้ว่าอะไรไม่พอ 

ลองไปปรับ 0 ล้อหลัง เพื่อให้ท้ายออกง่าย ดูก่อนสิ ลงทุนต้ัง0  500 บาท เห็นผลแน่แน่