ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยู่แปดริ้วบางครับ อยากได้ NA สักคัน  (อ่าน 3547 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: มีใครอยู่แปดริ้วบางครับ อยากได้ NA สักคัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:29:20 PM »
สวัสดีครับคุณปานเก้าริ้ว   :)

การวิจารณ์-ติ-ชม รถที่ลงประกาศซื้อ-ขายนั้น ... ผมไม่สามารถให้คำแนะนำได้ เพราะผมเองดูรถไม่เป็นครับ  :emo48:

ในชีวิตที่ใช้ Mazda MX-5 มาทั้งหมด 4 คัน เริ่มจาก NA1.6-NA1.8-NB-NC มีคันแรกคือ NA1.6 เท่านั้นที่ผมซื้อเองเมื่อสักสิบกว่าปีก่อน ตอนนั้นยังไม่มีชมรมฯ ไม่มีเว็บไซน์ที่เกี่ยวกับ Mazda MX-5 แต่อย่างใด ... แต่โชคดีเพราะสมัยนั้นรถสปอร์ตราคาตกมากมาย เต๊นท์ซื้อเข้าราคาแค่ 3-4 แสน ลงขายก็ 5-6 แสน ได้รถไม่เกินมือสองมือสาม วิ่งน้อย ๆ ทั้งน้าน  รถคันที่ผมซื้อผมเป็นมือที่สอง รถวิ่งมาแค่สามหมื่นกว่าโล :-*

แต่หลังจากนั้นมา มีชมรมฯ มีเว็บไซน์ รถทุกคันที่ผมซื้อ ผมซื้อจากเพื่อนในชมรมฯ มาโดยตลอด ส่วนใหญ่ก็ซื้อจากเพื่อนที่สนิทกันและเรารู้ว่าเค้าใช้รถรักษาไหม ซ่อมบำรุงดีหรือเปล่า อะไรประมาณนั้นครับ  8)

โดยส่วนตัวแล้วผมให้คะแนนสภาพรถกับประวัติรถเป็นลำดับแรก เรื่องราคาถึงจะสูงกว่าที่ตั้งใจไปบ้าง แต่ผมถือว่ารถเพื่อนเราไว้ใจได้มากกว่า ถึงทุกวันนี้เจ้าของรถทุกคันที่ผมซื้อต่อมาก็ยังโทรศัพท์คุยกัน พบปะกันตามโอกาสต่าง ๆ เป็นครั้งคราว  :emo55:

ผมถึงมักพูดเสมอ ๆ ว่า "เพื่อนดี ๆ มิตรภาพดี ๆ มีอยู่รอบตัวเรา"  ???

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่คงให้คำแนะนำไม่ได้  :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครอยู่แปดริ้วบางครับ อยากได้ NA สักคัน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:51:45 PM »
ถ้าชอบ คันนั้น จริง วางมัดจำ แล้ว เอาไป เทสคาร์ให้เขา เช็ค ก็ได้ครับ จ่ายเพิ่มค่าตรวจ ไม่กี่พัน

ถ้ารถไม่มีชนหนัก ไม่มีตัดต่อ ก็จ่ายเงินเต็มจำนวน ไปครับ  สบายใจกว่าครับ

รถแต่ละคัน ไม่ค่อยมีใคร อยากฟันธง หรอกครับ ได้แค่แนะนำคราวๆ

แม้ แต่เจ้าของรถที่ ใช้อยู่ บางคัน ยังไม่รูเลยครับ  เพราะบางคัน เป็นมือ4 มือ5 แล้ว

ตามประวัติ ยากอยู่ ครับ   

จะซื้อ mx5 ข้อ สำคัญ ไม่ชนหนัก ไม่ตัดต่อ  ครับ  บางคัน ดูไม่ออก จนต้องรื้อ โช้ค 4 ต้นมาดู

ก็มี  คันนั้น โช้ค4 ต้น ปรับ ความสูงไม่เท่ากัน อยู่ 1 ต้น ก็มีครับ พอเจ้าของรู้ ก็ ขายไปซื้อคันใหม่เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ ปานเก้าริ้ว

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 05:41:07 PM »
 :emo59: :emo59: :emo59: :emo59: :emo59: :emo59: :emo59:
 :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: