ผู้เขียน หัวข้อ: รักษาศักดิศรีตนเอง Dm  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ nundk

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -3
รักษาศักดิศรีตนเอง Dm
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:54:16 PM »
จากกระทู้นี้

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=5802.15

.............

ว่าจะไม่เข้ามาอีกแล้ว. แต่ได้รับเกรียติจากสมาชิกท่ีไม่อยากให้เร่ืองจบ มาโพสต์เอาเร่ืองอีก

อีกทั้งกระทู้เดิมโดยล็อกโดน แอดมินฯ เลยจำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ และโทรรบกวนพ่ีนัน

ยืมยูแเซอร์เนมเพ่ือรักษาศักดิ์ศรีของตัวเอง

.………

ผม พิชิต ต่ออุดม ยูสเซอร์เนมเดิมdeath mark.  หรือ dm ได้แสดงความรับผิดชอบ

โดยการกล่าวคำขอโทษอย่างลูกผู้ชายไปแล้ว และได้ลบล็อกอินทิ้งเพ่ือแสดงความรับชอบ

โดยไม่ต้องให้มีผลกระทบ และเป็นเยี่ยงอย่าง ในภายภาคหน้า. โดยไม่ต้องให้พวกคุณๆ

ผู้มีน้ำใจ และมิตรภาพมากำหนดกฏเกณฑ์ ชี้ถูกผิด. เพราะผมก็เ๊นลูกผู้ชายพอ

หากแต่ถ้าไม่อยากจบ  โทรมา นัดเจอ หรืออะไรก็ได้ผมยินดีเสมอ 0817523436

………

ผมเช่ือในน้ำใจลูกผู้ชาย ว่าถ้าเอยขอโทษแล้ว ทุกอย่างน่าจะจบ

แต่สำหรับ ผู้ท่ีไม่ยอมจบผมถือว่า บุคคลผู้นั้นไม่สมครวถูกเรียกว่าลูกผู้ชาย

สุดท้ายผู้ดูแลเวป กรุณาอย่าลบ หรือล็อกกระทู้นะครับ

เพ่ือจะได้เป็นตัวอย่างของบุลคลอ่ืนต่อไป ว่าถ้าไม่ใช่พวกเดียวกันอย่าพลาด

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
Re: รักษาศักดิศรีตนเอง Dm
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:56:29 PM »
 :like: :like: :like: :like:

ใจเย็นๆครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:06:27 PM »

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=5802.15

ว่าจะไม่เข้ามาอีกแล้ว. แต่ได้รับเกรียติจากสมาชิกท่ีไม่อยากให้เร่ืองจบ มาโพสต์เอาเร่ืองอีก

อีกทั้งกระทู้เดิมโดยล็อกโดน แอดมินฯ เลยจำเป็นต้องตั้งกระทู้ใหม่ และโทรรบกวนพ่ีนัน

ยืมยูแเซอร์เนมเพ่ือรักษาศักดิ์ศรีของตัวเอง

.………

ผม พิชิต ต่ออุดม ยูสเซอร์เนมเดิมdeath mark.  หรือ dm ได้แสดงความรับผิดชอบ

โดยการกล่าวคำขอโทษอย่างลูกผู้ชายไปแล้ว และได้ลบล็อกอินทิ้งเพ่ือแสดงความรับชอบ

โดยไม่ต้องให้มีผลกระทบ และเป็นเยี่ยงอย่าง ในภายภาคหน้า. โดยไม่ต้องให้พวกคุณๆ

ผู้มีน้ำใจ และมิตรภาพมากำหนดกฏเกณฑ์ ชี้ถูกผิด. เพราะผมก็เ๊นลูกผู้ชายพอ

หากแต่ถ้าไม่อยากจบ  โทรมา นัดเจอ หรืออะไรก็ได้ผมยินดีเสมอ 0817523436

………

ผมเช่ือในน้ำใจลูกผู้ชาย ว่าถ้าเอยขอโทษแล้ว ทุกอย่างน่าจะจบ

แต่สำหรับ ผู้ท่ีไม่ยอมจบผมถือว่า บุคคลผู้นั้นไม่สมครวถูกเรียกว่าลูกผู้ชาย

สุดท้ายผู้ดูแลเวป กรุณาอย่าลบ หรือล็อกกระทู้นะครับ

เพ่ือจะได้เป็นตัวอย่างของบุลคลอ่ืนต่อไป ว่าถ้าไม่ใช่พวกเดียวกันอย่าพลาด

คุณไม่ต้องนัดเจอหรอกครับ  ร้านผม บ้านผมทั้ง2แห่ง คุณรู้จักดี

1.การจัดทริปหน้าร้อนครั้งนี้  ผมได้โพลสและเขียน อย่างชัดเจนแล้วว่า ให้ลงชื่อและโอนเงินก่อน  เพราะผมต้องไปจองห้องพัก แจ้งจำนวนคนเรื่องอาหาร.........แต่คุณไม่โอน  ผมโทรไปคุณไม่โอน แต่บอกว่าจะโอน

2.วันงาน ผมทวงคุณแบบมิตรที่สนิทกัน  คุณยังไม่จ่าย  แล้วได้ทวงอีก 1 ครั้ง คุณก็ไม่ควัก  การจะทวงเงินใคร สำหรับผม ยากส์กว่าการจะซื้อสร้อยเพชรซะอีกเพราะเขิล แต่ก็ต้องทวง

3.กลับมาจากการไปทริปนี้ 2 วันผ่านไป คุณก็ไม่คิดจะโอน  คุณนิ่งเฉย

4.ผมตัดสินใจลงกระทู้ แต่ ผมเขียนทุกอย่างตามเนื่อเรื่องจริงๆทั้งหมด  คุณถึงจะโอน

5.การขอโทษของคุณ  ........มันไม่สะอาดจริง  คุณอวยพร คุณลบLogin คุณก็รู้ว่าคุณคิดอะรัยอยู่บ้าง

ลูกผู้ชาย ตัวเป็นๆ 1.เค้าจะไม่ต้องให้คนอื่นทวง เกิน 1 ครั้งหรอก ลูกผู้ชายตัวเป็นๆ เค้าจะ ไม่ลืม ไม่เบลอ ไม่สำเพล่า จนเกิน 2 ครั้งหรอก เพราะผมเก็บเงินมาไม่ใช่ว่า เอามาใช้เอง มันเป็นเรื่องของส่วนรวม

2..ลูกผู้ชาย ถ้าผิดเค้าจะ ยอมรับ ขอโทษ แต่จะไม่เถียงไม่รุ่นแรง ไม่ท้าตีท้าต่อยไปทั่ว ถ้าลูกผู้ชายคนนั้น ทำผิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 01:18:56 PM โดย cabriolet »

gin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:10:46 PM »
""""ทะเลาะ"""""

ผมเชื่ออย่างหนึ่งว่า
เมื่อคนเราอยู่ใกล้ๆ กัน
สนิทกันจริงๆ
ไม่ว่าจะเป็นฐานะอะไรก็ตาม
พ่อ แม่ ลูก แฟน เพื่อน ฯลฯ
มันจะต้องมีความเห็นไม่ลงรอยกันบ้าง
เป็นบางเวลา
และบางครั้งความเห็น
หรือทัศนคติที่ไม่ตรงกัน
ก็ทำให้เกิดการทะเลาะกันขึ้นมา
ดังนั้นในความรู้สึกผม
การทะเลาะกัน
เป็นเรื่องปกติมากๆ
คนที่บอกว่าสนิทกันมากแล้ว
แต่ยังไม่เคยทะเลาะกัน
ผมว่า…
เขาสองคนยังไม่รู้จักกันทุกด้าน
เพราะเวลาทะเลาะกัน
เราจะเห็นด้านที่ดีน้อยหน่อย
(ก็คือร้ายนั่นแหละ) ของอีกคน
เมื่อทะเลาะกันเสร็จแล้ว
เราก็จะรู้จักกันมากขึ้น
แต่…
ความสำคัญของการทะเลาะกัน
ไม่ได้อยู่ที่เวลาทะเลาะกัน
สำหรับผม
มันอยู่ที่หลังทะเลาะกันมากกว่า
เราสองคนสามารถทำให้การทะเลาะกันครั้งนั้น
เป็นสิ่งที่ทำให้เราสองคนรู้จักกันมากขึ้น
“และไม่บั่นทอนความรู้สึกดีๆ ของทั้งคู่”
ได้หรือไม่
สิ่งสำคัญมันอยู่ที่ตรงนั้น
ถ้าเราสามารถทำให้การทะเลาะกันนั้น
“เป็นโมฆะทางความรู้สึก”
คือไม่มีผลอะไรกับความรู้สึกของเราทั้งคู่
ความรู้สึกดีๆ ของเราทั้งคู่ก็ยังคงเดิม
แต่…
“ไม่เป็นโมฆะทางความเข้าใจ”
คือทั้งสองคนกลับได้ความเข้าใจเพิ่มขึ้นมา
การทะเลาะกันครั้งนั้นก็คุ้มแล้วที่เกิดขึ้น
ผมพูดอย่างนี้ ผมไม่ได้ชอบการทะเลาะหรอกครับ
แต่อยากให้ทุกๆ คนมองการทะเลาะเสียใหม่
เมื่อไรก็ตามที่คุณทะเลาะกับคนที่สำคัญของคุณ
จงจำไว้ว่า
1. ถ้าแคร์เขา และกลัวเสียเขาไป
อย่าปากหนักที่จะเอ่ยคำว่าขอโทษ
2. แม้เขาจะเป็นฝ่ายขอโทษเราก่อน
เราก็ควรขอโทษเขาเช่นกัน
อย่างน้อยเราก็พูดไม่ดีกับเขาด้วย
3. หลังการทะเลาะ ลองคิดดูหน่อย
ว่าความรู้สึกของคุณทั้งคู่ แย่ลงหรือเปล่า
ถ้าแย่ลง หาวิธีการง้อต่อไป ถึงแม้ว่า
เรื่องที่ทะเลาะนั้นจบแล้วก็ตาม
4. การลงท้ายตอนหลังด้วยการแสดงออกถึง
ความแคร์และความรักกับคนๆ นั้นก็สำคัญ
ทำให้เขารู้เถอะว่า…เรารักเขาแค่ไหน
5. ถ้าคุณทั้งสองคนทะเลาะกัน
อย่าทิ้งเอาไว้นานข้ามคืน หรือข้ามวัน
คุณไม่รู้ว่า หลังจากนั้นคุณจะได้เจอกันอีกหรือเปล่า จริงไหม?
ถ้าต้องจากกันด้วยความรู้สึกแย่ๆ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น
คนที่จะเสียใจไปตลอดชีวิต ก็คือคุณเอง

http://www.youtube.com/watch?v=NA7UNhYl_MQ&feature=colike

ค้างคาวเข้ามาเบรค..เห็นถ้าจะไม่ดีหยิบอะไรได้ก็โยนลงไปก่อน ไอ้ข้อความข้างบนก็หยิบมาบอกกัน...เดี๋ยวถ้าใครไม่จบ,,,กรูจะจับทำผัวให้หมด,,,,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 01:28:09 PM โดย gin »

mad_monkey

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:42:58 PM »
พี่ yume จุ๊ฟๆ  ระวังโดนค้างคาวจับทำผัวนะ

ออฟไลน์ bun mx5

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:46:52 PM »
พี่ yume จุ๊ฟๆ  ระวังโดนค้างคาวจับทำผัวนะ
556 ลบละอ่านข้อความค้างคาวไฟไม่จบ ฮิ้วๆ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:52:35 PM »
ทุกอย่างทุกคนได้พูดแล้ว ทั้งคนที่อยากจะพูดแต่แรกแล้วไม่ได้พูด

และทั้งคนที่ได้พูดและอธิบายในส่วนที่คิดว่าอยากให้คนอื่นเข้าใจ

เพื่อนๆในนี่จะอ่านโดยไตร่ตรองและใช้วิจรณญานเอง ด้วยความเป็นลูกผู้ชาย

ทุกอย่างทุกฝ่ายได้พูดออกมาแล้ว ก็ขอให้ทุกคนเคารพทุกฝ่ายด้วย

ถ้าคิดว่าเคยเป็นเพื่อนกัน ก็ขออย่าท้าตีท้าต่อยกัน เอาเหตุผลมาคุยกันดีกว่า

สังคมนี้จะอยู่ได้ถ้าทุกคนช่วยเหลือกัน

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:42:29 PM »
"ให้อภัย" ซ่ึงกันและกัน เร่ืองจบแน่นอนครับทุกท่าน

ออฟไลน์ nundk

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 04:29:43 PM »

.………

ผม พิชิต ต่ออุดม ยูสเซอร์เนมเดิมdeath mark.  หรือ dm ได้แสดงความรับผิดชอบ

หากแต่ถ้าไม่อยากจบ  โทรมา นัดเจอ หรืออะไรก็ได้ผมยินดีเสมอ 0817523436

………

คุณไม่ต้องนัดเจอหรอกครับ  ร้านผม บ้านผมทั้ง2แห่ง คุณรู้จักดี

1.การจัดทริปหน้าร้อนครั้งนี้  ผมได้โพลสและเขียน อย่างชัดเจนแล้วว่า ให้ลงชื่อและโอนเงินก่อน  เพราะผมต้องไปจองห้องพัก แจ้งจำนวนคนเรื่องอาหาร.........แต่คุณไม่โอน  ผมโทรไปคุณไม่โอน แต่บอกว่าจะโอน

2.วันงาน ผมทวงคุณแบบมิตรที่สนิทกัน  คุณยังไม่จ่าย  แล้วได้ทวงอีก 1 ครั้ง คุณก็ไม่ควัก  การจะทวงเงินใคร สำหรับผม ยากส์กว่าการจะซื้อสร้อยเพชรซะอีกเพราะเขิล แต่ก็ต้องทวง

3.กลับมาจากการไปทริปนี้ 2 วันผ่านไป คุณก็ไม่คิดจะโอน  คุณนิ่งเฉย

4.ผมตัดสินใจลงกระทู้ แต่ ผมเขียนทุกอย่างตามเนื่อเรื่องจริงๆทั้งหมด  คุณถึงจะโอน

5.การขอโทษของคุณ  ........มันไม่สะอาดจริง  คุณอวยพร คุณลบLogin คุณก็รู้ว่าคุณคิดอะรัยอยู่บ้าง

ลูกผู้ชาย ตัวเป็นๆ 1.เค้าจะไม่ต้องให้คนอื่นทวง เกิน 1 ครั้งหรอก ลูกผู้ชายตัวเป็นๆ เค้าจะ ไม่ลืม ไม่เบลอ ไม่สำเพล่า จนเกิน 2 ครั้งหรอก เพราะผมเก็บเงินมาไม่ใช่ว่า เอามาใช้เอง มันเป็นเรื่องของส่วนรวม

2..ลูกผู้ชาย ถ้าผิดเค้าจะ ยอมรับ ขอโทษ แต่จะไม่เถียงไม่รุ่นแรง ไม่ท้าตีท้าต่อยไปทั่ว ถ้าลูกผู้ชายคนนั้น ทำผิด

ครับ รับทราบครับ คุณได้ทำตามหน้าที่ของคุณถูกต้องแล้วครับ

แต่ประเด็นโอนหรือไม่โอนนั้น  ได้จบประเด็นไปตั้งแต่ผม ยอมรับผิด + โอน + ลบล็อกอินไปแล้วไม่ใช่หรือครับ ( หรือไม่ )

ดังนั้นคุณกำลังหลงประเด็น และหยิบประเด็นเก่าขึ้นมาอีกครั้ง โดยจำกัดวงของเหตุการณ์ครั้งนี้ว่าผมจงใจ " ไม่จ่าย "

เพราะฉะนั้น จึงไม่มีประโยชน์อันใดเลย ในการที่จะอธิบายให้ฟัง ผมจึงไม่อธิบาย และก้มหน้า รับผิด โดยเอยคำว่า " ขอโทษ "

ส่วนคำพูดที่ว่า  " ผมไม่สะอาดจริง ในการขอโทษ "  ถ้าบอกแล้วไม่เชื่อ คุณจะให้ผมทำไงหละครับ  เพราะอย่างน้อยๆ ผมก็

คงไม่ยอมให้พวกคุณมาลงโทษผมก่อน ผมรู้ตัว ผมจึงลบล็อกอินก่อน  โดนลงโทษ

ส่วนคำพูดที่ผม ตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมานั้น  ถ้ามันทำให้คุณคิดอย่างนั้น ก็คงอาจเป็นเพราะว่า คุณกำลังใช้อารมณ์ในการอ่าน

หรือป่าว ไม่ทราบได้ หากแต่ใช้ใจที่เป็นธรรมในการอ่านแล้ว หละก็จะเห็นได้ว่าทั้งหมดทั้งปวงนั้น ไม่มีอะไรเลย

แต่ที่ไม่จบเพราะ พวกคุณเองที่ไม่ยอมให้จบ ยังมาเขี่ย ทั้งๆ ที่ผมยอมทุกอย่างแล้ว

.................

แล้วคุณจะให้ผมทำยังไงครับ ให้ผมโดนประนามซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า โดยที่เรื่องมันจบแล้ว และก็มาขุดขึ้นมาพูดเป็นขี้ปากอีกนั้นเหรอครับ

โดยที่สมาชิกที่ไม่มีหน้าที่ในการจัดงาน เข้ามาเขี่ย เข้ามาสอย กันเป็นระยะ โดยไม่มีใครมาห้ามปราม

และอย่างนี้เหรอครับ ที่พวกคุณเรียกว่า "้ น้ำใจ  มิตรภาพ และการให้อภัย " ในหลายๆ กระทู้ที่เกิดปัญหา

ผมเชื่อว่า คนเราทุกคนไม่มีใครถูก 100%  ผิด 100%  ดั่งพระุุพุทธองค์เคยบอกกล่าว

แต่การทำผิด แล้วรู้ผิด  นั้นแหละคือสิ่งที่เรียกว่า ชีวิต

ผมคนจนๆ คนหนึ่ง ไม่มีเพรชพลอย แก้วแหวนอันใด หากแต่ รักและถวิลหา mx5 มาตลอด

....................

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่เคยพบปะกัน และเข้าใจ + พยายามไกล่เกลี่ย

ขอบคุณมากครับ

...................

อีกเรื่อง  ทั้งผม และคุณ ก็ไม่ใช่เด็กๆ กันแล้ว ทำมาหากินกันมาก็ไม่ใช่ ปีสองปี  เรื่องวิวาท นั้นลืมไปเถอะครับ

ดังนั้นผมไม่ท้าใครหรอกครับ  หากแต่ท่านใดที่ยังติดใจสงสัย โทรหาผม หรือ นัดผม คุยจะได้รู้เรื่องราวทั้งหมด

ว่าจริงๆ ผมไม่ได้มีเจตนา เช่นนั้น

ขอบคุณครับ

พิชิต ต่ออุดม

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 05:01:01 PM »
มีใครยังไม่จบอีกมั๊ย