ผู้เขียน หัวข้อ: NA อยากเปลี่ยน เบรคหลัง  (อ่าน 4187 ครั้ง)

ออฟไลน์ rmeng_cm

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
NA อยากเปลี่ยน เบรคหลัง
« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 04:57:59 PM »
NA 1.6 อยากเปลี่ยนเบรคหลัง เอาของไรมาใส่ได้บ้างครับ มีความในใจอย่างนี้ครับ อยากได้จานแบบ เจาะรู หน้าหลังที่รู้มาไม่เท่ากัน จานหน้าได้มาแล้วครับ ได้มาจากของเบียร์ตั้งปีแล้วนู่น ส่วนหลัง ผมไม่แน่ใจว่า จะหาได้ไหม ความจริงแล้ว ถ้าเปลี่ยน อยากได้แบบเจาะรู แล้วถ้าดีเข้าไปอีกอยากได้จานที่ใหญ่ขึ้น แต่ เคยถามช่าง ตอนเปลี่ยนจานหน้าใส่เค้าบอกว่า  Max เรามันเล็ก มันใส่จานโตไม่ได้หรอก เพราะมันติด (max ผม มัน 15" ครับ) เลยอยากถามเป็นแนวทางครับ
1. หน้าจาน หน้าหลังไม่เท่ากันใช่ไหมครับ (ขอขนาดได้ไหมครับเพราะจำไม่ได้เหมือนกัน นานมาแล้วเคยถามเบียร์ไว้ตอนนั้นจดไว้แต่เอาไปไว้ไหนไม่รู้แล้ว)
2. เราเอาจานหน้ามาใส่หลังได้ไหม จำได้ว่ามันต่างกันนิดเดียว ไม่เคยลองตอนนั้นไม่ได้ให้เค้าถอดมาลองครับมีใครเคยลองบ้าง
3. ที่เคยได้ยินมาแต่ไม่แน่ใจ เอา NA 1.8 มาใส่ได้เลย ใช่ไหม
4. เปลี่ยนจานแล้วต้องเปลี่ยน คาลิเปอร์ด้วยไหม รวมถึงผ้าเบรคด้วย หรือไม่เปลี่ยนได้ไหม
5. ถ้าเอาไปเจาะเอง(เชียงใหม่ไม่มีที่รับเจาะเลย ถามมาแทบทุกร้าน) กทม มีที่แนะนำไหม หรือมีความเห็นอย่างไรบ้าง
6. ถ้าไม่เจาะ เซาะก็ยังดี อันไหนแนะนำ

ปล.ขออภัย ด้วยนะครับที่มีแต่คำถามมากมาย ความจริงแล้วคำถามเหล่านี้ มันมีอยู่ในผมมานานแล้ว(ตั้งแต่ได้รถมา เมื่อปีกว่า ๆ แต่ไม่เคยเปิดตัวเลยพึ่งจะลองถามเมื่อปีนี้เอง) ไม่ว่าจะเป็นคำถามอื่น ๆ ที่เคยถามไว้ในนี้ ทั้งโช๊ค ทั้งค้ำ ทั้งปอดบวม ทั้งนู่นนั้นนี่ มากมาย บางครั้งหาในกูเกิลก็ตอบแบบมั่วๆ กันไปบ้าง ผิดถูกก็เจ็บตัวอีก แต่ คำตอบที่ผมได้ในนี้เป็นคำตอบที่ผมรู้สึกดีเอามาก ๆ เพราะตอบกันจากประสบการณ์ ผมต้องบอกตามตรงผมพึ่งจะมีโอกาสได้เล่นกับรถแบบนี้ ขับแบบเดิม ๆมาตลอด(ได้ไอ่ตัวเล็กมาดันมีเทอร์โบ บวกกับ แต่นู่นนั้นนี่นิดนึงก็เลยมีคำถามตามมาอะครับ) ก็เลยอาจจะมีคำถาม ที่ต้องกวนใจเพื่อน ๆ พี่ใน คลับหน่อยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2012, 05:02:14 PM โดย rmeng_cm »
I love miata

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
Re: NA อยากเปลี่ยน เบรคหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:14:54 PM »
ผมก็เพิ่งได้รถมาครึ่งปี มือใหม่เหมือนกันครับ ตกลงถ้าเบื่อฝาเจาะรู อย่าลืมคิดถึงผมนะครับ

• *
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:23:29 PM »
ไม่เบื่อแน่ครับ เพราะซื้อมายังไม่ได้ใส่ด้วยซ้ำ ที่บ้านไม่อนุญาติ แอบอิจฉาคุณmeangza ได้แต่งรถตามใจ ทั้งโป่งรถนั้นนนู่นนี่ ผมสิ เห่อๆๆ  :'( ขืนทำเจอไข้โป้ง ขอผมถ้าทำไรต้องไม่เกี่ยวกับหน้าตาหรือตัวถังจึงจะอนุมัติ ไม่เกินวันศุกร์นี้เดี๋ยวถ่ายรูปลงให้เอาไว้ในห้องซื้อขายครับ  :emo64: ปล.แต่ต้องเอาไปเก็บงานนะครับเพราะตอนที่เอามาก็เป็นมาอย่างนั้นอยู่แล้ว มาตั้งแต่คุณนาแล้ว

ออฟไลน์ meangza

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 0
  • ไม่เคยว่างไปมิตติ้งซะที เฮ้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:05:55 PM »
รับแซ่บ คร๊าบ 55555 กำลังหาวิธีลดอุณหภูมิห้องเครื่องอยู่ครับช่วงนี้ เข็มความร้อนไม่ขึ้นแต่ทำไมมีความรู้สึกเหมือนมันจะโคตะระร้อนเลยก็ไม่รู้ รึว่าช่วงนี้อากาศมันร้อนมากก็ไม่รู้ครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 06:31:08 PM »
ตอนนี้มีเบรก na8 หน้าหลัง แต่ต้องเปลี่ยนผ้าเบรกหน้านะ แนะนำเซาะร่อง มากกว่าเจาะครับ

ถ้าเอาเดี๋ยวจัดการ เซาะร่องพร้อมใส่ ส่งให้เลย ส่วนแผ่น บังด้านหลังใช้ดันไปข้างหลังเอาจะดีกว่า

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 01:25:39 AM »
1.จานหน้าต้องใหญ่กว่าข้างหลังเสมอ ถ้าหลังใหญ่กว่าหน้าเวลาเบรคก็เป๋ปัด เหมือขี้จักรยานแล้วเบรคแต่หลังล้มดิคับ

2.ไม่ได้คับ เพราะหุบเข้าหุบออกไม่เท่ากันคับ

3.ใส่ได้เลยคับ เอาทั้งจานเอาทั้งคาริเปอร์มาด้วยนะคับ ถ้าได้ทั้งคอม้า1.8ก็ยกใส่เลย แต่ถ้าได้แต่จาน+คาริปก็ต้องDIYดัดแผ่นบังลมเบรคหน่อย (แผ่นจาติดมากับคอม้า)เพื่อหลบจานเบรคที่ใหญ่ขึ้น

4.ตามข้อ3เลยคับ ดูสภาพผ้าเบรคที่ได้มาด้วย ถ้าเหลือน้อยก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย

5.อย่าเจาะเลยคับ จานเคยใช้มาแล้ว ร้อนๆเย็นๆ ยืดๆหดๆ..คิคิ กดเบรคไปจานแตกงานจางอกคับ แต่ถ้าอยากใส่จานมีรูก็หาของที่มันมีมาดีกว่าคับ แต่ถ้าหาไม่ได้แต่มันคันก็เจาะ อย่ารูใหญ่มาก และถี่เกินไปคับ

6.ถ้าชอบลายจาน อันนี้แนะนำ มิลิ่งเป็นเส้นดีกว่า ไม่ต้องลึกมากละ (สงสารช่างเจียรจานเค้า เดียวใบมีดเค้าจาหักตอนเจียรหน้าครั้งต่อไป ) เลือกเอาเลยจาเอาเอียงกี่องศา จาเอากี่เส้น ตามงบเลยพี่

ปล. NA6ป๋มก็เปลี่ยนเบรคหน้าหลังมาใช้NA8 ก็เบรคดีขึ้นกว่าเดิมคับ ถ้าให้ดี เพิ่มหม้อเป็นชั้นครั่งอีกสักหน่อย เบรคนุ่มหนึบดีคับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 02:41:45 PM »
1.จานหน้าต้องใหญ่กว่าข้างหลังเสมอ ถ้าหลังใหญ่กว่าหน้าเวลาเบรคก็เป๋ปัด เหมือขี้จักรยานแล้วเบรคแต่หลังล้มดิคับ

2.ไม่ได้คับ เพราะหุบเข้าหุบออกไม่เท่ากันคับ

3.ใส่ได้เลยคับ เอาทั้งจานเอาทั้งคาริเปอร์มาด้วยนะคับ ถ้าได้ทั้งคอม้า1.8ก็ยกใส่เลย แต่ถ้าได้แต่จาน+คาริปก็ต้องDIYดัดแผ่นบังลมเบรคหน่อย (แผ่นจาติดมากับคอม้า)เพื่อหลบจานเบรคที่ใหญ่ขึ้น

4.ตามข้อ3เลยคับ ดูสภาพผ้าเบรคที่ได้มาด้วย ถ้าเหลือน้อยก็เปลี่ยนใหม่ไปเลย

5.อย่าเจาะเลยคับ จานเคยใช้มาแล้ว ร้อนๆเย็นๆ ยืดๆหดๆ..คิคิ กดเบรคไปจานแตกงานจางอกคับ แต่ถ้าอยากใส่จานมีรูก็หาของที่มันมีมาดีกว่าคับ แต่ถ้าหาไม่ได้แต่มันคันก็เจาะ อย่ารูใหญ่มาก และถี่เกินไปคับ

6.ถ้าชอบลายจาน อันนี้แนะนำ มิลิ่งเป็นเส้นดีกว่า ไม่ต้องลึกมากละ (สงสารช่างเจียรจานเค้า เดียวใบมีดเค้าจาหักตอนเจียรหน้าครั้งต่อไป ) เลือกเอาเลยจาเอาเอียงกี่องศา จาเอากี่เส้น ตามงบเลยพี่

ปล. NA6ป๋มก็เปลี่ยนเบรคหน้าหลังมาใช้NA8 ก็เบรคดีขึ้นกว่าเดิมคับ ถ้าให้ดี เพิ่มหม้อเป็นชั้นครั่งอีกสักหน่อย เบรคนุ่มหนึบดีคับ
:like:

แจ่มมาก ขอบคุณมาก ๆ ครับ เดี๋ยวจะลองดู โห่ๆๆ เสียตังค์กับ นา อีกแล้วแน่เลยแล้วเดี๋ยวโทรหาครับ

ถามเติมอีกนิด จาน 1.8 ใหญ่กว่า 1.6 ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2012, 02:45:57 PM โดย rmeng_cm »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 05:53:20 PM »

:like:

แจ่มมาก ขอบคุณมาก ๆ ครับ เดี๋ยวจะลองดู โห่ๆๆ เสียตังค์กับ นา อีกแล้วแน่เลยแล้วเดี๋ยวโทรหาครับ

ถามเติมอีกนิด จาน 1.8 ใหญ่กว่า 1.6 ใช่ไหมครับ

ใหญ่กว่านิสหน่อย

จานหน้าของNA6 กว้าง235mm.หนา18mm. หลัง231mm.หนา9mm.

จานหน้าของNA8 กว้าง 255mm.หนา20mm. หลัง251mm.หนา9mm.

ดังนั้นถ้าเปลี่ยนต้องเอาทั้งจานทั้งคาริมาด้วย

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 05:58:27 PM »
แถมข้อมูลNBให้อีกหน่อย

NB8C ไม่วาล์วแปรฝัน กับNB AUTO จานหน้าหลังเท่าNA8

ส่วนNB8Cวาล์วแปรฝัน หน้ากว้าง270mm. หนา20mm. หลังกว้าง265mm. หนา9mm.

อันนี้วัดจิงกับชุดสำรองที่รอเปลี่ยนอยู่

ชุดนี้ใส่กับล้อ15ได้แต่ต้องดูที่OFFก้านหลบ แต่ถ้าเอาสบายๆล้อ16ไม่ติดแน่

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:29:09 PM »
ขอบคุณ Tle MinicA มากครับ ... สำหรับข้อมูลดี ๆ วิธีการแก้ไขปัญหา ของแท้-ของเทียบ รวมถึงแหล่งซื้อขายที่ได้ของดี-ตรงรุ่น-ในราคาที่เป็นกันเอง  :-*

Thank หลาย ๆ เน้อ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2012, 06:33:07 PM »
ขอบคุณ Tle MinicA มากครับ ... สำหรับข้อมูลดี ๆ วิธีการแก้ไขปัญหา ของแท้-ของเทียบ รวมถึงแหล่งซื้อขายที่ได้ของดี-ตรงรุ่น-ในราคาที่เป็นกันเอง  :-*

Thank หลาย ๆ เน้อ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ยินดีคับพี่...ป๋มก็ลองมั่วๆดู ทำเองบ้าง ให้ลูกพี่ที่อยู่นครปฐมช่วยบ้าง(เครื่องมือไม่ครบ) ทำไปเครียดไป แต่ก็หนุกดีกับรถของเรา แต่ไม่หนุกทุกครั้งที่ควักตังค์...555

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 05:32:19 PM »
งง ตรงข้อ 2ครับ
คือ 2.ไม่ได้คับ เพราะหุบเข้าหุบออกไม่เท่ากันคับ คือ....

ที่ไม่ได้เพราะความหนาของจาน 9 กับ 20 ด้วยใช่ไหมครับ ถามต่ออีกนิดครับ... ขอบคุณอีกครั้ง

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:20:54 PM »
คือ 2.ไม่ได้คับ เพราะหุบเข้าหุบออกไม่เท่ากันคับ คือ....

ที่ไม่ได้เพราะความหนาของจาน 9 กับ 20 ด้วยใช่ไหมครับ ถามต่ออีกนิดครับ... ขอบคุณอีกครั้ง

ความหนาของจานไม่เท่ากันก็มีส่วนคับ หน้าหนาเพราะคลีบระบาย หลังบางกว่าไม่มีคลีบระบาย เอาจานหน้ามาใส่หลัง มันจายัดไม่เข้าที่คาริปหลังนะคับ

ส่วนที่ป๋มบอกหุบเข้าออก หมายถึงในรูปคับหน้าหลังไม่เท่ากัน  เอาหน้ามาใส่หลังหุบไไปมากก็ติดคอม้าในดิคับ ถ้าหุบน้อยก็ยื่นออกนอก

(ในรูปนี่รูปแทนนะคับ)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 10:19:52 AM »

ความหนาของจานไม่เท่ากันก็มีส่วนคับ หน้าหนาเพราะคลีบระบาย หลังบางกว่าไม่มีคลีบระบาย เอาจานหน้ามาใส่หลัง มันจายัดไม่เข้าที่คาริปหลังนะคับ

ส่วนที่ป๋มบอกหุบเข้าออก หมายถึงในรูปคับหน้าหลังไม่เท่ากัน  เอาหน้ามาใส่หลังหุบไไปมากก็ติดคอม้าในดิคับ ถ้าหุบน้อยก็ยื่นออกนอก

(ในรูปนี่รูปแทนนะคับ)

แจ่ม ครับ  :like: ขอบคุณ สำหรับความรู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2012, 10:34:37 AM โดย rmeng_cm »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:57:05 AM »
ยินดีคับ