ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ NC1 ขนาดเท่าไรครับ  (อ่าน 2821 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซูม..ซู๊ม..ซูม

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
ล้อ NC1 ขนาดเท่าไรครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 01:48:51 PM »
 หน้ากว้าง ออฟเซ็ท นน.ล้อเปล่าเท่าไรครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
Re: ล้อ NC1 ขนาดเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 02:25:39 PM »
17/7 off 55

mad_monkey

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 04:05:14 PM »
17/7 off 55

นึกว่าตอบ ถามพี่ต้นอีก5555

ออฟไลน์ Joke_Lowrider

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 06:22:21 PM »

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 10:41:26 PM »
ถามพี่ต้น มีเบอร์ป่าว

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 12:22:26 AM »
ถ้า17ถามพี่ต้น เพราะเห็นมีกองที่บ้าน แต่ถ้า16ถามพี่ยุ่งเลย เห็นมีกองอยู่ที่บ้านเช่นกานคับ

deathmark

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 07:46:09 AM »
17/7 off 55

นึกว่าตอบ ถามพี่ต้นอีก5555

555555555555  ครับผม  เป็นแค่บางอย่่างครับ  พื้นฐานภายนอกที่ไม่เกี่ยวกับทางเทคนิค เครื่องยนต์กลไก ผมก็งูๆ ปลาๆ  ตอบได้ก็ตอบ

ไม่ต้องไปพึ่งบุคคลที่ 3  ครับ  ดีกว่าปล่อยให้กระทู้ของสมาชิกใหม่  เงียบเหงา  เคว้งคว้าง

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=5142.0

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=4753.0

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=4709.0

ผมเป็นพ่อค้า ครับ  แต่ไม่ได้ขายสินค้าเกี่ยวกับรถยนต์ หรือเครื่องยนต์กลไก ที่จะมีส่วนได้เสียในการตอบคำถาม

ดังนั้น

ผมสนิทกับใครก็เชียร์ คนนั้น แต่การเชียร์  เราก็ต้องรู้ด้วยว่าเค้าดีหรือไ่ม่ดี เพราะบางที เชียร์ไป   ให้ไป

ปรึกษา  เจอคนไม่ดี อู่ไม่ดี งานออกมาไม่เรียบร้อย เสียเวลา เสียความรู้สึก  อย่างที่สมาชิกท่านอื่นเคยมาคอมเม้นต์ให้เห็น

ยกตัวอย่าง

อย่างพวก o2 เซนเซอร์ ที่ห้าง กับ ข้างนอกต่างกันเกินครึ่ง  แล้วของก็ไม่มีต้องสั่ง ( ผมหากระทู้เก่าๆ อ่าน )

หรือบางที ห้างก็วิเคราะห์ปัญหาผิด ทำให้ต้องเสียเงิน ซ้ำซ้อน

มิตรภาพที่จะเกิด  ไม่จำเป็นต้องเป็นการหาของแต่งให้กัน  ขายของให้กัน  หากอยู่ที่น้ำใจที่มีให้กันมากกว่าอื่นใด

ปล.แต่ตอนนี้ผมไม่ได้เป็นสมาชิก  เพราะไม่มี mx5 แล้ว แต่ก็ยังหลงไหล ใฝ่ฝันถึงมัน ทุกวัน

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:14:18 AM »
มาขอบคุณเพื่อนสมาชิกคุณ deathmark คุณ TleMinicA และท่านอื่น ๆ ที่คอยตอบคำถามกระทู้อยู่อย่างสม่ำเสมอ แม้ว่าหลายคำถามนั้นหากไปย้อนอ่านกระทู้เก่า ๆ ก็จะพบว่าเคยมีถามอยู่หลายครั้งเช่นกัน  8)

จึงอยากแนะนำเพื่อนสมาชิกย้อนอ่านกระทู้เก่า ๆ กันบ้าง นอกจากจะได้ความรู้เพิ่มแล้ว ยังได้ศึกษาวัฒนธรรมองค์กรและเข้าใจความเป็น Miata Club มากขึ้น   :emo55:

ส่วนที่โดนใจมากที่สุดที่คุณ deathmark กล่าวมา ก็คือคำว่ามิตรภาพที่เกิดนัั้น ไม่จำเป็นต้องมาจากการหาของแต่งให้กัน ขายของให้กัน แต่ส่วนที่ผมอยากจะเพิ่มในมุมมองของผมคือคำว่า "การให้อภัย" เพราะมิตรภาพที่ยั่งยืนนั้นจะมีคำว่าการให้อภัยกันอยู่ด้วยเสมอ เสมือนคนกับเงาที่ปรากฎอยู่คู่กันตลอดเวลา  :-*

หลายครั้งที่คำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกที่มีเจตนาดี กลายเป็นการบั่นทอนหรือสุดท้ายกลายเป็นทำลายมิตรภาพกันไป ผมยกตัวอย่างจากกรณีของผมเองที่เวลามีคนสอบถามว่าซ่อมรถที่ไหน ความที่ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก เคยสนิทสนมกับอู่ข้างนอกแต่พอมีเรื่องไม่ชอบมาพากล ผมก็หันกลับมาใช้บริการจากศูนย์มาสด้าหัวหมากมาโดยตลอด นับจาก NA6 จนถึง NC1 ก็ร่วมสิบปีเห็นจะได้  :-X

เมื่อเพื่อนสมาชิกสอบถามผมก็แนะนำว่าผมใช้ศูนย์หัวหมากแล้วประทับใจ บริการดี ราคาแพงกว่าอู่แต่ก็เป็นธรรมดาของศูนย์รถยนต์ทั่ว ๆ ไปที่ราคาแพงกว่าอู่อยู่แล้ว แต่เมื่อเพื่อนสมาชิกไปใช้บริการแล้วพบประสบการณ์ที่ไม่ดี บางท่านแย่ถึงขนาดกล่าวออกอากาศไม่ได้(ประมาณว่าไม่ขอกลับไปอีกแล้ว) ... ถ้าเพื่อนสมาชิกคนนั้นไม่มาถามผม เค้าคงไม่ต้องไปศูนย์ฯ ที่ผมแนะนำ และเค้าคงไม่ต้องเจอเรื่องเลวร้ายแบบนั้น ... สรุปว่า "ผิดที่ผม" และก็เลิกคบกันนับแต่นั้นมา  ::)

ข้างต้นคือตัวอย่างจากประสบการณ์จริงของผมเอง ดังนั้นการให้คำแนะนำต่าง ๆ มันสามารถเป็นไปได้สองทางคือ "เกิดคุณ" กับ "เกิดโทษ" อยู่ที่ผลลัพธ์สุดท้ายว่าออกมาแบบไหน ถ้าออกมาแล้ว "ดี" ก็ "เกิดคุณ" ถ้าออกมาแล้ว "แย่" ก็ "เกิดโทษ" และสุดท้ายทำให้มิตรภาพดี ๆ ที่เคยมีต่อกันสั่นคลอน แล้วก็แยกย้ายกันไปในที่สุด   >:(

ผมคิดว่าสิ่งหนึ่งที่ขาดหายไปก็คือ "การให้อภัยกัน" เพราะผมเชื่อว่าคำแนะนำต่าง ๆ ที่เพื่อนสมาชิกมีให้กันในที่แห่งนี้ ล้วนแล้วแต่เกิดจากเจตนาสุจริตที่จะให้คำตอบที่ดี แนวทางที่ถูกต้อง เพื่อเกิดประโยชน์ต่าง ๆ กับเพื่อนสมาชิกสูงสุด น้อยเหลือเกินที่ตั้งใจจะเข้ามาหาผลประโยชน์หรือกอบโกยกำไรอย่างไม่สนใจใด ๆ ทั้งสิ้น  :emo51:

เขียนมายาวไปหน่อย อ่านเมื่อยกันเลยทีเดียว แต่เป็นสิ่งหนึ่งที่อยากจะสื่อสารกับเพื่อนสมาชิกเพราะมันค้างคาใจมานาน มิตรภาพ-การให้อภัย-น้ำใจที่มีให้กัน ณ ที่แห่งนี้มันกว้างใหญ่ยิ่งกว่ามหาสมุทร ... จึงอยากให้รักษามันไว้ตราบนานเท่านาน  :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 09:52:29 AM »
ผมขออนุญาตเสริมอีกนิดนึงด้วยนะครับว่า "ไม่จำเป็นต้องมีรถ ก็เป็นสมาชิกชมรมได้เสมอ"  :like:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:00:45 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ พอดี อ่านกระทู้เก่าๆแล้วไม่เจออ่ะครับ
ปล. นน ล้อเปล่าเท่าไรครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:16:11 AM »
บอกตามตรงนะ กระทู้ทั้งสามที่ยกตัวอย่างมา ที่ผมได้ตอบไป เหตุเพราะ
 1. Nc ผมไม่เคยเป็นเจ้าของ เลยไม่รู้ปัญหา
2.กระนั้ทู้นๆ ผมไม่เห็น อาจจะไม่ได้อ่าน เพราะตกหน้าไปเร็ว เพราะส่วนตัวจะเข้าหน้าซื้อขาย ของแต่งเป็นหลัก อ่ะ ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2012, 10:35:23 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 10:32:20 AM »
น.น. ล้อไม่เคยเห็นมีใครโพสนะครับ ต้องไปหาดูที่เวป ตปท. ดูอ่ะคับ

หรือไม่ก็ลองถอดไปชั่งกันเลยครับ แต่รับรองว่าล้อของ Mazda

เบากว่าล้อรถติดรถยี่ห้ออื่นแน่นอนครับ เห็นมาหลายรุ่นแล้ว เบาๆทั้งนั้น

ทั้งล้อ Lantis , RX7 , MX5 ลองดูครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 11:57:06 AM »
ตอนนี้ยังไม่มีรถเลยอ่ะครับ แต่แอบคิดว่า ถ้าได้รถมาแล้วจะเปลี่ยนเป็นล้อเบา เลยอยากรู้ว่ามันจะเบากว่าสักกี่ กก.