ผู้เขียน หัวข้อ: catalylic converter ตัน  (อ่าน 1547 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanakit_vong

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 4
catalylic converter ตัน
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 07:11:26 PM »
รถ nb ถ้า catalylic convertor ตันมีไฟโชว์ ถ้าไม่เปลี่ยน ยังสามารถขับได้ไหม มีผลอะไรไหม ถ้าเปลี่ยนราคา อะไหล่ เบิกห้าง กับ ข้างนอกราคา เท่าไร ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ton-diy

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 26
Re: catalylic converter ตัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:41:12 PM »
หวัดดีครับ
ลองเช็คโค้ตที่ไฟเอ็นจินที่โชร์ แล้วหรือยังครับ โดยปกติตัวแคตนี้ไม่ตันง่ายนะครับ ยกเว้นไปโดยกระแทกใต้ท้องมา
ส่วนมากnbจะโดยตัวอ๊อกซีเจนเซ็นเซอร์ตัวหลังแคตอ่านค่าไม่ได้ ไฟรูปเครื่องยนต์จะขึ้นโชร์ที่หน้าไมล์  :)

ออฟไลน์ tanakit_vong

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:57:57 PM »
ขอบคุณมากครับ คือเนื่องจากที่ถามเพราะผมได้ไปดูรถ nb มา ปี /2005 แล้วเค้าบอกว่าที่ไฟ เครื่องโชว์ ที่หน้าปัด เพราะว่า เค้าไปเช็คมาว่า catalylic มันตัน ขับได้ยังไม่ต้อง เปลี่ยน ถ้าเปลี่ยน ตัวละ 10,000 เลย สอบถาม ดู ครับ ผมกำลังหารถ mx5 อยู่ครับ เคย เกือบได้เป็นเจ้าของ รถอาจาร์ย หนุ่ม เจ้าแดงน้อย เมื่อ ต้นปี ถูก ปาดหน้าไปนิดเดียว เนี่ยก็น่าจะเกือบได้ รถที่ขาย ในหน้าซื้อขาย ที่เป็น สีเหลืองคาด ดำ 

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:53:23 PM »
ไฟ engine เตือนไม่ได้เป็นเฉพาะที่แค๊ตตันนะครับ มีอาการอื่นอีกมากมายที่เครื่องยนต์หรือระบบอิเล็กโทรนิคผิดปกติ แล้วไฟ engine โชว์  ???

เห็นด้วยกับคุณต้นให้เช็คโค้ดโดยใช้เครื่องคอมฯ ที่ศูนย์ตรวจสอบ ว่าเป็นโค้ดของแคตฯ หรือว่าอย่างอื่นผิดปกติกันแน่ อย่างไรก็ตามขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของคุณเองนะครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car: