ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ  (อ่าน 6560 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:51:37 PM »
มาลงชื่อเลือกข้อ 2 ไม่เคยไปน้ำหนาว :emo55:

ข้อ 1 แม่ฮ่องสอน-ปาย ผมไปเมื่อ Trip ก่อนปีที่แล้ว ตอนเพื่อน ๆ ออกจากลำปางแล้วเข้าเชียงใหม่ ส่วนผมแยกไปกับกำนันช้าง(มอไซค์) คุณชิน(NC2 RHT) วิ่งไปแม่สะเรียง(ทุ่งบัวตอง)-แล้วเข้าแม่ฮ่องสอน(พักค้าง1คืน) วันต่อมาจากแม่ฮ่องสอนเข้าปาย-บ่ายหน่อยกลับเข้าเชียงใหม่(พักค้าง1คืน) วันรุ่งขึ้นจากเชียงใหม่กลับกรุงเทพฯ  8)

คำแนะนำสำหรับทางเลือกที่ 1 นั้น วันเดียวจากตากเข้าแม่ฮ่องสอน(เกือบสองพันโค้ง)-แม่ฮ่องสอนเข้าปาย(พันกว่าโค้ง) เฉพาะวันศุกร์วิ่งเกือบ 3,000 โค้ง ทั้งรถทั้งคนต้องพร้อมมาก ๆ ครับ พักนอนปายอากาศดีแต่คงไม่สามารถขับรถเที่ยวตอนกลางคืนที่ปายได้ เพราะถนนเล็กและแคบ ไม่มีที่จอดรถครับ เชื่อว่าถึงที่พักแล้วคงอยากนอนพักมากกว่า เจอกับตัวเองมาคนขับเมารถไปเลย พะอีดพะอมอยู่หลายวัน ตอนจอดเนี่ยได้กลิ่นผ้าเบรคไหม้กันเลยทีเดียว(เอา NC ไป) :emo48:

มีเวลาเหลืออีกประมาณ 1 เดือน ขอให้ตรวจสอบสภาพรถโดยรอบคอบ เพราะไม่ว่าจะเส้นทางข้อ 1 หรือข้อ 2 จะต้องขับรถวันละ 6-8 ชั่วโมงอยู่แล้ว ที่สำคัญข้อมูล service ระหว่างทางสำคัญมากเช่นกัน ทั้งศูนย์มาสด้า รถลาก ทางหลวง มีไว้จะดีมาก ๆ  :)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ yai

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 10
Re: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:34:35 PM »
ขอเลือกข้อ ๒ ครับ (ชอบตรงที่ขับกลางวันแสกๆยัง ๒๕ องศา ส่วนแม่ฮ่องสอนนี่ไปเกือบทุกเดือน)
๑๑ ถึง ๑๓ พ.ย.ตอนนี้ยังดูดีอยู่ครับ  :emo55:

ออฟไลน์ fui52

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 19
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 07:39:30 PM »
ข้อสองคร้าบ...วันที่11-13พ.ย คร้าบ :117:

ปายเคยไปแล้ว...เชียงคานยังไม่เคยไป..! :025:

ออฟไลน์ nundk

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -3
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:32:59 PM »
เลือกข้อ2ครับ แวะอุดร ไปขับรถเล่นที่ลาวได้ แถมมีแม่ทัพภาค6พาไปยึดเมืองลาว  ขาวๆ เพียบ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:21:00 PM »
แวะขอนแก่นดีกว่าคับ สุโค่ยยยย แถมได้วิ่งน้ำหนาวด้วย อากาศสุดยอด
หน้าร้อนกลางวันแสกๆ เที่ยงตรง พระอาทิตย์ตรงหัว 25 องศา ตลอดเส้น
เปิดหมวกขับได้เลย ถนนดีมากๆ โค้งกว้างๆ ทำสปีดได้คับ

แจ่มเลยยยย   "ถนนดีมากๆ โค้งกว้างๆ ทำสปีดได้"    โว้ว โว้ว โว้ววววว  :)

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:55:15 AM »
เลือกข้อ2ครับ แวะอุดร ไปขับรถเล่นที่ลาวได้ แถมมีแม่ทัพภาค6พาไปยึดเมืองลาว  ขาวๆ เพียบ

ในที่สุดก็มี ยูสส่วนตั๊ว ส่วนตัว  จนได้นะพี่ ยินดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไปๆๆๆๆ  ไปตีลาวเป็นเมืองขึ้นกัน 555555555

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 12:19:13 PM »
โหวตกันเร็วๆ เยอะๆ  ตอนนี้ ข้อ 2.   มาแรง.............

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 12:40:09 PM »
ข้อ 1 ก็โอเคนะครับ.....ปายเนี่ย สวยอากาศดี....ไปกันเยอะๆกลุ่มใหญ่ๆแบบเราเนี่ย
เหมารถตู้ไปสบายเลย.....อย่างมากสองคัน....วันละสามพันค่าน้ำมันต่างหาก...หลับไปก็ได้...แวะไหนก็ไม่ต้องห่วงกัน
วอแดงก็ไม่ต้องใช้...ขนกล้อง เสื้อผ้ากันได้เต็มที่

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ......... :050:

--------------------------------------------

เอาจริงแระๆ.....ฮ่าๆๆ

เลือกข้อ 2 ..... เห็นบอกข้อ 1 เหนื่อย....กลัว....
ว่าแต่...ข้อ 2 ไปไหนนะ....แฮ่ๆ

เลือกข้อ 2 ครับ....ฮ่าๆๆ

:005:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 01:06:50 PM »
ขอเสนอแนะสำหรับข้อ 1. หน่อยครับ

ดูแล้วข้อ 1. อาจดูเหนื่อยกว่ามาก แต่ถ้าเราสามารถยืดเวลาเดินทางได้

เป็น 4 คืน 4 วัน

โดยเริ่มออก พฤหัส 10 ตอนกลางคืน จาก กทม.- ตาก (ตัวเมือง) แล้วนอนพักผ่อน

วันศุกร์ที่  11 ออกแต่เช้า วิ่งไป เถิน-ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน นอนที่แม่ฮ่องสอน

แม่ฮ่องสอน เป็นจังหวัดเล็กๆน่ารัก ขึ้นไปพระธาตุดอยกองมู เป้นพระธาตุคู่บนดอย

สวยงามมาก เห็นวิวเมืองแม่ฮ่องสอนทั้งเมือง มีเวียนเทียนด้วย

วันเสาร์ที่ 12 ออกแต่เช้า วิ่งไป ปาย ระหว่างทาง แวะเที่ยวตลอดทาง

เช่น หมู่บ้านรักษ์ไท ชุมชนยูนาน, ถ้ำลอด , ถ้ำแก้วโกมล ฯลฯ

ปลายทางที่ อ.ปาย ไปเก็บเกี่ยวอากาศอันเหน็บหนาวที่เราต้องการ

เดินเที่ยวถนนคนเดิน สังสรร ตามอัธยาศัย

วันอาทิตย์ 13 ออกจากปายมุ่งหน้า เชียงใหม่ แวะซื้อของ แล้วกลับ กทม.เลย

วันนี้อาจเหนื่อยหน่อย เพราะระยะทางไกลใช้ได้เลย แต่ถ้าพักวิ่งทุก

200 โล น่าจะไหวกัน

เอาไว้เป็นตัวเลือกนะครับ ไม่ได้ชี้นำนะครับ เด่วจะหาว่าผมเชียร์แต่สายอีสาน

จิงๆน่าไปหมดครับ ถ้ามีเวลา ผมอยากให้ไปเหนือ เพราะช่วงนั้นอากาศดีมากครับ

ต้นไม้เยอะ อาจได้ดูต้นซากุระเมืองไทยด้วยนะครับ แต่เส้นอีสาน ก็สนุกมากไม่ใช่เล่นๆเหมือนกัน

ลองเลือกกันดูนะครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 01:09:01 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:40:26 PM »
 :057:
ลาว  ขาว
ลาว  ขาว
ลาว  ขาว

ไม่ได้มาชี้นำ  แต่อยากไปแระ  เร่งไปให้เร็วขึ้นได้ป่ะ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:20:48 PM »
ขอเสนอแนะสำหรับข้อ 1. หน่อยครับ

ดูแล้วข้อ 1. อาจดูเหนื่อยกว่ามาก แต่ถ้าเราสามารถยืดเวลาเดินทางได้

เป็น 4 คืน 4 วัน

โดยเริ่มออก พฤหัส 10 ตอนกลางคืน จาก กทม.- ตาก (ตัวเมือง) แล้วนอนพักผ่อน

วันศุกร์ที่  11 ออกแต่เช้า วิ่งไป เถิน-ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน นอนที่แม่ฮ่องสอน

แม่ฮ่องสอน เป็นจังหวัดเล็กๆน่ารัก ขึ้นไปพระธาตุดอยกองมู เป้นพระธาตุคู่บนดอย

สวยงามมาก เห็นวิวเมืองแม่ฮ่องสอนทั้งเมือง มีเวียนเทียนด้วย

วันเสาร์ที่ 12 ออกแต่เช้า วิ่งไป ปาย ระหว่างทาง แวะเที่ยวตลอดทาง

เช่น หมู่บ้านรักษ์ไท ชุมชนยูนาน, ถ้ำลอด , ถ้ำแก้วโกมล ฯลฯ

ปลายทางที่ อ.ปาย ไปเก็บเกี่ยวอากาศอันเหน็บหนาวที่เราต้องการ

เดินเที่ยวถนนคนเดิน สังสรร ตามอัธยาศัย

วันอาทิตย์ 13 ออกจากปายมุ่งหน้า เชียงใหม่ แวะซื้อของ แล้วกลับ กทม.เลย

วันนี้อาจเหนื่อยหน่อย เพราะระยะทางไกลใช้ได้เลย แต่ถ้าพักวิ่งทุก

200 โล น่าจะไหวกัน

เอาไว้เป็นตัวเลือกนะครับ ไม่ได้ชี้นำนะครับ เด่วจะหาว่าผมเชียร์แต่สายอีสาน

จิงๆน่าไปหมดครับ ถ้ามีเวลา ผมอยากให้ไปเหนือ เพราะช่วงนั้นอากาศดีมากครับ

ต้นไม้เยอะ อาจได้ดูต้นซากุระเมืองไทยด้วยนะครับ แต่เส้นอีสาน ก็สนุกมากไม่ใช่เล่นๆเหมือนกัน

ลองเลือกกันดูนะครับ อิอิ

น่าไปมากมาย

...........................

เสริมนิดครับ  จากประสบการณ์ที่ไปเชียงคานมานะครับ

ต้องฝากรถกับทางวัด ( เข้าไปจอดในวัด )  หรือไม่ก็ลานจอดที่เทศบาลจัดไว้ให้

ดูไม่อันตราย เพราะเป็นเมืองสงบ แต่ก็อดเป็นห่วงรถกันไม่ได้

วันที่ไปโชคดีครับ พยายามหาโฮมฯ  ที่มีที่จอดรถบริการ แต่หายากมาก  ส่วนใหญ่จะมีที่ให้จอดไม่เกิน 5 คัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 07:13:58 AM โดย deathmark »

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:52:10 PM »
:057:
ลาว  ขาว
ลาว  ขาว
ลาว  ขาว

ไม่ได้มาชี้นำ  แต่อยากไปแระ  เร่งไปให้เร็วขึ้นได้ป่ะ

ช่วยพี่ธเนศ เร่งด้วยอีกคน  อิอิ  ไปฉันไปด้วยคนนนนนน 

ออฟไลน์ obobob44

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:43:10 PM »
ขอโหวดข้อ 2 ครับ เชียงคานยังไม่เคยไป :) :) แต่ที่พักจะมีพอมั้ยครับ เหนส่วนใหญ่ เปน โฮมเสตย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 11:45:44 PM โดย obobob44 »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 09:29:47 AM »
สรุปจากผลโหวต ทวิปสิ้นปี 2011. เราจะไป" เพชรบูรณ์-เชียงคาน-อุดร" ไปวันที่ 11-112-13 เดือนพฤศจิกายน 2011 (ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์)

ช่วยลงชื่อ.  กันหน่อยนะ ทีมงานจะได้ไปจองห้องพัก ก่อนวันที่ 7ตุลาคม 2011 นี้
รายละเอียด ออกกี่โมง? พักที่ไหน ? จะมาสรุปอีกที
           2. ไปเชียงคาน ครับ  เส้นเพชรบูรณ์ เลย ทาง สนุกดี ไม่ค่อยเหนื่อยเท่า ไปแม่ฮองสอน
ขากลับ  แวะอุดร สุโค่ยยยย แถมได้วิ่งน้ำหนาวด้วย อากาศสุดยอด
หน้าร้อนกลางวันแสกๆ เที่ยงตรง พระอาทิตย์ตรงหัว 25 องศา ตลอดเส้น
เปิดหมวกขับได้เลย ถนนดีมากๆ โค้งกว้างๆ ทำสปีดได้คับ
ถนนจาก กทมไป ถนนดีครับ มีช่วง สระบุรี ไม่ค่อยดีครับ
น่าจะ 3วัน2คืน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 09:33:04 AM โดย cabriolet »