ผู้เขียน หัวข้อ: NC1 RHT ใช้ไม่ถึงหมื่นกิโลแต่พัดลมไฟฟ้าเสียแล้ว  (อ่าน 4917 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanatsu

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
มีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหมครับ รถ Mazda Thailand

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: NC1 RHT ใช้ไม่ถึงหมื่นกิโลแต่พัดลมไฟฟ้าเสียแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:36:20 AM »
เป็นจุดอ่อนจุดนึงของ NC ครับ

แต่ปัญหานี้เกิดจากกานขับรถลุยน้ำ(ท่วม)ครับ

เพราะหม้อน้ำและพัดลมไฟฟ้าของ NC ออกแบบให้ก้มลงครับ

ทำให้เวลาขับรถลุยน้ำท่วมขัง ทำให้ดูดน้ำเข้ามาในห้องเครื่อง

สรุป.... NC เจอน้ำท่วม อย่าลุยเด็ดขาดครับ คอนเฟิร์ม!!!!!

ออฟไลน์ panjap

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: NC1 RHT ใช้ไม่ถึงหมื่นกิโลแต่พัดลมไฟฟ้าเสียแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 11:58:02 AM »
ปกติครับ ของผมก็เป็น แต่เคลมได้ไม่มีปัญหา ของคุณยังอยู่ในประกันหรือเปล่าครับ ถ้า RHT น่าจะหมดไปแล้ว

ออฟไลน์ thanatsu

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 12:02:17 PM »
สงสัยจะหมดแล้วอะครับ เดือนมกราปีหน้าจะครบ 3 ปีแล้วอะ

ออฟไลน์ panjap

• *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 03:40:15 PM »
สงสัยจะหมดแล้วอะครับ เดือนมกราปีหน้าจะครบ 3 ปีแล้วอะ

อ้าว ปีหน้าก็ยังไม่หมดสิครับ รีบไปเคลมเลย

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:17:09 PM »
ต้องเปล่ียนทุกคันครับ คันไหนไม่เคยเปล่ียนรีบเช็คด่วนนะครับ ต้องผิดปกติแน่ๆเลย
เพราะNCมีพัดลมตัวเดียว ใช้ร่วมกันทั้งหม้อนำ้ และแผงแอร์

มีข้อแนะนำนิดนึง จากประสบการณ์ครับ
ถ้ามีปัญหาความร้อนขึ้น แอร์ไม่เย็น ให้ดูพัดลมก่อนเลยว่ายังทำงานอยู่รึเปล่า
ถ้าไม่ทำงาน และจำเป็นต้องขับต่อ ดึกแล้ว หรือทางเปลี่ยวไม่สมควรจอด
ให้เปิดประทุน และเปิดระบบแอร์เป็นHeaterและเปิดลมแรงสุด
โดยอาจหันลมออกไปนอกรถ ไม่งั้นสุกแน่

ทำแบบนี้ความร้อนจะค่อยๆจนเป็นปกติครับ รับประกันขับต่อสบาย แต่ร้อนโคตร
ผมเคยใช้มุขนี้กับทั้ง NA และ NC แล้วครับ แต่NAบางคันตัดระบบHeaterออกก็จบข่าวครับ

จำไว้ใช้ได้เวลาฉุกเฉินนะครับ โชคดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 04:19:23 PM โดย GarageLifeRoadster »
www.facebook.com/GarageLifeParts
www.facebook.com/WashManiaGlassCoating
www.facebook.com/DoraemonHelmets

รับสั่งของแต่ง MX-5 Roadster T.089.149.6556(WhatApp/LINE)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 04:30:25 PM »
พัดลมอยู่ข้างล่าง ดูไงอ่ะ ... ก้มไปดูใต้ท้องเหรอ  ???

ของป๊มยังไม่เคยเปลี่ยนนะ NC NRA ปี 2007 นี่ก็สี่ปีครึ่งแล้ว วิ่ง 45,000 กม. 8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:28:16 PM »
ผมก็ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยอ่ะครับผมต้องสังเกตยังไงว่าต้องเปลี่ยนหรือปล่าว

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:41:42 PM »
ฟังเสียงครับว่าพัดลมทำงานรึป่าวเวลามีปัญหาเร่ืองความร้อน

ส่วนเร่ืองด้วยว่าจะเปล่ียนพัดลมเม่ือไหร่
ก็ให้สังเกตความร้อนของหม้อนำ้จากเกจ์วัด ว่าปกติอยู่ท่ีเท่าไหร่
ถ้าพัดลมเร่ิมมีปัญหา มักจะหมุนไม่แรงเท่าเดิม ทำให้ช่วยระบายความไม่ทัน
และแอร์ก็จะเย็นน้อยลง
แต่ท่ีผ่านมา รถท่ีเคยใช้ จะมีอาการคือพัดลม หมุนมั่งไม่หมุนม่ัง จนสุดท้ายน่ิงไปเลย

• *
รูปเจ้าตัวปัญหาครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 05:38:45 PM »
รูปเจ้าตัวปัญหาครับ :emo48:
เบิกศูนย์ก็ 4,840+vat7%ครับ บ้างศูนย์ก็มีส่วนลดครับ
ผมเบิกเผื่อไว้หลายตัวอยู่ 4,000ต้นๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 05:46:26 PM โดย GarageLifeRoadster »
www.facebook.com/GarageLifeParts
www.facebook.com/WashManiaGlassCoating
www.facebook.com/DoraemonHelmets

รับสั่งของแต่ง MX-5 Roadster T.089.149.6556(WhatApp/LINE)

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 05:53:03 PM »
จอง 1 ตัวนะครับป๋อ  :D

แจ้งราคาและสถานที่ส่งของด้วยจ้า  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 04:23:22 PM »
จอง 1 ตัวนะครับป๋อ  :D

แจ้งราคาและสถานที่ส่งของด้วยจ้า  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:
อใหนุ่ม เอาไปเปลี่ยนที่ไหนอ่ะครับผมจะตามไปด้วย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 07:34:14 PM »
ซื้อติดรถไว้ก่อนน่ะครับ ... ไว้เข้าเช็คตามระยะก็ให้ศูนย์เปลี่ยนไปด้วยเลย  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ mamboo

• *
  • Gift : 1
  • ฝ่าไฟแดงเป็นงานอดิเรก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 12:14:33 PM »
ยังมีของมั้ยครับป๋อ

แอบสนใจ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 07:42:21 PM »
ยังมีของมั้ยครับป๋อ

แอบสนใจ

มีครับ