ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามมาเรื่องการสะสมนาฬิกา Panerai ครับ  (อ่าน 31096 ครั้ง)

ออฟไลน์ yorolex

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
มีเพื่อนๆ ถามมา
Panerai นาฬิกาสัญชาติ SWISS เชื้อชาติ ITALY ครับ
เมื่อก่อนใช้ในหน่วยทำลายใต้น้ำของอิตาลี
ลักษณะตัวเรือนใหญ่ ดูเวลาง่าย กันน้ำ กัน กระเทือน
รุ่นวินเทจเก่าจริง 1ล้าน up ครับ
รุ่นปัจจุบันกลับมาทำตลาดประมาณปี 1997 ถึงปัจจุบันครับ
แบ่งคร่าวๆดังนี้ครับ

ตัวเรือน Luminor  44มม
ตัวเรือน Luminor  40มม--->เหมาะสำหรับผู้หญิงครับ
ตัวเรือน Radiomir
ตัวเรือนพวก1950

กลไก
1.ไขลาน
2.อัตโนมัติ
วัสดุตัวเรือน
1.สเตนเลสสตีล
2.ทองคำ
3.ไทเทเนียม
4.เคลือบดำ
เริ่มเล่นแรกๆ ก็แนะนำตัวเรือน Stainless Steel Luminor 44มมกลไกอัตโนมัติครับมีฟังค์ชั่นนิดหน่อย
เช่น
1.Panerai Power Reserveมีเข็มบอกพลังลานรุ่นอ้างอิงPAM90
2.Panerai GMT มีเข็มบอกเวลาประเทศที่2ด้วยรุ่นอ้างอิงPAM88
3.Panerai SUBMERSIBLE มีขอบหมุนไว้สำหรับดำน้ำรุ่นอ้างอิงPAM24 
ทั้ง 3 รุ่นนี้เป็นรุ่นยอดนิยมครับซื้อง่ายขายคล่องเบื่อแล้วก็ไม่เจ็บตัวมากครับ
เดี๋ยวมาต่อครับ....

ออฟไลน์ sarapao68

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 7
Re: มีคำถามมาเรื่องการสะสมนาฬิกา Panerai ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 04:37:40 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ รักpamเหมือนกัลครับ :emo55:

• *
Re: มีคำถามมาเรื่องการสะสมนาฬิกา Panerai ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:01:42 PM »
บางท่านแนะนำว่ามือใหม่ควรเล่นรุ่นไขลานเช่น PAM0, PAM5, PAM111
แต่ผมว่าการสวมใส่นาฬิกาไขลานต้องใจรักพอสมควรครับเพราะต้องไขลานทุกวันไม่เหมือนพวกออโต
การเล่น Panerai สนุกตอนเปลี่ยนสายครับ เปลี่ยนสายเหมือนเปลี่ยนอารมณ์ครับ

สายแท้Panerai
หนังวัว หลักพันปลายๆ
หนังเข้ หมื่นกว่าบาทครับ
สายยาง หลักพันต้นๆครับ

สายแต่งจากสำนักทั่วไป
ก็หลักพันต้นถึงหมื่นกว่าครับ

บางครั้งนึกสนุกก็เอาเข็มขัดแบรนด์ดังมาล้มเพื่อตัดสายกันก็มีครับ

นาฬิกาปัจจุบันมีหลายรุ่นบางรุ่นเลิกผลิตทำให้ราคาสูงมากหรือพวกลิมิเตดก็ราคาสูงครับ
เรามือใหม่ซื้อหาเรือนแรกๆลองรุ่นพวกธรรมดาก่อนพอพบแนวทางแล้วค่อยซื้อเรือนแพงดีกว่าครับ
ปัจจุบันของปลอมระบาดกรุณาซื้อมือสองด้วยความระมัดระวังครับ

หาข้อมูลเพิ่ม

website

www.thairisti.com

www.siamnaliga.com ครับ
หนังสือ
WATCH WORLD WIDE ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:09:03 PM »
วัสดุตัวเรือน
ความคิดส่วนตัวล้วนๆนะครับ--ไม่ต้องเชื่อทั้งหมดนะครับ

สเตนเลสเกิดรอยขีดข่วนถ้าไม่ลึกมากขัดแต่งลบรอยได้ง่ายครับ
ไทเทเนียม สีสวยแข็งแกร่งน้ำหนักเบาแต่ถ้าเกิดรอยขีดข่วนขัดแต่งลบรอยได้ยากครับ
ทองคำ---->แพงมากกกกครับเอาเงินที่เกินจากเรือนเหล็กไปซื้อเรือนอื่นเพิ่มดีกว่าครับ

PANERAI VS ROLEX

ถ้าเรือนแรกซื้อ Rolex ก่อนครับ
เรือนต่อไปค่อย Panerai
งานของ Rolex เนียนกว่า
แต่ พอมี Rolex แล้วอ่ะ มันก็อยากมีนาฬิกามันๆบ้าง

• *

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:14:26 PM »
WEB อีก webที่ดีมากๆ

www.paneristi.com

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:21:12 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ที่มายั่วกิเลสนะครับ  ;D

เคยคิดว่าเงินเก็บไม่มาก(แสนสองแสน)ลงทุนอะไรดี จะหุ้น จะทอง จะเพชร จะนาฬิกา ... ที่สักปีนึงเบื่ออยากขายก็พอมีกำไรมากกว่าฝากธนาคารนิดหน่อย  ::)

นาฬิกาน่าสนใจเพราะได้ใส่ด้วย ตัวเลือกอื่นได้แต่เก็บอย่างเดียว เพชรก็ดูไม่เป็น ทองก็ต้องเป็นทองแท่ง หุ้นผ่านไปได้เลยเพราะเงินลงทุนจิ๊ดเดียว เดินเข้าตลาดคงโดนโห่เกรียวกราว  :-\

ทีนี้ดูไว้แค่สองยี่ห้อคือโรเล็กซ์ที่มีประวัติศาสตร์ยาวนาน กะแพมที่ถึงจะเกิดได้ไม่นาน แต่รูปลักษณ์ได้ใจวัยสะรุ่นไปเต็มๆ แบบเห็นแล้วต้องชอบ  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:16:04 PM »
ถ้าจะลงทุน. จารไปซื้อทองแท่งมาเก็บเลยจาร 1 ปี ราคาขึ้น6000฿

ปล..ราคาทอง ณ.เดือน สิงหาคมปี 2553 บาท@16000฿
              ณ.เดือน สิงหาคมปี 2554 บาท@22750฿

ณ.วันนั้น มีคนบอกผมว่าให้ขายออกไปเถอะ(ณ.ราคา16700฿) เพราะราคาทองไม่น่าจะขึ้นไปกว่า 16700฿แล้ว สูงสุดแล้ว เดี๋ยวมันก็จะราคาลง.  แต่แล้วในที่สุดก็ มาถึงวันนี้ใช้เวลาแค่1ปี มันขึ้นมา บาทละ6000฿

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:49:01 PM »
ทองกะเพชรผมมีปัญหาหลักคือไม่มีที่เก็บคร๊าบ ... จะฝากห้องนิรภัยแบงก์ก็ดันเต็ม  :-\

น้องที่รู้จักกันทำงานซื้อทองเก็บสะสมมาเรื่อยๆ วันดีคืนร้ายโดนยกเค้าหายเกลี้ยงเลย ตั้งเกือบสิบบาท  :'(

หรือปล่อยกู้ดีหว่า ได้ข่าวร้านแอร์กำลังระดมทุนทำบ้านใหม่อยู่ คิดร้อยละหนึ่งต่อเดือนล่ะกันแบบไม่มีหลักประกัน  :emo58:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:08:55 PM »
เวป ที่คุณโยให้มา  ถ้าเข้าไปแล้วจะติดจายจนแต่งรถน้อยลงเลยครับ แต่ตอนนี้สมาชิกใหม่ๆ คงเข้าเป็น verifiend member ยากหน่อยอ่ะครับถ้าสนใจต้องติดตามต่อไปเรื่อยๆครับ :emo64:

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:55:04 PM »
ถ้าจะลงทุน. จารไปซื้อทองแท่งมาเก็บเลยจาร 1 ปี ราคาขึ้น6000฿

ปล..ราคาทอง ณ.เดือน สิงหาคมปี 2553 บาท@16000฿
              ณ.เดือน สิงหาคมปี 2554 บาท@22750฿

ณ.วันนั้น มีคนบอกผมว่าให้ขายออกไปเถอะ(ณ.ราคา16700฿) เพราะราคาทองไม่น่าจะขึ้นไปกว่า 16700฿แล้ว สูงสุดแล้ว เดี๋ยวมันก็จะราคาลง.  แต่แล้วในที่สุดก็ มาถึงวันนี้ใช้เวลาแค่1ปี มันขึ้นมา บาทละ6000฿

พี่แอ๊ก เราซื้อน้ำยาแอร์ R12 ตุนไว้ดีกว่าพี่ราคาขึ้นแน่ๆ เราซื้อกันเป็น100กิโลเลย เอาไหมพี่แบ่งกันตุนปี55จะไม่มีของแล้ว ;D

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:07:28 PM »
ตอนนี้น้ำยาแอร์ R12 ของแท้ๆ ผลิตที่ สเปน. (เป็นโคต้าเหลือ) ยี้ห้อ ฟอเรนท์ กิโลกรัมละ 410฿

รถ NA6..ที่ใช้น้ำยาR12 เติมน้ำยาแอร์ ค่าใช้จ่าย=300฿ แต่ใช้ปริมาณน้ำยาแอร์ 980 กรัม แปลว่าทุกครั้งถ้าลูกค้าจะเติมน้ำยาแอร์R12 อย่างเดี่ยว เรามีสิทธ์ที่จะขาดทุน ~100฿+- แฮ่ๆ

ขอขึ้นราคาก็ไม่ได้ เพราะเค้าเคยเติมR12 ในราคา 200-300฿ ถ้าเราเติมแล้วคิดแพงกว่า. ร้านก็จะดูว่าแพงไปหมดทุกอย่าง. ฉนั้นอย่าเก็บเลยว่ะ ช่างมันเห่อ

ปล...น้ำยาแอร์ R12 ของจีน ต้นทุนกิโลกรัมละ280-310฿
ปล....@StarAirSound ใช้น้ำยาแอร์ของแท้เท่านั้นคร้าบบบ
ปล....น้ำยาแอร์R134a. ของแท้ๆ (ประเทศสเปน) ราคา 430฿/กิโลกรัม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 10:11:18 PM โดย cabriolet »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:08:52 PM »
ผมก็ว่าไปหาซื้อขอบยางเสาเอ กะขอบยางหลังคาอ่อน แล้วก็บูชช่วงล่างมาเก็บไว้ รอเพื่อนพ้องน้องพี่บูรณะรถแล้วเอามาขายดีกว่า  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:57:15 PM »
ผมเป็นอีกคนที่เล่น pam แต่โดยส่วนตัวผมเล่นแต่ตัวเก่าๆขนาด47มิล และระบบไขลานในมุมส่วนตัวผมว่าถ้าคิดจะซื้อpamและจะขายต่อผมว่ากำไรยากนะครับ อยู่ที่เจ็บมากหรือน้อย ผมเลยตัดปัญหาซื้อแล้วไม่ขายมันเลยง่ายที่สุด 5555

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:01:29 PM »

บางส่วนที่มี. 292j. 249i. 232 195.127.