ผู้เขียน หัวข้อ: NA กระโปรงท้ายน้ำรั่ว ... กลายเป็นอ่างปลาไปเลย  (อ่าน 2523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
กระทู้สืบเนื่อง  แต่ขอเปิดประเด็นหน่อยละกันนะครับ เพื่อเก็บไว้เป็นข้อมูลกับคนต่อๆไป พอดีผมหากระทู้เก่าๆแล้วไม่เจอปัญหานี้

จากกระทู้ก่อนที่น้ำรั่วเข้ามาทางมุมกระจกเสาเอ ...
พี่น้องเข้ามาให้ข้อมูลว่าเป็นเรื่องปกติ๊ปกติ  แก้ได้โดยการพกผ้าติดรถไว้เสมอๆ

วันนี้ ผมจอดรถเอาไว้ท่ามกลางสายฝนครับ   
พอจะขับรถออก เปิดกระโปรงหลังเพื่อจะหยิบของ
โอ้วแม่จ้าวววว ... เปิดกระโปรงออกมา แฉะ ชุ่ม ฉ่ำ ไปเลยค๊าบบบบบ

ขอเปิดประเด็นให้พี่น้อง เข้ามาแชร์ประสบการณ์ และวิธีแก้ปัญหาด้วยคับ

ใกล้จะไปออกทริปแล้ว  ถ้าฝนตกใส่ น้ำเข้ากระโปรงหลัง เสื้อผ้าเปียกแฉะ เห็นทีจะได้เดินก้ผ้า  :emo10:

ปล. โชคดีวันนี้ไม่ได้ใส่ของอะไรไว้มากมาย  ถ้าใส่โน๊ตบุ๊ค กล้อง อุปกรณ์อิเลคทรอนิค ฯลฯ เอาไว้ คงเจ็บเจียนตายไปเลย :004:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: NA กระโปรงท้ายน้ำรั่ว ... กลายเป็นอ่างปลาไปเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 12:33:52 AM »
ลองเช็คยางขอบกระโปงดูคับว่าอยู่ในสภาพดีมั้ย

ส่วนรถผมซึมนิดๆ ช่วงบริเวณไฟท้ายด้านใน

ออฟไลน์ bubble

• *
  • Gift : 38
Re: NA กระโปรงท้ายน้ำรั่ว ... กลายเป็นอ่างปลาไปเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 01:54:43 AM »
ของผม na8 เคยรั่วครับ มันเข้ามาทางเสาอากาศครับ แต่ไม่ถึงกับเจิ่งนองครับ T-T

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 10:29:52 PM »
ขอบคุณที่ชี้ช่องครับ 

วันนี้แก้ไขประเก็นไฟท้ายแล้วครับ :002:  (ทำเอง เลยลงกระทู้ไว้ในห้อง DIY เผื่อใครเอาไปทำเองได้บ้าง)
จุดอื่นๆ ดูน่าจะยังไม่มีปัญหาอะไร

พรุ่งนี้จะเทสต์น้ำดู ว่ายังไหลซึมเข้ามาทางช่องทางไหนอีกบ้างหรือไม่

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:50:45 PM »
อีกที่นึงที่ผมเคยเจอคือ ฝาถังน้ำมัน

ถ้าไม่เคยถอดเลยคงไม่เปนไร แต่ผมเคยลอเปลี่ยนฝาถังเล่นๆ
แล้วใส่ของเดืมไม่เรียบร้อย ก็ได้เรื่องเหมือนกันเลย

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 04:59:46 PM »
ผมเทสต์น้ำแล้ว   เจออีกจุดรั่ว คือ ไฟส่องป้ายทะเบียน 

รื้อออกมาดูพบว่าเจ้าของเก่าเอาซิลิโคนยาเอาไว้  แต่ไม่เรียบร้อย 
ซิลิโคนเลอะเทอะไฟไปหมด 

พรุ่งนี้จะไปเดินหาเทียบกรอบไฟส่องป้ายทะเบียนอันใหม่  ไม่รู้จะเจอรึเปล่า 

พี่น้องท่านใด มีเหลือๆ ไม่ใช้ บอกน้องคนนี้ได้นะคร้าบบ   :066:

tong88

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 12:02:15 AM »
ของผมก็เคยรั่วครับ แต่ผมรั่วตรงที่ยึดหลังคาแข็งที่เป็นสีโครมเมียม เอาไขควงแฉกถอดออกมาทั้งแป้น แล้วเอาซิลิโคนอุดรูน๊อต แล้วใส่แป้นและน๊อตที่ยึดหลังคาแข้งพร้อมกับน็อตข้างหลังอีกตัว อาการน้ำเข้าฝากระโปรงท้ายรถของผมหายขาด

ออฟไลน์ Chitaro

• *
  • Gift : 4
  • ไม่ต้องขับรถให้เวลาดีที่สุด แต่ขับในช่วงเวลาที่"ดีที่สุด"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:21:57 AM »
ของผมก้อมีเข้าทางไฟท้าย พอดีเจอกระทู้น้องหนึ่ง คุยกันไปมาหนึ่งตัดมาให้ชุดนึง ลองเปลี่ยนดูแล้วหายสนิท สภาพซีลเก่าแข็งหมดสภาพ

ต้องขอขอบคุณน้องหนึ่งมากๆคับ  :emo59:โอ้ยคนในคลับนี้ทำไมมีนำ้ใจกันอย่างนี้นะ :002:
