ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง  (อ่าน 10239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง
« เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 11:42:08 AM »
ใครมีสถานที่หรือมีความคิดเห็นยังไง ช่วยหน่อยครับ อยากขับแนวๆนี้มานานแล้ว 

อาจจะหาสถานที่กว้างๆแนวๆที่จอดรถ หาไพล่อนมาตั้งแล้วขับอ้อมไปมาฝึกทักษะการบังคับควบคุมรถ น่าจะเป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก หาที่ๆเป็นของพวกเรา ลงขันซื้อไพล่อนตัวเล็กๆมาวาง เพราะแค่ค่าเช่าลงสนามที่ Thailand circuit ก็คันละ 1500บ. รวมๆกันครั้งนึงก็มี 2-3 หมื่นบาท (ไพล่อนตัวเล็กไม่น่าเกิน200บ.)

คิดว่าไงบ้าง    8)

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
Re: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:06:13 PM »
เข้ามายกมือด้วย 1 เสียงครับ  :002:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

gin

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 12:11:32 PM »
"หาไพล่อนมาตั้งแล้วขับอ้อมไปมาฝึกทักษะการบังคับควบคุมรถ" แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

ผมขอเสนอให้ท่านแอ๊ดกับนายแจ๊กขับรถร่อนไปตามห้างแล้วขับลากกรวยให้ติดท้องรถออกมาจะได้ไม่ต้องลงขันประหยัดได้มากกว่า :025:
    <iframe title="YouTube video player" width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/xGp3q3AlX2E" frameborder="0" allowfullscreen></iframe> 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 12:22:23 PM โดย gin »

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 04:53:22 PM »
แหมๆๆๆ คิดได้นะพี่จิน ถ้าจะเอางั้น ผมว่าพี่นั่งไปด้วยกันดีกว่าจะได้ช่วยกันเก็บขึ้นรถ  :025:

ปล.ว่าแต่ว่านัดเย็นนี้ของพี่รัตน์ว่าไงครับพี่ หายเงียบเลย มาป่าวพี่ ^^

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:50:48 PM »
สนคร้าบ  แต่อยากหาคนสอนด้วยอ่ะครับ  อยากขับเป็น

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 08:00:46 PM »
"หาไพล่อนมาตั้งแล้วขับอ้อมไปมาฝึกทักษะการบังคับควบคุมรถ" แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

ผมขอเสนอให้ท่านแอ๊ดกับนายแจ๊กขับรถร่อนไปตามห้างแล้วขับลากกรวยให้ติดท้องรถออกมาจะได้ไม่ต้องลงขันประหยัดได้มากกว่า :025:
    <iframe title="YouTube video player" width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/xGp3q3AlX2E" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
ดู vdo แล้วอยากขับจริงๆเลย ส่วนคนสอนขับเดี๋ยวให้วิทมาสอนเหมือนเดิม ส่วน courseเดิ๋ยวก็อปจากสนามอื่นก็ได้ หรือให้ผมออกแบบให้ก็ได้ ก็ดีไซน์ตามแบบยากง่ายที่เราชอบก็พอแล้ว ช่วงท้ายๆหารถน้ำมาราดสนามให้เปียก จะได้หัดทักษะควบคุมรถในถนนเปียกๆได้อีกต่างหาก    :car:

ออฟไลน์ bun mx5

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:09:32 PM »
โอว น่าสนใจมากมายเลยคับ

ออฟไลน์ ngoa

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:06:25 AM »
เท่าที่ได้ลองขับรถหลายๆรุ่น ผมว่า mx5 มีข้อได้เปรียบในการขับGymkhanaมากกว่ารถรุ่นอื่นๆหลายอย่างเลยนะครับ
ช่วงล้อหน้าถึงล้อหลังสั้นมาก ลองจอดเทียบสั้นกว่า3Doorเยอะอยู่ ความนิ่งในทางตรงจะน้อยกว่าแต่ทำให้มันเลี้ยวเร็วมาก พลิกตัวเร็ว คืนตัวง่าย  ขับล้อหลังถ้าคนขับเป็นมันจะเร็วกว่าขับหน้าใช้ท้ายช่วยเลี้ยวได้  โดนัทเร็วมีแรงสปินช่วยส่งไม่ต้องอาศัยแรงเหวี่ยงอย่างเดียว  อัตตราทดพวงมาลัยทดมาน้อยไม่ต้องหมุนเยอะก็ไปแล้ว วงเลี้ยวจะคมมาก แถมน้ำหนักเบาอีก

ส่วนข้อเสียคงเป็นเรื่องเครื่อง มันไม่ค่อยตื๊ดเท่าไหร่ต้องทำเยอะ  และโครงสร้างตัวถังรถเปิดหลังคาเจอโค้งหนักๆบิดตัวเยอะๆไม่ค่อยดีต้องดามเยอะหน่อย

อยากเห็นคนที่ตั้งใจทำรุ่นนี้ออกมาลงเล่นจริงๆ ถ้าทำเครื่องสู้ได้ ขับหลังเป็น ผมว่าเกิดแน่นอน
http://www.youtube.com/watch?v=vtDVIuSYWEQ&feature=related

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 10:56:44 PM »
แบบนี้แบบนี้ครับ... :066:

ออฟไลน์ blue

• MIATA Level 3
  • Gift : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:03:40 AM »
อยากไป อยากไป แต่ ขับไม่เป็น ถ้ามีคนสอน จะเยี่ยมเลยคับ  :( :( :( :( :(

ออฟไลน์ num_mita

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:16:55 AM »
พอดีโรงงานผมผลิตขายกรวยขนาด 10",16" และ 20 นิ้ว ครับ มีชุดกรวยที่เหลือจากการผลิตยินดีมอบให้ไว้ถ้าสนใจ (ฝากให้ใครดีเนี่ย?? เพื่อเป็นกองกลางเพื่อจะนำไปซ้อมเล่นกัน)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:46:57 PM »
ขอบคุณมากครับ  :emo59: สำหรับกรวยยางที่ลงรูปให้ดู สงสัยต้องทำ Sticker ของชมรมฯ ไปแปะซะหน่อย จะได้ไม่ดูโล้นเต้งเหน่งแบบนั้น   :P

ว่าแต่คุณ num_mita จะให้ไปรับของได้แถวไหนครับ และไม่ทราบว่ามีกี่อัน แล้วคนที่เสนอเรื่อง Gymkana พอจะบอกได้ไหมว่าต้องใช้กรวยยางที่ว่ากี่อัน   8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ ngoa

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:36:03 PM »
Gymkhana ใช้กรวยไม่เยอะครับเน้นใช้ความจำ ไม่เหมือนAutoCrossที่ต้องใช้กรวยเยอะ เพราะกรวยจะเป็นตัวบอกเส้นทางการวิ่ง เหมือนในคลิปที่ดูกันส่วนใหญ่เป็นAutoCross  
แต่Gymkhanaจะกำหนดเส้นทางวิ่งขึ้นเอง ใช้ไพล่อนไม่กี่ตัวก้ได้แล้ว

ตัวอย่างเส้นทางการวิ่งของGymkhana

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 01:40:58 PM โดย ngoa »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:17:27 PM »
มาแล้วคร๊าบบบ...ก่อนอื่นขอขอบคุณคุณ num_mita ที่แสดงความใจกว้างกับสมาชิกทุกคนในการให้การสนับสนุนกรวยยางในการใช้ในกิจกรรมยิมคาน่า เท่าที่คุยกับวิทย์ ได้ข้อสรุปว่าจำนวนกรวยขึ้นอยู่กับcourse ที่เราจะใช้ มีเยอะก็ใช้เยอะ มีน้อยก็ใช้น้อย เราอาจจะวางกรวยเป็นทีละ station แต่ถ้าเอาแบบ full course จะใช้เยอะมาก เอางี้ดีกว่าครับ คุณ num_mita สะดวกให้เท่าไหร่ก็ได้ครับ ที่เหลือที่ต้องใช้หากจะกรุณาก็ขายราคาทุนให้กับพวกเราไว้ใช้ก็ได้ครับ เบื้องต้นก็น่าจะใช้ซัก 40-50อัน ความสูง 16นิ้วครับ ขอบคุณครับ    :emo59: :emo59: :emo59:

อ้อ...มีกรวยแล้ว มีครูสอนแล้ว ทีนี้สถานที่มีใครมีมั้ยครับ เอาเป็นลานกว้างๆเป็นพื้นคอนกรีตเรียบๆนะครับ หรือใครมีรู้จักร้านอาหารที่มีลานจอดรถใหญ่ๆแล้วกลางวันไม่ได้ขาย แล้วพอที่จะให้พวกเรายืมใช้หรือเช่าก็ได้ครับ ช่วยกันหาหน่อย เราจะได้เริ่มกิจกรรมเร็วๆนี้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 03:18:12 PM โดย rooster »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 02:27:55 PM »
อ้า..เพิ่งเห็นที่คุณ ngoa โพสท์ course outline เอาไว้ ตรงกับที่วิทบอกเลยครับว่ายิมคาน่าจะใช้กรวยน้อยกว่า เน้นหนักไปทางจำเส้นทาง เท่าที่ดูคุณ ngoa น่าจะไม่ธรรมดานะครับในแง่ของยิมคาน่า มีโอกาสเชิญเข้าร่วมกับพวกเราด้วยนะครับ หรืออาจจะช่วยสอนพวกเราด้วย   :emo59: :emo59: :emo59: