ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมจอดนิ่ง สตารท์ไม่ติดเลยครับ  (อ่าน 2868 ครั้ง)

ออฟไลน์ juin11

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 1
รถผมจอดนิ่ง สตารท์ไม่ติดเลยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 07:31:53 PM »
เล่าอาการก่อน สองสามวันก่อนตอนเช้า สตารท์รถไม่ติด ต้องกดคันเร่งถึงติด
- พอวันศุกร์ที่ผ่านมา รถติดบนสะพานแขวนกลางคืน 2 ทุ่ม รอบรถมันต่ำถึง 250 รอบแล้วก็ดีดกลับมา 800 รอบ ระหว่างรถติด ดับกลางสะพานเลยครับ สตารท์ยังไงก็ไม่ติด เลยโทรถามคุณต้น ขอความช่วยเหลือ (ต้องขอบคุณมากๆครับ) สักพักรถติดเอง ก็พยายามเลี้ยงรอบจนกลับบ้านได้
- วันเสาร์ตอนเช้าสตารท์ยังไงก็ไม่ติด เลยขับคันอื่นแทน
- อาทิตย์ตอนเช้าเรียกช่างมาดู ตอนแรกสตารท์ติด แล้วลองดับเครื่อง สตารท์อีกรอบ ตอนนี้ไม่ติดละ เอาแบตมาพ่วงก็ไม่ติด โทรถาม อ.หนุ่มบอก ให้ดูตัวรีเลย์ (ต้องขอบคุณมากๆครับ) ช่างก็ลองขยับถอดเข้าออกดู แล้วเอาสายไฟเล็กๆมีหลอดมาจิ้มแถวๆ ฟิลว์ กับ รีเลย์ เค้าบอกไม่ใช่ รีเลย์ พอดีผมไม่มีรีเลย์ตัวใหม่ด้วยเลยไม่ได้ลอง ช่างเลยบอกไม่รู้ ไดสตาร์ทค้างรึเปล่า เดี๋ยวจะลองถอดดู (ช่างของผมเอง ไม่มีค่าจ้าง ไม่ต้องกลัวโดนหลอกขายของ)

เท่าที่เล่าอาการให้ฟังมา เพื่อนๆมีความเห็นว่ายังไงครับ
- ใครเคยมีอาการอย่างนี้รึเปล่า

ขอบคุณมากครับ

โอ๋

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
Re: รถผมจอดนิ่ง สตารท์ไม่ติดเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 08:04:58 PM »
รีเลย์ ด้วยอีกคนครับ

ส่วนเรื่องรถติดแล้วรอบสวิง เป็นเพราะความร้อนสะสมในห้องเครื่องครับ

• **
Re: รถผมจอดนิ่ง สตารท์ไม่ติดเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:56:55 PM »
วันนี้ไปซื้อ รีเลย์ใหม่ มาใส่แล้วครับ ก็ยังไม่ติดเหมือนเดิม เปิดแอร์พัดลมเป่านะ แต่สตารท์ไม่ติด มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ

ขอบคุณครับ

โอ๋

ออฟไลน์ Daytona

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 07:53:13 PM »
เดามั่งครับ ผมว่าปั๊มติ๊กหรือสวิทส์คอ

ลืมถามไปว่ามีเสียงตอนสตาร์ทยังไง

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:47:54 PM »
ถ้าอยู่แถวบางกะปิ แนะนำให้ตามช่างอั๋นเลยดีกว่า

เค้าที่ชิ้นส่วนทั้งคันไว้ลอง ไล่ซื้อเปลี่ยนทีละชิ้น มีหวังกระเป๋าบาน

รถผมจอดทิ้งหกเดือน ยังไม่หนักหนาแบบเนี้ย

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 06:59:16 PM »
มาอัพเดทข้อมูล ไว้เผื่อเป็นข้อมูลเพื่อนภายหลังครับ

หลังจากช่างผมถอดไดสตารท์ไปให้ที่ร้านดู ที่ร้านบอกไดสกปรกมากเลยแนะนำให้ล้าง คิดค่าล้าง 300 บาท พร้อมกับซื้อแบตใหม่ 2500 บาท เนื่องจากแบตเดิมเริ่มเสื่อม

ผล รถสตารท์ติดแล้วครับ เดี๋ยวจะลองไปขับดู

ขอบคุณทุกความเห็น และเพื่อนที่โดนรบกวนทางโทรศัพท์ครับ

โอ๋