ผู้เขียน หัวข้อ: คนเราทำไมมันถึงเป็นแบบนี้วะ ขอประจานแบบออกอากาศหน่อยนะครับ  (อ่าน 23239 ครั้ง)

ออฟไลน์ NA_Devil

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
อ่านแล้วอบอุ่น ดีจัง

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
เบียร์มีความสุขจังครับ...

:106:  :106:

ถึงเบียร์ อาจจะเป็นสมาชิกในคลับนี้ไม่นาน แต่หลายๆสิ่ง หลายๆอย่าง
ที่ผ่านมาก็ทำให้สมาชิกคนนี้รับรู้และรู้สึกได้ถึงความอบอุ่น อย่างบอกไม่
ถูกครับ

ถึงเวลาประจานบ้าง (อาจจะไม่ได้เยอะมากมาย แต่ก็ทำให้น้องคนนี้มี
ความสุขครับ)

- พี่รัตน์ Rattster คือ ต้องบอกก่อนว่า ณ ตอนนั้นได้มีงาน DRAG MIATA
กระชับมิตร ซึ่งตัวเบียร์เองก็เห็นว่า เราก็พอมีพี่ๆ ในวงการรถซิ่งที่พอรู้จักและ
สามารถติดต่อหรือประสานงานได้ เราก็พยายามช่วยเท่าที่จะสามารถทำได้...
พอจบงาน พี่รัตน์ ก็โทรมาถามว่า เบียร์ใช้ na6 ป่าว เพราะพี่มี HEADER ของ
MAZDASPEED แล้วไม่ได้ใช้ พี่ให้ !!! มาเอาได้เลยนะ (ซึ่งด้วยความจริงในใจ
แล้ว ณ ตอนนั้นก็ไม่กล้า 555 ! และอีกอย่างคือ มีความคิดจะเปลี่ยนเครื่องอยู่
แล้วเป็นทุนเดิม... เลยได้ได้ไปเอา อิอิ) แล้วพอผ่านไปสักระยะนึง พี่รัตน์ก็โทร
มาอีกว่า เบียร์ ทำไมยังไม่ไปเอาอีก เร็วๆ ไปเอาเลยพี่ให้... 555 !

- พี่ต้น ton-diy คือ พี่ต้น ซึ่งเป็นรุ่นคนนึงใน MIATA-THAI ที่เบียร์โทรหาบ่อย
มากกกก 555 ! ไม่ว่าจะเป็น ปรึกษา บ่น เล่าให้ฟัง และยิ่งตอนที่กำลังวางเครื่อง
ใหม่ยิ่งโทรบ่อยเลย แต่ไม่ว่าจะบ่อยยังไง พี่ต้น ก็ไม่เคยมีน้ำเสียงที่รำคาญเบียร์
เลย (แต่ในใจน่าจะเบื่ออยู่มั้ง 555+ 555+) และเรื่องซื้อของก็เป็นอีกเรื่องนึงที่
พี่ต้น ยิ่งกว่าเทพของคนขาย !!! จำได้ว่าครั้งแรกที่ได้ซื้อของพี่ต้นคือ วงแหวนหน้า
ปัด และด้วยความที่พี่ต้นอาจจะเห็นว่าเบียร์กับพี่ต้น หาเวลาว่างพร้อมกันไม่ค่อยได้
มั้ง คุณพี่ก็ยอมสละเวลา ขับรถมาส่งของเบียร์แถวถนนเรียบทางด่วนรามอินทรา
(แถวบ้าน) แล้วก็ยอมนั่งคุยกับเบียร์ ณ KFC อยู่พักใหญ่(น่าจะมีเป็นชั่งโมงมั้ง วัน
นั้น) ... และต่อมาก็เหมือนเดิม เราก็โทรพี่ต้น บ่นนั้นนี้ ไปถึงเรื่องอยากได้หลังคา
แข็ง คุณพี่ก็บอกว่าจะดูๆให้ พอมาวันนึงคุณพี่ก็โทรมาว่ามีแล้วนะ แล้วอย่างที่ทราบ
ครับ 555 ! เราก็ถามว่าพี่ต้น ราคาเท่าไรครับ ... คำตอบที่ได้มาคือถูกมากกกกกก
และที่ยิ่งว่านั้นคือ วันต่อมาก็สละเวลาขับรถเอาอุปกรณ์อีกนิดหน่อยมาให้ถึงร้านเบียร์
แถวรามอินทรา... รวมถึงกระบอกโช๊ค CUSCO ก็ได้มาจากพี่ต้นผู้นี้นี่เองครับ ในราคา
ที่ทุกคนทราบกันอยู่ว่า ถูกมากกกมายยย (ว่าแต่พี่ต้นครับ เรื่องพรมกับแผงลำโพง
คงน่าจะต้องรีบเอาก่อนนะครับ เพราะเดี๋ยววันอังคารหน้านี้จะต้องเอารถไปลงหนังสือ
แล้วครับบบ อิอิ อิอิ)

และเมื่อทริปหัวหินที่ผ่านมา ตัวเบียร์เองต้องขอขอบคุณ สำหรับของขวัญชิ้นพิเศษ
จาก MIATA-THAI (แก้วเป่าชื่อคลับ ไว้ตั้งโชว์) จากพี่ๆ ในคลับ ซึ่งเป็นความประทับ
ใจที่บอกไม่ถูกจริงๆครับ

ขอบคุณ MIATA-THAI
ขอบคุณ พี่ๆ สมาชิกทุกๆ ท่านจากใจจริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 01:04:08 PM โดย BEER...LONZAR »

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ขึ้นชื่อผมคนแรก อ่านแล้วตกใจ ช๊อคตกเก้าอี้เลย

เพราะคำที่ว่า "ขอประจานแบบออกอากาศ" ที่ผมก็ทำบ่อยในห้องอื่น แบบไม่เกรงใจใคร(เพราะหน้าไม่เหมือนบิดาเรา)

แต่อ่านไปเรื่อยๆ เอ๊ะ มีหลายคน ไม่ได้มีเราคนเดียว  ค่อยใจชื้น

ไปๆ มาๆ โดนกันเกือบหมดชมรมฯ ทั้งสมาชิกใหม่และเก่า

ฮ้า.....เป็นกันหมดชมรมฯเลยว่ะ  รวมทั้ง จขกท ก็โดนด้วย  ฮ่า ๆ ๆ  ๆ

คับ รถผมวิทยุใช้ไม่ได้มาเกือบสองปี ที่ติดรถมามันกลับไปญี่ปุ่นแล้ว
เอาไปซ่อมแอร์กะคุณแอ๊ค เปลี่ยนให้ใหม่แบบไม่คิดตัง
เพราะอยากเปลี่ยนให้ (ผมไม่ได้สั่งไง)

อยากอื่นไม่อยากออกอากาศ ง่ายๆ แค่ว่า ผมคันก็หาคนเกามาให้

เฮ้อ... จขกท ก็เป็นว่ะ

ก็คนมันเป็นหยั่งเงี้ย ทำแล้วมีความสุข สบายใจ ได้ความมัน
ก็ทำต่อไปเรื่อยๆเถอะคับ

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
อยู่ดีโดนจนได้ "ขอประจานแบบออกอากาศ"
ข้าน้อยขอยอมรับผิดที่ทำให้ทุกท่านมีแต่รอยยิ้ม
ในบ้านหลังนี้ถึงจะเล็กแต่ก็อบอุ่นมีความสุขในแบบของเราคนกันเอง
ผมอยู่ที่นี้มาหลายปีแล้ว ดีใจมากครับที่มีพี่ๆน้องๆที่ดีๆทุกท่านครับ
ที่นี้มีแต่มิตรภาพ ความสุข ความสนุก ความรัก(รักแบบใหนดีพี่แอ๊ก)  :025:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
อยู่ดีโดนจนได้ "ขอประจานแบบออกอากาศ"
ข้าน้อยขอยอมรับผิดที่ทำให้ทุกท่านมีแต่รอยยิ้ม
ในบ้านหลังนี้ถึงจะเล็กแต่ก็อบอุ่นมีความสุขในแบบของเราคนกันเอง
ผมอยู่ที่นี้มาหลายปีแล้ว ดีใจมากครับที่มีพี่ๆน้องๆที่ดีๆทุกท่านครับ
ที่นี้มีแต่มิตรภาพ ความสุข ความสนุก ความรัก(รักแบบใหนดีพี่แอ๊ก)  :025:

พี่ต้น จามาเก็บตังค์ป๋มที่นครปฐมวันไหน จาได้นัดเฮียหมีถูก

นอกรอบเจ้อ้าอีกสักครั้ง เติ้ลไม่ได้ไปกินนานและ

หรือว่าถ้ายังไม่มาเดี๋ยวขับรถไปจ่าย และเอาของไปคืนก็ได้คับ สะดวกอย่างไหนว่ามา

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
ถึงผมจะไม่ค่อยได้เข้าร่วมกิจกรรมต่างๆ นานๆครั้งนึง

ผมก็รู้สึกดีนะกับเพื่อนๆพี่ๆในนี้ ใครมีปัญหาอะไรก็ช่วยๆกัน

:emo55: :emo55:

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
ไปรับ spoiler หลังมาแล้วครับ มานไม่คิดตังค์อีกแล้วเจ้า Rattster อย่างงี้วันหลังใครจะกล้ารับของมาใช้ต่ออะเนี่ย    :010:

คนเรามันทำไมใจกว้างขนาดนี้เนี่ย เซ็ง...หนี้นี้ยังคงต้องค้างชำระกันอีกในโอกาสต่อๆไป จำไว้ ไอ้น้องรัก ฮึ่ม..... :010:

• *
ช่วนนี้แซนต้า มาเร็วจัง

แจกของกันกระจาย

เมื่อวานพ๊่มีคนใจดี เอาด้ามเบรคมือมาให้ :-* :-*ขอบคุงมากค๊าาบ

อีกไม่ก็วัน คงต้องรบกวนน้องเบียร์ เรื่องสเปเซอร์ล้ออีก ???

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
มาขอบคุณท่าน Rattster อีกคนครับ ... วันที่ไปทานอาหารที่ Bar - Say ก็หิ้วหนังสือเป็นชุด NA-NB-NC มาให้ ไม่คิดตังค์อีกเช่นกัน  :emo59:

ถ้าให้หาซื้อเองคงหาไม่ได้แน่ ๆ เพราะแต่ละเล่มมันพิมพ์ต่างปี กว่าจะครบ 3 เล่ม NA-NB-NC ก็คงต้องเฝ้าร้านหนังสือกันนานหรือถอดใจเลิกสะสมไปก่อน   :emo51:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ akeidea

• MIATA Level 4
  • *
นี่ละครับ มิตรภาพที่หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน ทุกวันนี้ผมยังติดใจ ความมีน้ำใจของพี่ๆ เพื่อนทุกคนเช่นเดิม แม้ตัวจะขับ MR-S แต่ใจก็ยังคงมีความเป็น miata อยู่ไม่น้อย

ปล.ตอนนี้ผมอยากได้ที่วางหลังคาแบบมีล้อเลื่อนได้อ่ะ คับ เอาไว้เข็นหลังคา MR-S ขึ้นลงลิฟท์ในคอนโด มีใครจะขายผลิตหรือขายให้ผมได้บ้างครับ อยากเปิดหลังคาแว้วววววว

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
กลับมาอ่านอีกที่   ยังคงจะประจานต่อไปนะ

อัพกระทู้  เพราะไม่อยากให้ คนโดนประจาน ลอยนวล :025:(ไม่ได้หมายถึงตัวผมนะ)

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ยังงี้ ต้องหาเรื่องให้ประจานกันอีกดีมะ

ชอบ ชอบ

ออฟไลน์ Dirty White

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -36
    • 5iveClub
โดนมากับตัวเองเหมือนกันครับ โดยคนที่มาตั้งกระทู้นี้นี่เองครับ

รถผมมีปัญหาเรื่องแอร์ เข้าไปทำที่ร้านพีแอ๊ค วันเดียวเสร็จจริงๆ
แถมยังช่วยซ่อมของที่ศูนย์ทำเสียแล้วปัดความรับผิดชอบไว้อีก
โดยที่ผมไม่ได้ขอให้ช่วยเลย เอาไปซ่อมให้เองเฉย
แค่นั้นไม่พอ ยังลดราคาให้อีกทั้งๆที่เพิ่งเคยเจอกันครั้งแรกแท้ๆ

ขอบคุณจริงๆครับ

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • BEER NATTAWUT
และแล้วเบียก็ต้อง งัด กระทู้ประจานขึ้นมาอีกครั้งครับ เพราะเรื่องมีอยู่ว่า วันเสาร์ที่ผ่านมาได้พา SUPER GOTJI ออกมาวิ่งเล่นแถวสยามและพามาจอดในห้างพาราก้อน แต่เนื่องด้วยว่าวันนั้นเป็นวันที่จราจรติดขัดมากมาย (เหยียบครัชเข้าเกียร์ 1 แล้วก็เบรคและเหยียบครัชเข้าเกียร์ว่าง แบบนี้อยู่ประมาณครึ่งชั่งโมง) ซึ่งพอถึงห้างพาราก้อนก็ เข้าลานจอดรถใต้ดินและวนหาที่จอดได้เพียงแค่ 1รอบ (เล็ก) งานก็เข้าครับ...! เหยียบครัชอยู่ดีๆ ก็ได้ยินเสียงเหมือนเสียงลมรั่ว "ฟิ้ว" และครัชที่เราเหยียบอยู่นั้นก็เหมือนกับว่าโดนดูดเข้าไปแล้วแป้นครัชก็ไม่เด่งกลับออกมาอีกเลย เท่ากับว่าไม่สามารถเข้าเกียร์ได้อีกเลย 555+ งานเข้าครับ...! (ซึ่งในขณะนั้นกำลังวนหาที่จอดรถอยู่นะครับ ในลานจอดรถห้างพาราก้อน ตอนเที่ยงตรงของวันเสาร์ คิดดูครับว่ารถจะมากมานขนาดไหน) และด้วยความที่ผ่านเรื่องพวกนี้มามากครับ 555+ ก็ลงมาเปิดฝากระโปรงโทรหาช่าง แต่ในใจคิดไว้ว่างานนี้หวยออกที่ปั๊มครัชแน่นอนครับ เลยก้มดูใต้ท้องรถก็ไม่มีของเหลวอะไรหยดหรือไหลออกมา เลยคิดไว้ว่าน่าจะเป็นที่ปั๊มครัช รั่ว

พอเมื่อโทรหาช่าง งานงอกอีกครับคือช่างดันไป service รถแข่งที่พัทยาจะกลับก็ช่วงเย็นคือ 5-6โมงเย็น... คิดในใจ ตาย ตาย เรื่องช่างไม่กังวลมากเท่าเรื่องอะไหล่ครับ และคนแรกที่เข้ามายิ้มอยู่ในหัวเบียก็คือ พี่ต้น DIY ครับ 555+ (ตัวดี: ไอ้เบียเอ่ย กวนพี่ต้นอีกแล้วหรอวะเนี่ย วันนี้วันเสาร์นะ พี่เค้าอาจจะอยู่กับครอบครัว อย่ากวนพี่เค้าเลย ตัวร้าย: เอ้ย... อะไหล่ mx5 ที่ไหนจะมีตอนนี้ บ่ายโมงวันเสาร์) เลยตัดสินใจโทรเล่าเรื่องทั้งหมดให้พี่ต้น ฟังครับ (คิดในใจ พี่ต้นครับ เบีย ขอโทษนะครับที่โทรมากวน แต่เบียมองไม่เห็นใครอีกแล้ว...!) ซึ่งพี่ต้นก็ได้ชี้แจงความน่าจะเป็นที่ทำให้เิกิดเหตุนี่ขึ้น คือ อาจเป็นเพราะการที่เราเหยียบครัชเลี้ยงครัชเป็นระยะเวลานานๆ เลยทำให้ลูกยางในปั๊มครัชบนที่อาจจะเสื่อมสภาพแล้วนั้น บวมหรือปริ้นได้ จึงทำให้รั่ว และแนะนำให้ลองรอสักพักให้เครื่องมันเย็นลงก่อน อาจจะสามารถกลับมาเข้าเกียร์ได้เหมือนเดิม ซึ่งเมื่อระยะเวลาผ่านไป 2-3ชั่วโมง ก็ลองมาเหยียบครัชเข้าเกียร์ดูก็เป็นอย่างที่พี่ต้น แนะนำจริงๆ คือพอเหยีบครัชก็รู้สึกว่ามีการดีดตัวออกมานิดเดียวที่พอแค่สามารถเข้าเกียร์ได้ แต่ ! ปัญหาต่อมาคือ เราจะต้องพา SUPER GOTJI ฝ่าด่านรถที่รอกันออกจากห้าง เท่ากับว่าต้องเลี้ยงครัชเหมือนเดิม และทราบกันอยู่ว่ารถเยอะขนาดไหนทั้งที่รอออกและรถนอกห้าง (555+ คิดแล้วขำ เพราะเราจะไม่พา SUPER GOTJI ออกไปทั้งๆที่เป็นแบบบนี้แน่นอน ! เพราะถ้าเกิดอาการที่ว่ากลางถนนอีกรอบ ก็ฮาเป็นแน่) เลยโทรหาพี่ต้นอีกครั้ง (ขอโทษครับพี่ อิิอิ) ถามเรื่องร้านอะไหร่ที่พอจะมีในเวลา 15:00 วันเสาร์ แล้วก็นั่ง TAXI ไปซึ่งร้านจะอยู่แถวๆ 4แยกที่เลยสนามกีฬาข้าง MBK ไป (จะบอกว่าวันนั้นดันมีแข่งบอลอีก โห ! รถติดมากกก รีบก็รีบ กลัวก็กลัวร้านจะปิด) พอถึงร้าน ผลก็คือ "ไม่มีครับ" ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกเลย ! และก็อีกละครับ พี่ต้น ซึ่งเหมือนสวรรค์โปรด พี่ต้นบอกว่ามา มะ มาหาพี่เลย นั่งรถไฟฟ้ามาลงที่สถานีกรุงธนบุรี เดี๋ยวพี่ขับรถเอาชุดซ่อมปั๊มครัชบนไปให้ (รู้สึกดีใจมากกกครับ แต่รู้สึกเกรงใจมากกว่าาา ! แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ) เลยบอกพี่ต้นว่า แต่เดี๋ยวเบีย ต้องกลับไปรับช่างที่อู่ก่อน เพราะเรื่องปัญหาที่เกิดแคเป็นการคาดเดาจากตัวเบีย และพี่ต้น ที่ฟังจากการคุยโทรศัพท์ ซึ่งถ้าจะเอาให้ชัวควรที่จะเอาช่างมาดู เพื่อที่จะได้หาอะไหล่ที่ถูกต้องและแก้ไขอย่างตรงจุด... เบียเลยต้องนั่งรถไฟฟ้ากลับมาที่สถานีหมอชิต ต่อด้วยนั่ง TAXI กลับบ้านที่วัชรพล เพื่อที่จะเอารถอีกคันที่รับช่างที่เกษตร-นวมินทร์ (แต่ที่ต้องกลับมาเอารถเป็นเพราะว่า  อาจจะต้องใช้รถวิ่งหาอะไหล่) แล้วกลับไปที่พาราก้อน ซึ่งพอช่างได้ทำการตรวจดูเป็นที่เรียบร้อยก็เป็นอย่างที่คิดจริงๆ คือ การรั่วจากปั๊มครัชบน อาจเนื่องมาจากอายุที่มากแล้ว+ความร้อนสะสมตอนเลี้ยงครัช (ใครที่ขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่ระวังนะครับ ควรตรวจดูให้ดีๆ) พอทราบแบบนี้ก็นั่งรถไฟฟ้าไปหาพี่ต้น และเมื่อเจอพี่ต้น กับอะไหล่ที่ต้องการ รู้สึกดีใจ โล่งใจอย่างบอกไม่ถูก แต่ความรู้สึกที่ตามมาติดๆ คือ ความเกรงใจที่มากมายอย่างบอกไม่ถูกเช่นกัน เพราะเป็นเพราะเราที่ พี่ต้น จะต้องสละเวลาที่อาจจะเป็นเวลาของวันพักผ่อน หรือวันครอบครัวของหลายคน และขับรถเอาอะไหล่มาให้เรา ในช่วงเวลา 2ทุ่มกว่า... แถมที่สำคัญคือ ยังไม่ต้องจ่ายเงินอีก (เป็นความรู้สึกที่บอกไม่ถูก ไม่คิดว่าจะมีคนที่ดีกับเราขนาดนี้ และยังจำภาพตอนนั้นได้ไม่ลืมตอนที่พี่ต้นส่งอะไหล่ให้พร้อมกับคำว่า ไป ไป รีบไปซ่อมรถ ทั้งๆที่เราก็พยายามถามว่าพี่ เท่าไหร่ครับ แต่ก็ได้ยินแค่ว่า ไป ไป ไปได้แล้วไม่ต้องคิดมากแล้วก็ดันเราขึ้นบรรไดรถไฟฟ้า แล้วพี่ต้นก็วิ่งไปที่รถ... พี่ต้นครับ เบียจะบอกว่า ขอบคุณพี่มาก มาก จริงๆ ถ้ามีอะไรที่เบีย พอจะช่วยพี่ได้ ขอให้บอกนะครับ ขอบคุณครับพี่) ซึ่งพอกลับมาถึงพาราก้อนก็ทำการซ่อม และเสร็จประมาณ 4ทุ่มกว่า

(และอีกอย่างที่ต้องขอบคุณ คือ ห้างพาราก้อนที่ไม่คิดค่าจอดรถแต่เพียงอย่างใด เพราะสามารถทำเรื่องขอลดค่าที่จอดได้เนื่องจากรถเสีย เท่ากับว่าวันนั้นเบียจอดไปทั้งหมด เกือบ 11ชั่วโมง = ประมาณ 200บาท)

• *
เข้ามาอ่านแล้ว นึกถึงตอนคุณน้องเบียร์ให้ยืมสเปเซอร์ไปใส่ โดยไม่คิดตังค์

แถมเปิดกรุให้ดูของแต่งที่เราต้องการ.... ขอบใจมากๆเลยคับ