ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องระบบไอเสียของ NC ครับ  (อ่าน 7439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ขอความรู้เรื่องระบบไอเสียของ NC ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 11:07:21 PM »
ถ้าต้องการให้มีเสียงนุ่มๆระดับหนึ่ง ความแรงที่เพิ่มขึ้น เปลี่ยนอะไร หรือใส่เพิ่มแล้วคุ้มค่าที่สุดครับ

ตั้งแต่ เฮดเดอร์ ท่อไอเสียทั้งระบบ หม้อพัก

แล้วปัญหาที่จะตามมาคืออะไรบ้างครับ เซ็นเซอร์ต่างๆ ต้องจูนกล่องเพิ่มมั๊ย (บังเอิญคุ้นแต่กับรถเทอร์โบครับ) สำคัญที่สุด งบประมาณที่คุ้มค่าที่สุดในความเห็นของท่านครับ

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: ขอความรู้เรื่องระบบไอเสียของ NC ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 07:25:00 AM »
ถ้าจะเอาทั้งแรงและเสียงดังด้วย ก็เปลี่ยนจากเฮดเดอร์ยันปลายเลยครับ แต่ผมไม่ได้ทำ เพราะเสียงมันดัง แล้วก็เสี่ยงไฟ engine โชว์ด้วยครับ เคยศึกษาพักนึงคิดว่าไม่คุ้มก็เลยไม่ทำครับ
แต่เห็นหลายท่านก็ทำกันนะครับ ลองปรึกษาดู  ความคุ้มแต่ละคนตอบยากครับ สำหรับผมไม่ได้เอาอะไรแรงมากมาย ก็เปลี่ยนแค่ท่อพักหลัง เสียงทุ้มขึ้นนิด แรงบิดดีขึ้นนิดเดียว ก็โอแล้ว

• *
Re: ขอความรู้เรื่องระบบไอเสียของ NC ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:18:34 AM »
ถ้าจะเอาทั้งแรงและเสียงดังด้วย ก็เปลี่ยนจากเฮดเดอร์ยันปลายเลยครับ แต่ผมไม่ได้ทำ เพราะเสียงมันดัง แล้วก็เสี่ยงไฟ engine โชว์ด้วยครับ เคยศึกษาพักนึงคิดว่าไม่คุ้มก็เลยไม่ทำครับ
แต่เห็นหลายท่านก็ทำกันนะครับ ลองปรึกษาดู  ความคุ้มแต่ละคนตอบยากครับ สำหรับผมไม่ได้เอาอะไรแรงมากมาย ก็เปลี่ยนแค่ท่อพักหลัง เสียงทุ้มขึ้นนิด แรงบิดดีขึ้นนิดเดียว ก็โอแล้ว

ผมก็คิดแบบท่าน ไม่อยากให้ดังมากครับ เอาทุ้มๆพอได้ฟีล ไม่ได้ต้องการให้แรงมากมาย

ถ้าเปลี่ยนแค่หม้อพักหลัง ยี่ห้อไหนดีครับ ต่างกับยี่ห้ออื่นอย่างไรครับ แล้วท่านใช้ยี่ห้อไหนครับ?

ปล. เห็นราคาของแต่ง mx5 แล้ว แพงเอาเรื่องเลยครับ เลยต้องหาข้อมูลไว้ก่อน รถยังไม่มีเลย 555

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:43:18 AM »
เปลี่ยนกรองอากาศเห็นผลเยอะสุด สำหรับผม

เปลี่ยนหม้อพักหลัง ก็ไม่เลวครับ

เงียบๆวิ่งลื่นๆ ก็ Mazdspeed กะ Fujisubo ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:12:55 PM »
ขอบคุณครับท่าน :)

ออฟไลน์ ty

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:42:37 AM »
หม้อพัก Fujitsubo เสียงนุ่มดีครับ แต่ผมว่ามันอั้นๆนิดๆ
พอใส่กรองK&N เข้าไปก็ช่วยอีกนิดคิดว่าถ้าใส่ Cool Air Intake น่าจะดีขึ้นอีก

ส่วนเฮดเดอไม่เคยลองครับกลัวไฟโชว์

แต่เมืองนอกเค้ามีขายเฮดเดอแบบมีจุดย้ายตำแหน่งเซนเซอใหม่ที่เค้าเคลมว่าไฟไม่โชว์นะครับ แต่ไม่เคยลองเลยไม่กล้ายืนยัน

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 03:35:22 PM »
หม้อพัก Fujitsubo เสียงนุ่มดีครับ แต่ผมว่ามันอั้นๆนิดๆ
พอใส่กรองK&N เข้าไปก็ช่วยอีกนิดคิดว่าถ้าใส่ Cool Air Intake น่าจะดีขึ้นอีก

ส่วนเฮดเดอไม่เคยลองครับกลัวไฟโชว์

แต่เมืองนอกเค้ามีขายเฮดเดอแบบมีจุดย้ายตำแหน่งเซนเซอใหม่ที่เค้าเคลมว่าไฟไม่โชว์นะครับ แต่ไม่เคยลองเลยไม่กล้ายืนยัน

อั้นขนาดไหนเหรอครับ? ไม่งั้นยี่ห้อไหนดีครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ty

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:17:19 PM »
ไอ้คำว่าอั้น มันอธิบายไม่ถูกอ่ะครับ แต่ละคนคงรู้สึกไม่เหมือนกัน รถแต่ละคันก็สภาพไม่เหมือนกัน

เอาเป็นว่า ตอนก่อนเปลี่ยน ผม ไม่ชอบเสียหม้อพักปลายของNC1 เดิมๆเท่าไหร่เสียงมันแหลมๆและดูเล็กจิ๋วหลิว

พอได้ Fujitsubo มา พอใจในเสียงไม่ดังมาก อัตราเร่งไม่ได้ต่างมาก แต่พอเปลี่ยน กรองอากาศเข้าไปด้วยก็รู้สึกได้ว่ามีเรี่ยวแรงเพิ่มขึ้นจากเดิมๆนิดๆ ดึงๆหน่อยตอนปลายๆ พอชินแล้วก็ไม่รู้สึกอะไร

ออฟไลน์ GarageLifeRoadster

• *
  • Gift : 4
    • GarageLife Roadster&Demio
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:44:44 PM »
เรื่องไฟcheck engine โชว์ แก้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนO2 sensorครับ
ผมแก้ที่ECUได้ครับ

ออฟไลน์ ton@homm

• MIATA Level 3
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:49:12 PM »
ทำท่อนกลางใหม่ เปลี่ยน cat ซิ่งสักลูก + พักปลายสักใบ เท่านี้ก็ไหลลื่นแล้วครับ
ว่าแต่ ยังไม่ได้รถหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 11:53:26 PM »
ไอ้คำว่าอั้น มันอธิบายไม่ถูกอ่ะครับ แต่ละคนคงรู้สึกไม่เหมือนกัน รถแต่ละคันก็สภาพไม่เหมือนกัน

เอาเป็นว่า ตอนก่อนเปลี่ยน ผม ไม่ชอบเสียหม้อพักปลายของNC1 เดิมๆเท่าไหร่เสียงมันแหลมๆและดูเล็กจิ๋วหลิว

พอได้ Fujitsubo มา พอใจในเสียงไม่ดังมาก อัตราเร่งไม่ได้ต่างมาก แต่พอเปลี่ยน กรองอากาศเข้าไปด้วยก็รู้สึกได้ว่ามีเรี่ยวแรงเพิ่มขึ้นจากเดิมๆนิดๆ ดึงๆหน่อยตอนปลายๆ พอชินแล้วก็ไม่รู้สึกอะไร

เอาเป็นว่าได้เสียงบ้าง หวานๆทุ้มๆ พอได้ฟีลก็โอแล้วครับ

เรื่องไฟcheck engine โชว์ แก้ได้ครับ ไม่ต้องเปลี่ยนO2 sensorครับ
ผมแก้ที่ECUได้ครับ

แก้ที่ ecu นี่หมายถึงซ่อนเออเร่อไฟโชว์ให้หาย แต่จริงๆเออเร่อยังอยู่หรืออย่างไรครับ ไม่ทราบจริงๆครับ

ทำท่อนกลางใหม่ เปลี่ยน cat ซิ่งสักลูก + พักปลายสักใบ เท่านี้ก็ไหลลื่นแล้วครับ

ยังไม่ได้รถเลยครับ รอเนื้อคู่ไปเรื่อยๆ คงยังไม่เกิด :)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pijit30

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 05:47:37 AM »

ทำการบ้าน.  กรองK&N.    ราคาเท่าไร. ซื้อที่ไหน

ใจอยากได้.  Cool Air Intake น่าจะดีกว่า.  แต่ซื้ที่ไหน ราคาแพงไหม.  อยากทราบ

ออฟไลน์ Joke

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 06:43:08 AM »

ทำการบ้าน.  กรองK&N.    ราคาเท่าไร. ซื้อที่ไหน

ใจอยากได้.  Cool Air Intake น่าจะดีกว่า.  แต่ซื้ที่ไหน ราคาแพงไหม.  อยากทราบ

คุณป๋อ การาจไลฟ์ ด้านบนเลยครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:22:56 AM »

NC แคตฯจะติดอยู่ที่เฮดเดอร์เลยครับ ถ้าจะเปลี่ยน คงต้องเปลี่ยนเฮดเดอร์ด้วย

ผมใช้เฮดฯของ Pit-Crew อยู่ ไฟ Check Engine ไม่ขึ้นนะ

รถคันเก่าพี่กำนันช้าง ก็ไม่ขึ้นครับ Pit-Crew เช่นเดียวกันจร้าาาาา

กรองที่ใช้แล้วเห็นผลที่สุดก็ของ Autoexe ครับ เมื่อก่อนผมเคยทำรีวิวคู่กับท่อ Mazdaspeed

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=139.0

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:24:51 AM โดย Rattster »

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:50:24 AM »

NC แคตฯจะติดอยู่ที่เฮดเดอร์เลยครับ ถ้าจะเปลี่ยน คงต้องเปลี่ยนเฮดเดอร์ด้วย

ผมใช้เฮดฯของ Pit-Crew อยู่ ไฟ Check Engine ไม่ขึ้นนะ

รถคันเก่าพี่กำนันช้าง ก็ไม่ขึ้นครับ Pit-Crew เช่นเดียวกันจร้าาาาา

กรองที่ใช้แล้วเห็นผลที่สุดก็ของ Autoexe ครับ เมื่อก่อนผมเคยทำรีวิวคู่กับท่อ Mazdaspeed

http://www.miata-thai.net/index.php?topic=139.0

ลองดูครับ
น่าสนใจมากกกกกกกก