ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ขออนุญาตแนะนำตัวกับเพื่อน ๆ ด้วยปัญหาปวดหัว ๆ ครับ  (อ่าน 1379 ครั้ง)

ออฟไลน์ FuMi*

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1
ครับ ผมฟูมิ สมาชิกใหม่ครับ เผอิญว่ายังอ่อนหัดเรื่อง miata มากมายครับ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร้าบ  :emo59:

มาถึงปุ๊บก็มีเรื่องชวนปวดหัวมาปรึกษาปั๊บเลยล่ะครับ

คือ ผมมีปัญหาจะรบกวนปรึกษาเพื่อน ๆ หน่อยอะครับ เผอิญคือว่า ลูกชายผม NC1 RHT เพิ่งประสบอุบัติเหตุ มอเตอร์ไซต์ขี้เมา ชนลูกชายผม ทำให้ไฟ head light ขวาแตก กระจกหน้าแตก แอร์แบค ระเบิด เข็มขัดเจ๊ง ตอนนี้ผมกะลังเริ่มซ่อมตัวถัง เพราะมอไซต์ครูดไปทั้งด้านขวา และทางอู่ซ่อมสี เค้าก็ต้องการ head light เพื่อจะได้ทำการซ่อมบังโคลนให้พอดีกับส่วนไฟ แต่ตอนนี้ปัญหาคือว่า แค่สั่ง head light ที่ศูนย์ก็ติด back order ซะแล้วล่ะครับ (คือรอไปเลย) จะสองอาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้ข่าวคราวเลยไม่รู้ว่าจะได้อะไหล่จริง ๆ เมื่อไหร่ เลยอยากจะรบกวนสอบถามว่า พอจะมีที่อื่นที่ผมสามารถจะหาอะไหล่มาแทนได้เร็วกว่ามั้ยครับ จะมือหนึ่งมือสองก็ได้นะครับ

ละก็ แอร์แบค กะเข็มขัดด้วยครับ ตอนนี้ทางศูนย์ยังไม่ได้เริ่มสั่งอะไหล่ภายในให้ผม เพราะต้องรอให้ซ่อมภายนอกให้เสร็จก่อน ซึ่งผมก็คิดไว้ในใจแล้วว่า ถ้าสั่งอะไหล่ มันต้องมีบางตัวติด back order แหง ๆ อย่างที่รู้กัน คือ ศูนย์มาสด้า พอขึ้นเป็น back order แนวโน้มจะคาดเดาเวลาอะไหล่เข้าจริง ๆ ได้ยาก ถ้าในกรณีอย่างนี้ ผมควรจะสั่งอะไหล่ทั้งระบบรอเลย หรือว่ารอให้ทางศูนย์ได้รื้อออกมาดูก่อนว่า มีอะไรเจ๊งบ้าง แต่ก็คือต้องรอให้ซ่อมสีเสร็จก่อนอีกเป็นเดือน ซึ่งผมจะกลัวว่าจะเสียเวลามากเกินไป หรือว่า ผมควรจะใจเย็น ๆ ก่อน รอให้ซ่อมสีเสร็จ แล้วค่อยรื้อ แต่ผมเคยแอบได้ยินมาว่า ระบบนิรภัยของ NC เมื่อแอร์แบค กะเข็มขัด ทำงานไปแล้ว มันก็จะเจ๊งไปเลย ใช้ได้ครั้งเดียว ต้องเปลี่ยนยกชุด

เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นยังไงกันบ้างครับ รบกวนด้วยนะครับ   :004:
ปล ผมอยู่เชียงใหม่ ครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
กระทู้เนื้อหาซ้ำกับอีกกระทู้ ... ดังนั้นผมคงต้องลบกระทู้นี้ออกนะครับ โดยจะดำเนินการในวันพรุ่งนี้นะครับ   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ FuMi*

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 1