ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากตัวพร้อมคำถาม NC1 จากมือใหม่ครับ  (อ่าน 3144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Palop

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
ฝากตัวพร้อมคำถาม NC1 จากมือใหม่ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:01:47 AM »
ผมชื่อป๊อบนะครับ พอดีเพิ่งได้ NC1 - RHT สีแดง มือสองมาครับ เป็นรถนำเข้า ต้องขอฝากตัวด้วยนะครับ

หลังจากใช้มาได้ซักพัก ก็พยายามเข้ามาอ่านกระทู้เก่าๆอยู่เหมือนกัน แต่ว่ามีข้อสงสัยต้องมาปรึกษาพี่ๆ ตามนี้เลยครับ

1. สำคัญมากคือ NC1 ใส่เกียร์ N ตอนจอดไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ถ้างั้นมีทางแก้มั๊ยครับ

2. พื้นรถ เวลารถติดนานๆนี่ ร้อนจนรู้สึกในเท้าได้เลย ปกติใช่มั๊ยครับ

3. เวลาเปิดหลังคาจนสุด หันกลับไปดู มันไม่ได้ปิดแนบกันหมดใช่มั๊ยครับ เหมือนจำได้ว่าปิดแนบสนิบ แต่ตอนนี้หันกลับไปดูมันมีสเต๊ปเป็นชั้นอยู่ตอนพับเก็บหลังคา

4. แผงเหล็กสั้นๆ ที่มีรูๆ ระหว่าง พนักเบาะ ที่พับได้นี่คืออะไร แล้วมีไว้ทำไมครับ เห็นพับตั้งหรือนอนได้

5. พอดีคันนี้เป็นรถนำเข้า มีปุ่ม Start อยู่ แต่ไม่ได้มีคำว่า Stop ก็เลยอยากรู้ว่า กดดับเครื่องได้หรือเปล่า หรือแค่สตาร์ทอย่างเดียวว ไม่กล้ากดดับ กลัวสตาร์ทเปิ้ลเข้าไปครับ

6. พอดีคันที่ซ์้อมานี่ เจ้าของเก่า ใส่แม็ก 18 มา แล้วก็โหลดเตี้ยด้วย ช็อคสแตนดาร์ด กับ สปริงโหลด แล้วตอนนี้มีปัญหาเวลาขึ้นลงตึกจอดรถมาก เพราะว่าความสูงแค่เครื่องไอโฟนแนวตั้ง ก็เลยจะถามว่าใครพอดีสปริงสแตนดาร์ด จะปล่อยบ้างมั๊ยครับ หรือ ว่าควรเปลี่ยนเป็น ชุดช็อคสปริงสตรัทปรับเกรียว พวก Tein / Cusco พวกนั้นดีกว่าครับ ไม่ได้ต้องการความหนึบมาก ตอนนี้แค่ต้องการสูงกว่านี้ซัก 1.5 - 2 นิ้วครับ ความสูงจากพื้นถึงขอบสเกิร์ทข้างแค่ 4 นิ้วกว่าๆ เอง ขูดช่วงล่างไปมากมายแล้วครับ  :'( :'( :'(

7. ถ้าแม็กนี่ ไซส์นี้ เอาขึ้น 2 นิ้ว คิดว่าจะโอเคอยู่มั๊ยครับ ด้านความสวยหรือเต็มซุ้ม

8. แม็กตัวนี้มันปล่อยมือสองได้ประมาณเท่าไหร่ครับ อาจจะหาล้อเดิมๆมาใส่ในอนาคตครับ

ออฟไลน์ Joke

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 21
Re: ฝากตัวพร้อมคำถาม NC1 จากมือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 01:10:40 PM »
เคยใช้เมื่อ 2 ปีก่อน ตอบเท่าที่พอจำได้ลางๆได้นะครับ
1.ใช่ครับ จอดใส่ P ได้อย่างเดียว เคยให้ O ดูแล้วแก้ไม่ได้ครับ
2.ปกติจะมีฉนวนกันความร้อนอยู่ใต้ท้องรถนะครับ ผมว่า NC นี่ร้อนน้อยกว่า NB เยอะครับ ตามพื้นหรือแถวๆหัวเกียร์
3.ใช่ครับ ไม่แนบสนิท
4.เอาไว้ป้องกันลมย้อนเข้าห้องโดยสารเวลาเปิดประทุนครับ
5.ลองเลยครับ ครั้งเดียวคงไม่เสียหายเท่าไหร่

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: ฝากตัวพร้อมคำถาม NC1 จากมือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 04:21:46 PM »
ยินดีต้อนรับ ตามนั้นเลยครับ...

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 05:05:31 PM »
ขอบคุณครับ แต่ใครมีเรื่องโช็ค หรือ สปริง แนะนำได้นะครับ :)

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 06:14:58 PM »
รถสวยคร้าบ  ยินดีต้อนรับ

:line114:

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:43:56 PM »
สีแดงโดนใจผมมาก

ออฟไลน์ Niti

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:54:59 PM »
ข้อ 1 ลองเอาแอร์ไปทำที่สตาร์แอร์แล้วเลียบเคียงถามเฮียเค๊า ถ้าไม่พลาดอะไรก็น่าจะได้ครับ (เหมือนผม)  ;)

ข้อ 6 สปริงเดิมผมน่าจะมีอยู่ครับ แต่ต้องไปค้นนิดนึง ถอดไปเก็บนานแล้ว ถ้าจะเอาบอกมาแล้วกันครับ จะไปหาดูให้  :)

ปล. ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:29:15 PM »
สนใจสปริงเดิมมากครับ ถ้าหาเจอ รบกวน PM แจ้งรายละเอียดด้วยนะครับ  ;D

แต่ไม่รู้ว่าจะสูงขึ้นมาเท่าไหร่นะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:00:40 AM »
 :emo64: welcome to miata club of thailand   :emo64:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:44:39 AM »
 :line4: :emo64:

ออฟไลน์ Smart

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
  • NC1 RHT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:41:49 PM »
ยินดีด้วยครับ เหมือนกันเลย
ในที่สุดก็ได้มาครอบครอง NC1 RHT สุดที่รัก

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 05:34:17 PM »
 :line13: