ผู้เขียน หัวข้อ: NB ขับเร็วๆ แล้วมันหวิวๆอะครับ รบกวนด้วยŦ  (อ่าน 3566 ครั้ง)

ออฟไลน์ sun151

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
พอดีพึ่งได้ NB มาครับ ขับบนทางด่วน สัก 140 เนี่ย รู้สึกว่ารถมันร่อนๆ ครับ เลยอยากรู้ว่า คัน(NB)อื่นๆ เป็นมั้ยครับ รถผมใช้ โชค TEIN FLEX มีค้ำหน้า หลัง ยาง 195/50/15 ครับ

++ขับแล้วมันไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ++

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 06:53:28 PM โดย ton-diy »

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
Re: NB ขับเร็วๆ แล้วมันหวิวๆอะครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:02:04 AM »
ไม่น่านะ ... ลองให้ผู้รู้ NB มาตอบดีกว่า

แต่ของผม NA 140 ยังไม่เกิดอาการอย่างว่า ต้อง160 ขึ้นไป

ลองเข้่าศูนย์ถ่วงล้อดีๆไหมครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: NB ขับเร็วๆ แล้วมันหวิวๆอะครับ รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:08:46 AM »
ยางและลมยางก็มีส่วนในเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ ... ไม่ทราบว่าเติมลมยางเท่าไหร่ และอายุยางเท่าไหร่   ???

บางทีก็เหมือนเส้นผมบังภูเขา เพราะเคยมีประสบการณ์จากรถคุณพ่อ(หลายปีมาแล้ว) เติมลมยางในปั๊มแล้วมารู้ทีหลังว่าที่วัดลมยางมันไม่มาตรฐาน เข็มขึ้น 30 ปอนด์ แต่ลมจริง ๆ ในล้อปาเข้าไปเกือบ 50 ปอนด์ ตอนขับรถจะล่อน ๆ ส่าย ๆ ทำเอาหวิวกันทั้งคัน  :-X

ดีที่ไม่ฝืนขับต่อแวะร้านปะยางให้ตรวจสอบให้ ถึงได้รู้ว่าลมมันเกินไปเกือบเท่าตัว จากนั้นมาเลยหาที่วัดลมยางติดรถไว้ใช้เองโดยเฉพาะ แต่ให้เลือกซื้อที่ดี ๆ นะครับ ประเภท 99 บาท 199 บาท ฯลฯ ดูไม่น่าเชื่อถือเลย ผมใช้ของมิชิลีนอันละ 800 กว่าบาท(เมื่อ 6-7 ปีก่อน-แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีขายแล้ว) เลยซื้ออีกอันใส่รถอีกคันเป็นแบบดิจิตอล ซื้อในศูนย์มาสด้าอันละเกือบ 600 บาท มั้ง(ถ้าจำไม่ผิด)  :)

หาเวลานำรถไปตรวจสอบที่ศูนย์ฯ หรือร้านช่วงล่างที่ไว้ใจได้ดูก่อนดีไหมครับ จะได้สบายใจไร้กังวลและปลอดภัยด้วย  :emo55:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:15:35 AM »
คิดว่าไม่น่าเป็นปกตินะครับ โช๊คก็เปลี่ยนมาแล้ว ขับที่ความเร็ว 140 เนี่ยะ น่าจะยังนิ่งไม่รู้สึกอะไรนะครับ

อีกข้อที่คิดว่าน่าจะลองตรวจสอบดูก็คือการปรับตั้งโช๊คครับ ทั้งคู่หน้า และคู่หลัง  ซ้าย/ขวา Balance กันดีรึเปล่า แข็ง/อ่อน เกินไปไหม
หรือไม่ก็โช๊คยังทำงานได้ปกติดีไหม...มีรั่ว มีซึม บ้างไหม

อย่างคุณ mazdalover บอก หาเวลาเอาไปตรวจสอบดีกว่าครับ
:car:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:44:18 AM »
ของผม NB  เมื่อก่อนวิ่งดีไม่เป็นรัยเลย แน่นดีมาก  

ช่วงกลาง เกิดอาการเหมือนกันเลย  ใช้ยาง 195/50/15 ล้อเดิมรถ และล้อ หน้กว้าง 7 นิ้ว โช้คก็อันเดิมจาก ช่วงแรก วิ่งจะ นวลๆวิ่งเร็วๆจะไม่มั่นใจเหมือน รถ ร่อน  ลมยางเติมที่ 29  สี่ล้อ

ช่วงหลังนี้ เอาไปเช็คช่วงล่าง ที่ร้านบางหว้าลูกหมาก ปรากฎว่า เปลี่ยนบูช ปีกนก หน้า ยางกันโครงหน้าหลัง  บูชอื่นๆอีก พวกบูช หรือ ยางแรคพวงมาลัย  ประมาณนี้ ...เสียดเงินไป 5900 บาท

พอรับรถมาเสร็จ เอามาวิ่งใช้งาน  ล่าสุดไป ทริป บางแสนกัน  ผมวิ่งบนทางด่วน  อัดรถแข่งกันมา ผมว่าไม่น่าจะต่ำกว่า 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง  รถผมวิ่งดีมาก ไม่มีอาการ ร่อน  หรือ หวิว ใดๆเลย  "แม่ง  วิ่งดีจริงๆ"  ทั้งๆที่ ผมใส่ล้อ 15 นิ้ว หน้า 8  หลัง 9 ยาง 195/50/15 แถมล้อหลังผมยังตั้งล้อ แปะล้อออกอีกต่างหาก(ล้อนี้ก็ใส่มาตอนช่วงกลางด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 09:53:17 AM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 09:52:16 AM »
ภาพด้านหลังที่  แปะล้อ  ครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:47:56 PM »
ตรวจเช็คศูนย์รถดูก่อนครับน่าจะดีขึ้นรถรุ่นนี้ศูนย์เพี้ยนนิเดียวมีอาการเลยครับ... :car:

ออฟไลน์ sun151

• *
Re: NB ขับเร็วๆ แล้วมันหวิวๆอะครับ รบกวนด้วยŦ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:05:34 PM »
ภาพด้านหลังที่  แปะล้อ  ครับ
รูปท้ายสวยมากเลยคับ ชอบๆ

แล้วตั้งศูนย์นี่ ควรตั้งค่าหน้า หลังเท่าไหร่ ยังไงคับ
แล้วลมยางควรเติมเท่าไหร่ดีคับ 15นิ้ว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
Re: NB ขับเร็วๆ แล้วมันหวิวๆอะครับ รบกวนด้วยŦ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:21:02 PM »
เหนด้วยเลยครับ

ผมเปลี่ยนโช๊คขั้นเทพมา ตอนยังไม่ตั้งศูนย์วิ่งเปนเป็ดเลย

ส่วนSpec จาก Miata Performance Project โดย Keith Tanner

Front toe in; 1/16" combined
Front Caster; +5 degrees or more
Front Camber; -.7 to -.8 degrees

Rear toe in; 1/16" combined
Rear Camber; -1.2 to -1.3 degrees

ผมไปตั้งที่ B Quick ตามคุณนพแนะนำซึ่งเข้าท่ามาก

ออฟไลน์ chakrin

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2011, 02:39:06 PM »
ผมใช้ NB 2003 manual ครับ เคยวิ่งเร็ว ถึง 210 km/hr บนทางยกระดับไปชลบุรี ลมแรงมากก็ยังมั่นใจ ขับสนุก วิ่งมากะ benz c 200 ในโค้งเขาต้องเบาเหลือ 180 นะครับ NB จิกเข้าไปที่ 200 ได้เลย รถผมตอนนั้นวิ่งมาประมาณ 25000 km
ทุกอย่างเป็นของ standard จาำกโรงงานนะครับ ยางมาตรฐานเติมลม 26 psi เท่ากันทุกล้อครับ  ยืนยันว่ามันเป็นรถที่ขับดีมากๆๆๆๆ  สนุกมากๆๆๆๆ  แต่ท่าขับเร็วๆขนาดนั้นต้องใช้ความสามารถแบบสุุดๆ นะ เผลอไม่ได้เชียว ทุกอย่างเกิดขึ้นไวมากๆ