ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ไหนตั้งศูนย์ล้อ NC ได้บ้างครับ  (อ่าน 3012 ครั้ง)

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
ที่ไหนตั้งศูนย์ล้อ NC ได้บ้างครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 11:59:13 AM »
ไปถาม Bquick มา บอกว่าไม่มีข้อมูล ตั้งไม่ได้

ทีนี้อยากทราบว่า เครื่องตั้งศูนย์ที่ไหน มีข้อมูล ของรถรุ่น nc บ้างครับ จะได้เอาไปตั้งศูนย์ ตอนนี้รู้สึกยางหลังสึกด้านใน คงเป็น camber มันมากไป รถผมเปลี่ยนชัอคสปริงแต่ง คิดว่าตอนนี้ใช้เสปคตั้งศูนย์ของ Std อยู่
ถ้าไม่ได้จริงๆ ผมคงเอาเข้าร้านธรรมดา แล้วใช้ข้อมูลของผม ที่พยายามไปหาได้ข้อมูลการตั้ง 0 มาระดับหนึ่งในส่วนของ caster,camber,toe แต่อยากได้ของที่มากับเครื่องตั้งศูนย์น่าจะดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 12:04:17 PM โดย panjap »

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ที่ไหนตั้งศูนย์ล้อ NC ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 12:08:35 PM »
ผมเข้าบางพลัดศูนย์ล้อมาหลายปีแล้ว ถูกใจกับผลงานในระดับหนึ่ง แต่รถผมใส่แม็กขนาดมาตรฐานโดย NC ใส่ 17 นิ้ว NB ใส่ 16 นิ้ว จึงน่าจะตั้งศูนย์ไม่ยากเท่าไหร่  ???

ไม่ทราบว่า NC ที่ใช้เปลี่ยนแม็กใหญ่ขึ้นหรือเปล่าครับ ถึงมีอาการกินยางด้านใน แจ้งข้อมูลให้ละเอียดมากที่สุด เพื่อนๆ จะได้ช่วยกันหาสาเหตุได้ครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
Re: ที่ไหนตั้งศูนย์ล้อ NC ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 01:24:40 PM »
บางพลัดศูนย์อีกเสียงครับ มาจากฝั่งพระนคร ข้ามสะพานพระราม7 ลงสะพาน
ให้กลับรถแรกเลยครับ สังเกตุที่กลับด้านซ้ายจะเป็นสถานีดับเพลิง
กลับรถปุ๊ปเจอเลยครับ ปากซอยซ้ายมือซอยแรกเลยครับ

ของเค้าดีจิงนะ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:08:08 PM »
ล้อ 18 ยาง 225 ครับ บางพลัดดีครับ แต่ ติดตรง คิวยาวนานจนผมว่ารอเหงือกแห้งแน่
เท่าที่ศึกษาค่าที่เหมาะน่าจะเป็น caster = 5-6 , Fr cam = 1.5-2 , Toe =0
หลัง R cam= 1.5-2 ,Toe .0075 น่าจะประมาณนี้ เลยอยากรู้ว่ามีของใครใช้เท่าใดกันบ้างครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 04:34:49 PM »
ปกติผมไปบางพลัดก็ครึ่งวันเสร็จนะครับ แต่ว่าต้องไปเช้าหน่อย ผมไปถึงประมาณเจ็ดโมงเช้า เอากุญแจไปให้ที่ร้านแล้วก็ขึ้นสะพานข้ามมาปั๊ม ปตท ทานกาแฟร้านอเมซอน พอแปดโมงก็ข้ามกลับมาที่ร้าน แล้วขึ้นไปนั่งชั้นสองที่เป็นห้องรับรองลูกค้า นั่งทำงานเรื่อยเปื่อย ไม่เกินเที่ยงก็เสร็จครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 08:15:10 PM »
บางพลัดศูนย์ล้อ...ผมเคยเอารถไปให้ทำ พอผมขายรถไป แล้วบอกเจ้าของรถคนใหม่ว่า ผมให้ที่นี่ทำรถ(ช่วงล่าง)ให้ ถ้ามีปัญหาช่วงล่างตรงไหน ให้เข้าไปให้เค้าดูได้เลย ผมออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด

พอเจ้าของรถคนใหม่ นำรถคันเก่าของผมไปที่ร้านเค้า เค้าบอกเจ้าของรถคนใหม่ว่า
1.คันนี้ไม่ได้ทำที่ร้านเค้า
2.รถเตี้ยเกิน เค้าทำให้ไม่ได้ ให้ไปทำให้สูงมาก่อน

คนซื้อรถผมไป กลับมาหาผม แล้วถามผมว่า ผมโกหก เค้าหรอ.
ผมล่ะอึ้งไปเลย ตอบไม่ถูกเลย. ในที่สุดผมเลยให้ลูกน้องผมตรวจ และปรับโช้คให้สูงขึ้น1cm ด้วยตนเอง

งอลลลลล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 08:19:24 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ PON

• *
  • Gift : 11
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:29:53 PM »
พอดีเพิ่งไปตั้งมาร้านแถวถนนสวนผักครึ่งชั่วโมงเสร็จค่าทำ500เอง บางพลัดเคยไปปรับโช็คtein เค้าทำไม่ได้บอกไม่ตัวขันเกลียวต้องเอาไปเองแถมรอนาน

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 03:05:52 PM »
บางพลัดศูนย์ล้อ จบ แพงหน่อย แต่คุ้ม

สมสโลแกน " ขายฝีมือ ไม่ได้ขายแรงงาน" :like:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:08:43 PM »
ไปลองตั้งมาแล้ว ร้านที่เคยเป็นขาประจำของผม คุยกะช่างอยู่แป้บ ได้ความว่า ยางมันใหญ่เกือบสีซุ้มล้ออยู่แล้ว ดังนั้น จึงไม่น่าต้องตั้ง camber ให้เป็น + เพิ่ม เพราะอาจสีซุ้มล้อได้ ตอนนี้ค่าน่าจะประมาณ 2 นิดๆ ถ้าไม่กังวลมาก และรถขับดีไม่มีส่าย ก็ไม่น่าต้องไปตั้ง สรุป ไม่ต้องตั้ง รอใช้ให้ยางหมดค่อยมาดูกันใหม่ ทิปไป 100 ค่าแนะนำ
บางพลัดดีครับ แต่ผมคงรอคิวไม่ไหว ประกอบกับ ผมมีเสปคของผมแล้ว ร้านไหนก็น่าจะตั้งได้ เพียงแต่ต้องหาร้านที่รู้ว่า ตัวไหนเป็นตัวตั้ง camber/caster/toe เพราะเท่าที่คุยกะบางร้าน ยังหา eccentric nut ของรถรุ่นเราไม่เจอเลยด้วยซ้ำ เลยพาลบอกว่าตั้งไม่ได้ก็มี

ออฟไลน์ arare

• Gift : 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 06:30:41 AM »
ผมว่าลองสนามเป้าศูนย์ล้อ อยู่เยื้องๆช่อง5 หรือไม่ก็ บางพลัดศูนย์ล้อครับ ทั้งสองที่ต้องไปเช้าหน่อยนะครับรถเค้าเยอะจริงๆ