ผู้เขียน หัวข้อ: Clip สนามนครชัยศรี  (อ่าน 8574 ครั้ง)

ออฟไลน์ earn

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 5
Re: Clip สนามนครชัยศรี
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 03:07:19 AM »
สวัดดีครับ วันอาทิตย์ที่ผ่านมาสนุกมากๆเลยครับ ที่ผ่านๆมาเอินก็ได้พี่ๆทุกๆคนนี่แหละครับ คอยสอน ให้ความรู้ คำแนะนำ ในเรื่องต่างๆมากมาย ถ้ามีอะไรที่เอินพอจะรู้และเกิดประโยชน์ ถ้าเอินสามารถถ่ายทอดได้ ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งเลยครับ
คือจริงๆแล้วเอินออกจะเป็นคนอธิบายไม่ค่อยเก่งน่ะครับ อาจจะพูดวกไปวนมาบ้าง มีผิดๆถูกๆบ้าง ก็รบกวนพี่ๆช่วยเคาะๆกลับมาให้เข้าที่ด้วยนะครับ :002:

ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกๆคน(ทุกๆคนจริงๆ)ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ :emo59:

ปล. อย่างที่พี่วิทย์ว่าเลยครับ พี่ๆทุกคนวิ่งดีวิ่งเนียนขึ้นมากเลยครับ ถ้าวิ่งกันอย่างนี้ทุกเดือน เชื่อว่าอีกไม่นานทุกคนคงวิ่งได้ไล่ๆกันแน่ๆ แล้วที่นี้ความมันส์น่าจะบังเกิด :025:

ออฟไลน์ b4_miata

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:14:39 AM »
อ.วิท รับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยนะขอรับ  :emo59:

เสี่ยบาส ออกแนวน่ากลัวอีกแล้วนะครับท่าน อิอิ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับบี..แต่ยินดีแนะนำได้ทุกอย่างที่ผมรู้ครับ  :)

ออฟไลน์ BEE

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:19:12 AM »
อ.วิท รับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยนะขอรับ  :emo59:

เสี่ยบาส ออกแนวน่ากลัวอีกแล้วนะครับท่าน อิอิ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับบี..แต่ยินดีแนะนำได้ทุกอย่างที่ผมรู้ครับ  :)
ได้เลยครับอาจารย์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:54:51 AM »
 :002: ขอขอบคุณพี่วิทย์ด้วยที่เป็นอาจารยและเสียสละให้กับเพื่อนๆน้องๆมากมายเลยครับ

คราวนี้สมาธิไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แย่จัง...  :050:

คราวหน้าแก้ตัวใหม่ โย่ โย่

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• **
  • Gift : 17
  • ปั่นเถิดดวงใจ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:58:21 AM »
..งานเมื่อวานนี้ ผมได้เห็นหลายๆคนมีพัฒนาการที่ดีขึ้นมากเลยครับ (รู้สึกปลื้มใจจริงๆ :)) ขอพูดถึงซักหน่อย..
 1. เริ่มจากศิษย์คนแรกเจ้าของฉายา"แอ๊คเอาอยู่" คนนี้ผมเห็นวิวัฒนาการมาตั้งแต่ต้น ปัจจุบัน ขับได้นิ่งมากไม่ลนลานเหมือนใหม่ๆ ไลน์ก็คมขึ้น เวลาก็ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมาก ติหน่อยเดียวเบรกเร็วไปนิด หากแก้ไขจุดนี้ได้รับรองไม่ธรรมดาแน่คันนี้ เครื่องดีช่วงล่าง+ยาง setมาดีครับ
2.นพ คนนี้มีความตั้งใจสูง อิอิ.. จากที่เห็นการขับเมื่อวานบอกได้เลยว่า ขับดีขึ้นมาก จับจังหวะคันเร่งและเทิร์นพวงมาลัยได้ดี (เร็วจนตอนที่พี่โก๊ะจะแซงคิดว่าผมขับอยู่) นี่ขนาดเซ็ตยางมาแบบว่าขับยากนะเนี่ย  อนาคตเร็วแน่! ฟันธง!!
3.ก้อง คนนี้ก็ไม่ธรรมดา จุดเด่นอยู่ที่การจับพวงมาลัยของแก ตั้งแต่เห็นขับครั้งแรกเป็นคนที่จับพวงมาลัยได้ดี มั่นคง สมาธิก็ดี เรียนรู้ได้ไว ขับเหมือนคนมีพื้นมาแล้ว คนพร้อมรถก็เยี่ยม ซ้อมขับบ่อยๆเร็วแน่นอน (ส่วนน้องทั้ง3ก็หัวไว เป็นเร็ว ขับแค่2ครั้ง ได้ขนาดนี้ถือว่าดีมากแล้วครับ)
4.พี่จุ๊บ พี่คนนี้ขับดีอยู่แล้ว รถแกก็เซ็ตมาเป็นอย่างดี ครั้งนี้ได้ยางใหม่ ไม่แปลกใจเลยครับว่าเวลาถึงออกถึงมาดีขนาดนี้ ยินดีกับสถิติใหม่ด้วยครับเยี่ยมครับ  :like:
5.นา สำหรับครั้งแรกแค่นี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ รถแรงมากก็ทำให้ขับยากหน่อย แต่นาเป็นคนที่คุมคันเร่งได้ดี เทิร์นพวงมาลัยได้นุ่มนวล หากได้ยางที่ดีกว่านี้ หรือยอมลดความแรงลงหน่อยเพื่อให้ควบคุมได้ง่ายขึ้น เวลาก็น่าจะดีขึ้นครับ อีกนิดครับอย่าลืมดูเรื่องเบรกด้วยนะ พี่ว่าเบรกหลังมันดีเกินไปน่ะครับ รถเราเวลาเบรกหน้าจะทิ่มท้ายจะเบา หากเบรกหลังดีมากๆมันจะทำให้คุมรถขณะเบรกได้ยากครับ
6.พี่หนุ่ม คนนี้รถดีมากทั้ง2คันเลย สมบูรณ์ทุกอย่างจริงๆ หากรักรถให้น้อยลงกว่านี้สักนิดน่าจะแซงเจ้าของฉายา"แอ๊คเอาอยู่"ได้แน่ๆครับ :)
7.พี่โอ๊ค พี่คนนี้ขับgymkhana ได้ดีอยู่แล้ว พอมาสนามใหญ่ยังหาจังหวะเบรกสวยๆไม่พอดี ก็เลยติดขัดไปบ้าง แต่หากขับบ่อยหน่อยเราก็จะค้นหาจุดเบรกที่พอดีกับรถเราได้เองครับ
8.โจ๊ก บอกตามตรงไม่ได้ดูโจ๊กขับซักเท่าไหร่ :emo10:  เพราะคิดว่าเมื่อวานโจ๊กคงไม่ได้มาตั้งใจขับอย่างจริงจังน่ะ :025:  แต่โดยรวมสำหรับเกียร์ออโต้ ที่เคยเห็นบนถนนกับgymkhanaก็ถือว่าขับได้ดีอยู่แล้วครับ

ชอบ comment แบบนี้จังครับ อ่านแล้วอบอุ่นดีครับพี่

^^

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:25:58 PM »
กำลังสงสัยว่าทำไมไปสนามเที่ยวนี้ไม่มีถ่ายรูปบรรยากาศมาลงกันบ้างเลย  :-X

ขอกล่าวขอบคุณบ้างนะครับ เริ่มจากน้องเอินคนแรก ที่เป็นธุระจัดการโปรแกรม Lap Timer ให้ จนสามารถใช้งานได้ และเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับการพัฒนาการขับรถ เพราะมีข้อมูลละเอียดยิบทั่วทั้งสนาม ทำให้รู้ว่าตรงไหนที่ต้องแก้ไข ตรงไหนที่ทำได้ดีแล้ว  :emo59:

ขอบคุณวิทย์ด้วยเช่นกันครับ ตั้งแต่ครั้งแรกที่สอนตอนไปขับจิมคาน่า และที่สนามนครชัยศรึช่วงเช้าตอนงานครบรอบ 11 ปีของชมรมฯ นอกจากนั้นการยืนดูวิทย์ครับในสนามฯ ไม่ว่าจะเป็นรถของวิทย์เอง หรือรถของสมาชิกท่านอื่น ๆ ที่วิทย์กำลังสอนอยู่นั้น เป็นประโยชน์ในการขับรถอย่างมากมาย   :emo55:

เที่ยวนี้ไม่ได้ไปรบกวนอะไรวิทย์มาก เพราะเห็นวิทย์ขับรถคันโน้นที คันนี้ที จนรถของวิทย์เองแทบไม่ได้ขับ มาว่างอีกทีก็ตอนทานข้าวกล่องนั่งคุยเล่นกัน หลังจากนั้นก็คิวแน่นเอี๊ยดเช่นเคย  :)

อย่างที่วิทย์บอกแหล่ะครับ ผมดันรักรถมากกว่ารักการขับรถ เลยทำให้ไม่กล้าที่จะทำอะไร ๆ มากกว่านี้ ทั้ง ๆ ที่คุณเพียงฟ้าและคุณชินจูแต่งมาเพื่อสิ่งนี้อยู่แล้ว  8)

ความจริงผมตั้งใจไปส่งเพื่อน ๆ ที่ Mcdonald นครชัยศรึเฉย ๆ แล้วกลับบ้านไปพักผ่อน เพราะสองวันก่อนหน้าเป็นไข้หวัดแดดร่างกายไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่ แต่ได้คำคมโดนใจของคุณ rooster บอกว่า "มันก็เหมือนซื้อรองเท้ามาใหม่ ไม่อยากใส่เพราะกลัวเปื้อน ดังนั้นจึงควรเก็บไว้ในตู้อย่าเอามาใส่" ทำให้ผมคิดได้ว่า Mazda MX-5 เป็นรถสปอร์ตที่ทำมาให้ขับสนุก แต่ถ้ากลัวว่าจะเสียนั่นเสียนี่ ก็เหมือนซื้อรองเท้ามาแล้วไม่อยากให้เลอะนั่นแหล่ะ  :emo48:

เลยตัดสินใจตามเพื่อน ๆ ไปด้วย ทั้ง ๆ ที่น้ำก็ไม่ได้อาบอีกต่างหาก แต่วันนั้นเป็นวันแรกที่ผมขับรถได้ดีที่สุดในชีวิตกับ Mazda MX-5 ของผม ... ขอบคุณเพื่อนสมาชิกร่วมอุดมการณ์ทั้งหลายที่ทำให้ผมได้ประสบการณ์ดี ๆ กับรถคันโปรด  :emo59: :emo59: :emo59:

สุดท้ายนี้อยากบอกว่า "ยาง ... แมร่ง ... สุดยอด ... จริง ๆ" (ถ้าอ่านแล้วไม่เก็ทแนะนำว่าให้ไปสนามฯ ด้วยกันครับ  ;))

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 01:29:34 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ fui52

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 19
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 12:41:33 PM »
ติดตามอ่านอย่างเดียว..ไม่ได้ล่ะ
เที่ยวหน้าขอไปด้วย!

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:13:08 PM »
555 เพราะคำนี้นี่เองที่ทำให้จารไปแจมกับพวกเราวันนั้น   :002:

ฝรั่งเค้าใช้รถเหมือนใช้รองเท้าครับ ซื้อมาแล้วถ้าไม่กล้าใส่กลัวรองเท้าเปื้อนก็ไม่ต้องซื้อครับ เพราะหน้าที่ของรองเท้าคือใช้กันเท้าเราเปื้อน มีใครที่ใส่รองเท้าทุกวันแล้วทำไม่ให้มันเปื้อนได้ ใช้มันไปเถิดครับ ลากรอบมันเข้าไป แรงม้าสูงสุดของรถเรามันอยู่ที่ 6800 รอบ/นาที ถ้าลากรอบแค่ 6500 แล้วเครื่องมันพังก็ให้มันรู้ไป ถ้าเกิดเผลอลากเกินกว่านั้น กล่อง ECU ก็จะตัดการทำงานก่อนที่เครื่องจะเกิดความเสียหาย ให้รถเราได้เร่งรอบจัดๆบ้างตามที่มันถูกโปรแกรมเอาไว้ เหมือนเลี้ยงหมาไว้ในบ้านที่แคบๆไม่เปิดโอกาสให้มันออกไปวิ่งนอกบ้านบ้าง ลากรอบสูงๆบ้างจะทำให้เครื่องได้ไล่เขม่าออกจากท่อไอเสีย เครื่องก็จะวิ่งลื่นขึ้นครับ   :005:

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:52:54 PM »
555 เพราะคำนี้นี่เองที่ทำให้จารไปแจมกับพวกเราวันนั้น   :002:

ฝรั่งเค้าใช้รถเหมือนใช้รองเท้าครับ ซื้อมาแล้วถ้าไม่กล้าใส่กลัวรองเท้าเปื้อนก็ไม่ต้องซื้อครับ เพราะหน้าที่ของรองเท้าคือใช้กันเท้าเราเปื้อน มีใครที่ใส่รองเท้าทุกวันแล้วทำไม่ให้มันเปื้อนได้ ใช้มันไปเถิดครับ ลากรอบมันเข้าไป แรงม้าสูงสุดของรถเรามันอยู่ที่ 6800 รอบ/นาที ถ้าลากรอบแค่ 6500 แล้วเครื่องมันพังก็ให้มันรู้ไป ถ้าเกิดเผลอลากเกินกว่านั้น กล่อง ECU ก็จะตัดการทำงานก่อนที่เครื่องจะเกิดความเสียหาย ให้รถเราได้เร่งรอบจัดๆบ้างตามที่มันถูกโปรแกรมเอาไว้ เหมือนเลี้ยงหมาไว้ในบ้านที่แคบๆไม่เปิดโอกาสให้มันออกไปวิ่งนอกบ้านบ้าง ลากรอบสูงๆบ้างจะทำให้เครื่องได้ไล่เขม่าออกจากท่อไอเสีย เครื่องก็จะวิ่งลื่นขึ้นครับ   :005:

รถพี่จุ๊ปเขม่าคงไม่เหลือแล้วมั้งพี่

รถผมไม่ได้สตาร์ทมาสิบวันละ

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 02:54:34 PM »
เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะขอเอายางผมไปลองมั่งดูว่าจะสุดยอดขนาดไหน ของเดิม Nitto NT555 ก็ว่าสุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ Gong959

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 06:14:32 PM »
เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะขอเอายางผมไปลองมั่งดูว่าจะสุดยอดขนาดไหน ของเดิม Nitto NT555 ก็ว่าสุดยอดแล้วครับ

คุณจิ๊กโก๋อกหัก หวังว่าคราวหน้าจะได้เจอกันนะครับ  หลายๆคนเค้าถามถึง 

เรื่องยาง เอามาเลยครับ มีหลายคนรอคุยเรื่องยางอยู่ อิอิ 

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 06:25:04 PM »
123 ปะทะ rs2 ต้องติดตาม

หรือจะเจอ nt555 ดี

หลังสงการต์ไปกัน

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:06:52 PM »
ผมไปครั้งเดียว อย่าถามถึงผมนักเลยครับ ผมเองก็ไม่ค่อยจะว่างตรงกับพี่ๆเท่าไหร่ครับ ส่วนเรื่องยางผมเองไม่ค่อยยึดติดมาก ผมคิดแบบนั้นจริงๆ รถเราแรงม้าเท่านี้ เอาจริงๆ ยางใหม่ๆสดๆก็เหลือแล้วครับ เข้าไลน์ถูก ออกแล้วคุมคันเร่งให้อยู่ ผมว่าก็โอเคแล้วนะครับ ผมเห็นพี่โกะเที่ยวที่ไปวิ่งด้วย ใส่ยาง maxis ยางแข๊งยังกะเจ้าโลก พี่จุ๊ฟยางก็เก่า พี่วิทย์ ยาง federal ก็ใช้มามากแล้ว ผมเดินไปดูยางพี่ๆทุกคน แต่ตรงกันข้ามพี่ๆทุกคนก็เร็วมากๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ยางเทพ  ส่วนผมก็ใส่ nt555 ที่เค้าว่ากันว่า ห่วยบรม ก็ยังไปได้ ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ hankook rs2 เส้นละ 2,600 บาท  เปลี่ยนเพราะยางหลังผมสึกไปเยอะเพราะแรดลองดริฟดู ผมว่าของแบบนี้มันนานาจิตตังครับ งบประมาณคนเราไม่เท่ากัน  ผมคงไม่ไปแข่งกับใคร ถ้าจะแข่งก็ขอแข่งกับตัวเองพอครับ เพราะแข่งกับตัวเองสนุกที่สุดจริงๆครับ

ป.ล. วันนี้เจออาจารย์สอนขับรถยนต์ระดับประเทศท่านนึง จารย์เค้าเล่าให้ฟังว่า  civic 1.8 ธรรมดายางเดิมๆ ไทยแลนด์เค้าเทสกันเวลาอยู่ที่ 1.44 ครับ  ผมหงายเงิบเลย ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 09:15:31 PM โดย จิ๊กโก๋อกหัก »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 09:24:22 PM »
ผมไปครั้งเดียว อย่าถามถึงผมนักเลยครับ ผมเองก็ไม่ค่อยจะว่างตรงกับพี่ๆเท่าไหร่ครับ ส่วนเรื่องยางผมเองไม่ค่อยยึดติดมาก ผมคิดแบบนั้นจริงๆ รถเราแรงม้าเท่านี้ เอาจริงๆ ยางใหม่ๆสดๆก็เหลือแล้วครับ เข้าไลน์ถูก ออกแล้วคุมคันเร่งให้อยู่ ผมว่าก็โอเคแล้วนะครับ ผมเห็นพี่โกะเที่ยวที่ไปวิ่งด้วย ใส่ยาง maxis ยางแข๊งยังกะเจ้าโลก พี่จุ๊ฟยางก็เก่า พี่วิทย์ ยาง federal ก็ใช้มามากแล้ว ผมเดินไปดูยางพี่ๆทุกคน แต่ตรงกันข้ามพี่ๆทุกคนก็เร็วมากๆ ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้ยางเทพ  ส่วนผมก็ใส่ nt555 ที่เค้าว่ากันว่า ห่วยบรม ก็ยังไปได้ ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ hankook rs2 เส้นละ 2,600 บาท  เปลี่ยนเพราะยางหลังผมสึกไปเยอะเพราะแรดลองดริฟดู ผมว่าของแบบนี้มันนานาจิตตังครับ งบประมาณคนเราไม่เท่ากัน  ผมคงไม่ไปแข่งกับใคร ถ้าจะแข่งก็ขอแข่งกับตัวเองพอครับ เพราะแข่งกับตัวเองสนุกที่สุดจริงๆครับ

ป.ล. วันนี้เจออาจารย์สอนขับรถยนต์ระดับประเทศท่านนึง จารย์เค้าเล่าให้ฟังว่า  civic 1.8 ธรรมดายางเดิมๆ ไทยแลนด์เค้าเทสกันเวลาอยู่ที่ 1.44 ครับ  ผมหงายเงิบเลย ....
"เรื่องยางเทพ"........มันเป็นมุข ขำ ขำ คุยเล่น เกทับกันในสนาม ของวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเท่านั้นคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 03, 2012, 11:08:08 PM »
แต่ยางใหม่ที่เปลี่ยนใหม่ส่วนตัวผมว่ามันช่วยเยอะนะ ผมขับเหมือนเดิมทุกอย่างเปลี่ยนแค่ล้อเป็น Mazda speed 6.5"ทั้4วง จาก E1 หน้า 7.5" หลัง 8" ยางไซส์เดิม 195/50/15 เข้าโค้งเกาะขึ้นมาก กระชับ apex การเลื้อยน้อยลง เบรคดีขึ้นสั่งระยะเบรคได้เพราะยางเหนียวเกาะถนน ส่งผลให้เวลาต่อรอบลดลง 1.5 วิ ไม่เชื่อเทพก็อย่าลบหลู่ 💀