ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง  (อ่าน 9633 ครั้ง)

ออฟไลน์ ngoa

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 4
Re: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 05:41:11 PM »
อ้า..เพิ่งเห็นที่คุณ ngoa โพสท์ course outline เอาไว้ ตรงกับที่วิทบอกเลยครับว่ายิมคาน่าจะใช้กรวยน้อยกว่า เน้นหนักไปทางจำเส้นทาง เท่าที่ดูคุณ ngoa น่าจะไม่ธรรมดานะครับในแง่ของยิมคาน่า มีโอกาสเชิญเข้าร่วมกับพวกเราด้วยนะครับ หรืออาจจะช่วยสอนพวกเราด้วย   :emo59: :emo59: :emo59:

แค่พอรู้แนวทางมาบ้างครับ แต่ผมประสบการณ์น้อยมากเคยขับจริงแค่ครั้ง2ครั้ง ให้คนเก่งๆสอนน่าจะได้แนวทางที่ดีและถูกต้องกว่าครับ เอาเป็นว่าเล่าประสบการณ์ที่เคยสัมผัสมาบ้างนิดหน่อยมาแชร์ให้ฟังดีกว่า
พอดีเมื่อก่อนสมัยที่ BF จัดแข่งจิมคาน่าแล้วคัดตัวนักแข่งมือใหม่ไปแข่งกับอีก5ประเทศที่สนามเซปังมาเลย์ เพื่อนผมให้ยืมรถลงไปลองวิ่งดูไม่เสียค่าสมัคร ก็เลยลองไปขับดู ผมบังเอิญติดอันดับสุดท้ายได้ไปเซปังกับเขาด้วย ก็เลยเริ่มศึกษาหาข้อมูลว่ามันมีอะไรแบบไหนบ้าง เท่าที่ดูการวางไลน์สนามบ้านเราจำยากที่สุดแล้ว ส่วนใหญ่เมืองนอกจะใช้ไลน์ง่ายๆไม่ต้องจำมากให้สมาธิอยู่กับการขับ แต่บางประเทศมีทั้งเดินหน้าและถอยหลังด้วย   การเซ็ทรถส่วนใหญ่เน้นไปที่ยางกับโช้คสปริง ใช้งบน้อยกว่าการแข่งในแบบอื่นๆ เน้นใช้ฝีมือและการทำความเข้าใจในรถที่เราขับอยู่ ลองเอาที่มีอยู่วิ่งดูก่อนแล้วค่อยๆปรับปรุง เพื่อนผมมันบอกว่าที่เจอมาส่วนใหญ่รถบ้านจะแต่งเกินรถแข่งไปเยอะอยู่แล้วอาจไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเลยแค่setให้ลงตัวแล้วพัฒนาฝีมืออย่างเดียว

ช่วงหลังจิมคาน่าได้รับความนิยมลดลงมาก บางคนก็ไปดริฟ บางคนก็เข้าเซอร์กิต
ตอนนี้สนามจิมคาน่าก็หาแข่งยากหน่อย แต่ก็ยังพอมีผู้จัดอยู่  ผมมองว่ามันได้วิ่งน้อยไปหน่อย จ่ายค่าสมัคร 5-6ร้อยบาท ซ้อม1รอบ จับเวลาจริง2รอบ รวมเวลา3รอบแล้วบางทีได้วิ่งไม่ถึง1นาที  แต่ถ้าจัดกันเองได้วิ่งเรื่อยๆทั้งวันมีคนคอยสอน ผมว่าน่าจะสนุกกว่าครับ ถ้าหาเวลาว่างได้จะขอไปร่วมเรียนด้วยคนครับ

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

• MIATA Level 3
  • Gift : 1
Re: อยากหาที่ขับรถแนวๆยิมคาน่าบ้าง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:13:17 AM »
ผมก็เคยแข่งจิมคาน่ามาก่อนครับ สมัยนั้นยังเรียนอยู่ เรื่องมีอยู่ว่าไปดูเล่นๆของ RCWEB ที่จัดหลังซีคอนสมัยก่อน ต่อมามีรายการของ REDBULL ที่จัดแบบ twin track ก็เลยลงเล่นๆดู

แต่มาัตั้งใจรายการเดียวกับคุณ ngoa เนี้ยแหละครับ แต่ไปลงรุ่น novice ลงไป 3 สนาม ได้ขึ้นโพเดี่ยม 2ครั้ง หลังงจากนั้นเลิกครับ เพราะสู้คนอื่นไม่ได้ 555 ประกอบกับสมัยเรียนกลุ่มเพื่อนที่สนิทมันไม่ชอบรถ เลยไม่่มีเพื่อนไปสนามด้วย

ข้อเสียของจิมคาน่า คือ ตัวถังบิด กินยาง(ขนาดตั้งแคมเบอ -2 แล้ว) เบรคมือพัง 555 ตอนนี้เลิกถาวรฮะ เพราะสงสารรถมันอายุมากแล้ว  :010:

ปล. สมัยก่อนผมจะซ้อมที่ลานจอดรถหลังซีคอน กับ ร้าน yes indeed ที่เกษตรนวมิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 12:53:47 AM โดย นู๋นัท_n25 »

ออฟไลน์ b4_miata

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:05:22 AM »
  พอดีเมื่อวานพี่จุ๊บ(rooster)โทรมาคุยกันและพี่แกก็ขอให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ..
      อันที่จริงการขับแบบจิมคาน่านั้น เป็นกีฬามอเตอร์สปอร์ทที่ใช้ต้นทุนน้อยที่สุด(เมื่อเทียบกับการแข่งรถแบบอื่นๆ) เราอาจเริ่มจากรถอะไรก็ได้ที่มีอยู่ รถเดิมๆก็สามารถนำมาขับได้ โดยอาจเริ่มจากการปรับตั้งอะไรง่ายๆที่สามารถทำได้โดยเสียเงินไม่มาก เช่น เริ่มต้นจากตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ช่วงล่างให้อยู่ในความสมบูรณ์ เช็คลมยาง หากอยากจะปรับเพิ่มก็อาจจะเป็นค้ำโช๊คอัพหน้าแล้วก็โช๊คฯที่แข็งมากขึ้น ซึ่งผมมองว่ามันก็ไม่ได้เป็นการลงทุนอะไรที่มากเกินไป แต่เราจะได้ทักษะการขับขี่ที่คุณอาจไม่รู้มาก่อนว่ารถเราทำได้ขนาดนี่เลยหรือนี่ ยิ่งถ้าพูดถึงรถmx5 แล้วมันเป็นรถที่ถูกออกแบบมาเพื่อการขับขี่ที่สนุกอย่างแท้จริง หากเรามีทักษะในการขับขี่บังคับควบคุมที่มากกว่าปกติซักนิดหน่อย เราจะรักมันมากขึ้นไปอีก... :) 
     อันที่จริงการขับแบบจิมคาน่า ผมมองว่าเป็นจุดเริ่มต้นของทักษะการขับรถในระดับที่สูงขึ้นไป  รู้จักที่จะกดคันเร่ง รู้จักการเบรก รู้จักการหมุนพวงมาลับ การถ่ายน้ำหนักรถ การควบคุมรถในสถานะไม่ปกติ (เช่น understeer , oversteer) ถึงแม้เราจะไม่ได้ตั้งใจไปแข่งกับใคร แต่หากเกิดเหตุฉุกเฉินบนท้องถนน เราอาจได้ใช้มันโดยที่เราไม่รู้ตัวก็เป็นได้
     แน่นอนทุกกีฬาต้องมีการลงทุน ในส่วนของจิมคาน่า ยางเป็นสิ่งสำคัญ แต่หากเราจะมาจัดกิจกรรมขับกันเล่นๆ เราอาจใช้ยางที่ไม่แพงมาก หรือยาง% ก็ได้ จะได้ไม่เปลือง  ลองขับเพื่อเรียนรู้อาการของรถ หากขับเริ่มคล่องแล้วก็ค่อยหายางที่ดีขึ้นมาใส่ เพราะในการแข่งขันจิมคาน่าจริงๆนั้น ยางเป็นสิ่งสำคัญมาก สมมติรถ2คันเซ็ตมาเหมือนกันหมดต่างกันที่ยาง คันที่ยางดีกว่า จะขับได้ง่ายกว่า และเวลาก็จะดีต่างกันมาก
   แต่ในเบื้องต้น ผมไม่อยากให้ไปเน้นที่อุปกรณ์อื่นๆก่อน ผมว่าเริ่มต้นที่ใจที่อยากจะลองขับ กับรถที่เรามีอยู่นี่แหละ แค่ดูแลให้อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ปกติก่อนก็พอ คิดว่าเป็นกีฬาหรือกิจกรรมที่มาสังสรรกับเพื่อนๆ มาสนุกๆกัน ขับผิดขับถูกก็ค่อยๆว่ากันไป อย่าไปกลัวครับ คิดว่ามาสนุกกันครับ

ออฟไลน์ M a r u K o...

• *
  • ครอบครัวขับสี่ มาลองขับสองดูบ้าง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:41:22 AM »
เห็นในรูป รุ่นขับสี่โอเพ่น
ที่สอง จานอั๋น กะที่สาม จานหนึ่ง เราเองนี่หว่า  :emo55: :emo55:

ส่วน วิทย์ B4 เราก็แข่งอยู่บ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 11:45:08 AM โดย M a r u K o... »

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:58:02 PM »
อยากให้วิทช่วยพูดถึงที่คนส่วนใหญ่กังวลกันเกี่ยวกับตัวถังบิดหน่อยครับ คราวก่อนก็เคยเสนอทีพอมีคนพูดถึงตัวถังบิดที ถอยกันหมด ไม่รู้ว่ามันจะขนาดนั้นเลยเชียวหรือ ของเราคงขับกันพอสมควร ไม่ขนาดจะส่งผลให้รถบิดหรอกมั้ง    :009:

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 03:04:58 PM »
อ่าน…....อย่างเดียว. ไม่มีปากมีเสียง. ครับ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 03:26:25 PM »
ไม่เห็นออกความเห็น รึว่าไม่สน อย่างคุณแอ๊คต้องเล่นแนวๆนี้จะดริฟจะสไลด์หรือจะทำโดนัทก็มันส์ ไม่ต้องอุตส่าห์วิ่งรอบ track 2 กม.กว่าเพื่อมามันส์เอาแค่ 2 โค้งหรอก ไม่เปลืองน้ำมันมากเท่าลงแทร็กด้วย  พอคุณแอ๊คไม่ออกเสียงเลยไม่มีคนสนับสนุนเลย ต้องออกมาเฮเย้วๆกันหน่อยนะ เดี๋ยวคนก็เยอะเองแหละ ส่วนใหญ่ดูๆก็สงวนท่าทีกันหมด   :009:

จารอดมั้ยเนี่ย (คราวนี้พร้อมกว่าเก่าตรงที่มีคนสอนแล้ว กรวยก็มีแล้ว เหลือแต่หาสถานที่เท่านั้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 03:29:04 PM โดย rooster »

• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 04:11:38 PM »
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย.  รอฟังอย่างเดียวว่าไปที่ไหน?วันไหน?ตรงไหน?
ผมไปด้วย. เล่นด้วยอยู่แล้วครับ
ลงชื่อไว้ได้เลย 1.act/cabriolet. NB. 1 คัน 1 คน

ออฟไลน์ นู๋นัท_n25

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 04:16:08 PM »
ปกติตัวถังมันมีการให้ตัวอยู่แล้วครับ เพราะ mx-5 เนี้ยไม่มีเสา b ยังไงต้องบิดกว่ารถทั่วไปอยู่แล้ว ขนาดขับขึ้นบ้านตัวเองก็มีเสียงหลังคาแล้ว

แต่ถ้าจะนำมาขับแบบนี้คงไม่มากกว่าลง track ซักเท่าไหร่ ตัวถังมันไม่ได้บิดจนรู้สึกได้หรอกครับ แต่มันค่อยๆบิดเยอะขึ้น (สังเกตจากรถตัวเอง)  

เรื่องตัวถังบิด ใส่ค้ำตามจุดยึดต่างๆพอช่วยได้ แต่ถ้าเอาชัวติดโรลบาร์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 05:02:44 PM โดย นู๋นัท_n25 »

ออฟไลน์ phatt

• *
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 05:56:27 PM »
ไม่ได้ออกความเห็นเพราะกลัวครับ ขับไม่เก่ง  :050:

ออฟไลน์ blue

• Gift : 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:28:35 PM »
ปกติตัวถังมันมีการให้ตัวอยู่แล้วครับ เพราะ mx-5 เนี้ยไม่มีเสา b ยังไงต้องบิดกว่ารถทั่วไปอยู่แล้ว ขนาดขับขึ้นบ้านตัวเองก็มีเสียงหลังคาแล้ว

แต่ถ้าจะนำมาขับแบบนี้คงไม่มากกว่าลง track ซักเท่าไหร่ ตัวถังมันไม่ได้บิดจนรู้สึกได้หรอกครับ แต่มันค่อยๆบิดเยอะขึ้น (สังเกตจากรถตัวเอง)  

เรื่องตัวถังบิด ใส่ค้ำตามจุดยึดต่างๆพอช่วยได้ แต่ถ้าเอาชัวติดโรลบาร์ครับ

รถพร้อม(มั้ง) ใจพร้อม เหลือวันเวลานี่แหละ ลุ้นมักมัก จะอดอีกมั้ยเนี่ยะ :004:
(ขับไม่เก่ง แต่อยากไปด้วยมากคับ :D :D :D :D :D :D :D :D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2011, 07:30:08 PM โดย blue »

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 07:54:53 PM »
ไม่ได้ออกความเห็นเพราะกลัวครับ ขับไม่เก่ง  :050:

ผมก็ขับไม่เก่งครับ แล้วก็เพราะขับไม่เก่งนี่แหละครับ ยิ่งต้องไปเรียน ไปฝึกขับบ่อยๆ   :emo64:

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ phatt

• *
  • Gift : 13
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:08:43 PM »
5555  :106:  ได้ครับ ไว้เจอกันหน่อยคุณแจ๊ค  ผมจะส่งแฟนผมเข้าสู้  :002:

ออฟไลน์ b4_miata

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 18
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:05:33 AM »
 ตามความเห็นของผมนะครับ คือรถทุกคันเมื่อเกิดการบิดตัวของตัวถังรถ เช่น การขับขึ้นทางชันแบบเอียงๆ หรือ การขับขึ้นลงคอสะพานแรงๆ หรือแม้แต่การเข้าโค้งด้วยความเร็วสูงๆ ตัวถังย่อมอาจเกิดการบิดตัว  แต่ผมว่าทางผู้ผลิตรถยนต์น่าจะออกแบบมาให้รถยนต์มีการให้ตัวได้ด้วยตัวมันเองในระดับนึงอยู่แล้วนะครับ สำหรับผมจึงไม่ค่อยกังวลมากนัก (แต่ถ้ากังวลอย่างน้อยๆเราก็ควรเริ่มต้นที่จะใสค้ำช๊อคฯหน้ากันไว้ครับ)  อีกอย่างเราก็ไม่ได้กำลังไปแข่งแรลลี่ หรือแข็งขันจริงๆ ซึ่งกรณีนั้นความรุนแรงในการบิดตัวของรถอาจมีมากกว่าซึ่งกรณีนั้นก็ต้องมีการปรับแต่งความแข็งแรงของตัวถังที่มากขึ้น ดังนั้นผมว่าการที่พี่จุ๊บเสนอกิจกรรมลักษณะนี้ คงต้องการความสนุกในการขับขี่รถมีเอกลักษณ์ไม่เหมือนใครอย่างรถของพวกเรา รวมถึงฝึกทักษะในการขับขี่ในรูปแบบใหม่ๆจากที่ขับจริงในชีวิตประจำวัน และที่สำคัญเป็นการรวมกลุ่มสังสรรกันครับ     

อยากให้วิทช่วยพูดถึงที่คนส่วนใหญ่กังวลกันเกี่ยวกับตัวถังบิดหน่อยครับ คราวก่อนก็เคยเสนอทีพอมีคนพูดถึงตัวถังบิดที ถอยกันหมด ไม่รู้ว่ามันจะขนาดนั้นเลยเชียวหรือ ของเราคงขับกันพอสมควร ไม่ขนาดจะส่งผลให้รถบิดหรอกมั้ง    :009:

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:18:16 AM »

รถพร้อม(มั้ง) ใจพร้อม เหลือวันเวลานี่แหละ ลุ้นมักมัก จะอดอีกมั้ยเนี่ยะ :004:
(ขับไม่เก่ง แต่อยากไปด้วยมากคับ :D :D :D :D :D :D :D :D)

ขอโชว์บ้างดิ  อิอิ  เบาะ +พร้อมโรบา  พร้อมลงสนาม ต้านทานการบิดตัว ของคนขับ  และการบิดตัวของตัวถังรถ