ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม "admin" ครับ, จาก -"ว่าที่..."- สมาชิกคลับคนใหม่ครับ :-)  (อ่าน 9500 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
มายินดีล่วงหน้าท่านว่าที่สมาชิกใหม่ miata club นะครับ  :emo64:

กลัวแต่ว่าตัดสินใจไป ๆ มา ๆ ไปลงตัวที่ Z4 เนี่ยซิ ...    :emo48:

มีอะไรคืบหน้ามาคุยกันที่นี่ได้ครับ   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ   :car:

TG-CREW / 32xxx

• บุคคลทั่วไป
ไม่หรอกคร้าบ... ท่าน admin.,

z4 จะเป็นตัวเลือกสุดท้ายแน่ๆครับ

เพราะมันเป็น roadster ที่หน้ายาว มากกก...  ???

(ดูภาพประกอบ : แสดงระยะสายตาคนขับถึงหน้ารถครับ)

เวลาขับ, จะกะลำบากครับ ยิ่งไปขับตามซอยแคบๆ

โอกาสที่จะเลี้ยวไม่พ้น ไปเฉี่ยวกับรถกาป๊อ มีสูงครับ

แล้วก็ราคา...  :(  ผ่อนยาวๆๆๆ รวมดอกเบี้ย, น่าจะเท่ากับ-

ซื้อ nc2 ได้ตั้ง 2 คันเลยครับ ไม่จำเป็นก็ไม่อยากก่อหนี้ครับ

mx-5 เงินสด ตัดจบๆไปเลยสบายใจกว่าเยอะเลยครับ

z4 เอง ค่าซ่อมบำรุงน่าจะสูงกว่าหลายเท่าตัวอยู่ครับ   :emo56:

bmw เค้าขึ้นชื่ออยู่แล้วครับ เรื่องซ่อมแพงเนี่ย...

ขอเป็นตัวเลือกสุดท้ายจริงๆ เอา nc2 ก่อนอยู่แล้วครับ.

PLEASE...

รบกวนถามเพื่อนๆเพิ่มเติม เกี่ยวกับ nc2 อีกสักสามข้อนะครับ,
ไหนๆก็ login เข้ามาแล้ว, ถามให้หมดสิ้นข้อสงสัยเลยดีกว่าครับ-

1) มีชุดแต่ง หรืออุปกรณ์ใด ที่ทำให้ด้านหน้า "ไม่ยิ้ม" ได้ไหมครับ?

2) เสาอากาศวิทยุบริเวณท้ายรถ (น่าจะหดไม่ได้?) ถอดเก็บได้ไหมครับ?
มันเกะกะ, และกลัวโดนขโมยถอดไปด้วยครับ, ปกติเวลาขับรถ ผมไม่ฟังเพลง
ไม่ฟังวิทยุเลยครับ เป็นคนสมาธิสั้นครับ safety first !

3) ตัวหนังสือ และโลโก้ที่ท้ายรถ, สามารถแกะทิ้งได้ไหมครับ? มันเป็นแบบแปะ-
กาวไว้เฉยๆ หรือเป็นแบบเจาะรูตัวถัง+มีแกนครับ? ท่านใดพอทราบบ้างเอ่ย?
ชอบรถก้นเนียนๆ โล่งๆครับ ส่วนโลโก้ด้านหน้า คงไม่ได้แน่ครับ เพราะเห็นตัวถังรถ-
ทำนูนขึ้นมาเป็นแท่นรับไว้เลย ถ้าแกะโลโก้ออกคงน่าเกลียดครับ

ขอบคุณครับ,

"บ๋อยเรือเหาะ"   :014:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
1.ชุดแต่งถ้าไม่อยากให้ยิ้มก็ต้องเปลี่ยนกันชนใหม่ไปเลย
  แต่เท่าที่ดู ของ NC2 เองของแต่งก็ยิ้มทุกอันเลยครับ
  วิธีแก้(แต่จะทำใจได้รป่าว) ต้องไปใส่ชุดแต่งของ NC1 แทนครับ
  ถ้าสนใจ ผมรับ turn และต้องเปลี่ยนไฟหน้าด้วยนะครับ

2.เสาอากาศ ถ้าไม่ชอบเปลี่ยนเป็นเสาสั้นได้ครับ ในคลับ
  ก็เปลี่ยนกันอยู่หลายคัน ผมก็เปลี่ยนครับ

3.โลโก้แกะออกได้เลบครับ เป็นกระดาษกาว 3M ไม่มีแกนครับ

:emo59:  ขอบคุณ คุณ Rattster มากๆครับ   :emo59:

ตอบครับ

1) คงไม่อยากจะถึงขนาดรื้อทั้งไฟ, ทั้งกันชนออกไปขนาดนั้นครับ  -_-"
ติดฟันกระต่าย 2 ซี่รู้แล้วรู้รอดไปเลยดีมั้ย... อยากน่ารักนักนี่

2) เสาสั้น... รับทราบครับ, จริงๆ เอาออกทั้งยวงแล้วมีจุกปิดแทน
จะดีมากๆเลยครับ ล้างรถก็เกะกะเปล่าๆ จริงๆไม่เอา Bose แล้วลดราคาลง-
มาหน่อยยิ่งดีเลยครับ อิ อิ... ไม่เคยฟังวิทยุในรถกะเขาสักที

3) Logo รับทราบครับ, แกะโลด...

:025:  สุดแสนจะเกรงใจจริงๆครับ  แต่ขอทราบอีกสักนิดเถิด

ว่า -สีแดง- ของ nc2 เนี่ย... มันเป็นแดงเบอร์เดียวกับ mazda 2-
เป๊ะๆเลยหรือเปล่าครับ? ออกจะสดๆ แปร๋นๆ หน่อย หรือ nc2 จะเข้มกว่าครับ?

คือผมไม่เคยเห็นสีแดงตัวเป็นๆสักทีครับ
เคยเห็นแต่สีเหลือง, อมส้มๆหน่อย ไม่เหลืองอ๋อย
วิ่งอยู่แถวทองหล่อ-เอกมัย ป้ายแดงซะด้วยครับ ของคนใน club นี้ก็เป็นได้
แล้วก้อสีขาว, แต่มองไม่ทันว่าเป็น nc1 หรือ nc2? ไม่แน่ใจครับ

สีแดงที่ว่า... ผมหาดูรูปในเน็ตก็ดูไม่ออกครับ มาหลายโทนเหลือเกิน
และจอมอนิเตอร์ก็สีแปร่งๆครับ ไม่ค่อยจะแน่ใจสักเท่าไหรครับ

ขอบคุณครับ,

• VIP
  • *
แดงมี 2 สีคับ

มีแดงแปร๋ดแบบ NC1 กับ Copper Red ครับลองตามไปดูลิงค์นี่ครับ

http://www.roadster.mazda.co.jp/

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
แหม มาช่วยกันตอบซะขนาดนี้จะทำใจไม่ซื้อ NC ได้อย่างไร แต่ถ้าจะถอดวิทยุหมดก็ขอลำโพงด้วยละกันนะครับ รับดูแลต่อ ฮิ ฮิ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
ลองชมแดงที่มาออกงานมอเตอร์โชว์ (น่าจะเรียกว่า True Red ) คนละแดงกับ Mazda 2 ครับ

ผมว่า งามมาก

T h a n k   y o u !!!   :emo55:

:-* งดงามมากครับ  :-*   :emo22:

ยิ่งถ้าเป็นเกียร์ M/T ละก้อ... เยี่ยมเลยครับ
ซี้อจาก grey ก็คงไม่น่าจะมีปัญหามั้งครับ

จำพวกรับประกันเซอร์วิส 3 ปี หรือ 1 แสน ก.ม. อะไรพวกนี้
ไม่เคยได้ใช้จริงสักทีครับ ที่ผ่านมา, เท่าที่จำได้นะครับ -

- โตโยต้า Prado 1997 วิ่งไป 95,000 km. (ขายแล้ว)
- โตโยต้า Corolla 1997 ใช้ 7 ปี, วิ่งไป 26,000 km. (ขายแล้ว)
- นิสสัน Sunny Neo 1.8 ปี 2005 ปัจจุบันใช้อยู่ที่ 15,500 km.
- E280 W124 จากป้ายแดง วิ่งไป 68,000 km. (ขายให้พี่ที่ทำงาน)
- 300CE 1993 ใช้ไป 77,752 km. 3-4 หลังมานี่ ใช้ปีละไม่เกิน 300 km.

ประกันศูนย์มักจะระบุว่า  - "แล้วแต่ระยะใดจะถึงก่อน" -
ก็เลยไม่ได้ใช้สักทีครับ ขาดทุนๆ ไม่คุ้มเลยครับ
ดังนั้น หากจะซื้อจาก grey ก็คงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
ถ้ายังไง ก็คงจะลงตัวที่ nc2 ครับ, ประหยัดกว่า z4 เยอะเลย
ไว้ถ้าถูกหวยค่อยซื้อ Cayman มาขับสักคันครับ อิๆ รถในฝันครับ.   :009:

Thanks & regards,

"บ๋อยเรือเหาะ" 

ยินดีด้วยครับที่ตัดสินใจได้แล้วว่าอยากได้รถอะไร และจะซื้อจากที่ไหนดี :)

หากซื้อกับ grey ประหยัดได้ 2xx,xxx บาท เอามาฝาก bank ไว้เป็นค่า maintenance ได้หลายปี เผลอ ๆ อาจจะมากกว่าที่ได้จากศูนย์ด้วยซ้ำ

แต่เลือก grey ต้องระวังและคุยรายละเอียดการรับประกันให้ชัดเจน ล่าสุดที่เพื่อนสมาชิกพบปัญหาคือห้ามนำของเหลวต่าง ๆ ไปเอง ต้องใช้ของศูนย์(grey)เท่านั้น ราคาแค่ ฿800/ลิตร เท่ากับว่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีก็ (800x5)= ฿4,000 :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ^^

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
แม่ผมเคยบอกว่า รถสปอร์ต ต้องสีแดง !

แม่ผมก็บอกแบบนั้นเหมือนกัน ... ตอนจะซื้อห้ามแล้วห้ามอีก พอซื้อมาคันแรก NA6 เป็นสี Silver Stone (เอ๊ะ ตาโจ๊กกับป๊ม เหมือนกันเลยนี่นา  >:()

ขับมาจอดที่บ้านชวนแม่ออกมาดู แม่บอกว่ารถสปอร์ตทำไมไม่ซื้อสีแดงล่ะ  :emo48:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ phatt

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 13
บ้านผม แม่ห้ามรถสีแดงครับ  :emo10: แม่บอกว่าเอาทองๆเงินๆไว้ก่อน  :025:

ขอบคุณเพื่อนๆครับ  :D

อยากรู้จังน้อ... ว่า nc2 สีไหนเยอะ (โหล) สุดบนถนน   >:(
(จะได้ไม่เอาสีนั้น) red - silver - yellow...? hm...

เดี๋ยววันไหน ไปลองรถที่ศูนย์มาแล้ว จะกลับมาเล่าให้ฟังครับ
ว่า first impression ในการขับ มีมาก-น้อยเพียงใด?
ขับแล้วชอบ หรือไม่ชอบอย่างไร?   8)

นับเป็น mazda คันที่สองในชีวิตครับ
คันแรก Cronos 626 สมัยยังเรียนมหา'ลัยครับ รถดี + ประกอบญี่ปุ่น

ปล.ครับ
จะเล่าให้ฟังว่า จะเปลี่ยนจาก 300CE มาเป็น MX-5 เนี่ย...
มีเพื่อนทักท้วงไว้เหมือนกันครับ มันว่าขับเบนซ์อยู่ดีๆ
เปลี่ยนมาใช้รถญี่ปุ่น "ออร่า" (โหงวเฮ้ง?) จะหดหาย...   ::)
แต่ผมไม่สนครับ ตัดสินใจไปแล้ว, ผมว่าคนที่ใช้ mx-5,
ดูเป็นคนที่ "เล่นรถเป็น" รู้จักของดีมากกว่า -ภาพลักษณ์- ครับ

แต่ก็อ่าน้า... บ้านเรามันวัดกันที่เปลือกจริงๆครับ, สองมาตรฐาน   :-[
ผมเอง, เวลาขับรถไปบางสถานที่... ที่เดียวกัน+รปภ.คนเดียวกัน
ยังได้รับการปฎิบัติต่างกันเลยครับ กลายเป็นว่า...
ตอนขับนิสสัน เป็น "nobody" พอขับเบนซ์ เป็น "somebody"-
ขึ้นมาเชียวนะ พ่อรปภ.!!! เค้าไม่จำ "คน" แต่จำ "รถ" ก็แค่บ่นๆให้ฟังครับ.  :emo10:

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
ผมขับ mx5 ไปร้านกุ้งเต้น เลี้ยวไปปุ้บ มันกระโดดขวางรถเราเลย ตกใจมาก  :041:
เราก็เปิดหน้าต่างไป มันบอกว่ารถพี่จอดข้างหน้าเลย เดี๋ยวจัดที่ให้ :car:

เพื่อนๆที่ยืนรออยู่แซวกันยกใหญ่ บอกรถมันบ๋อยแม่งโบกไป ของพี่จอดในๆเลยครับ 555

ก็เลยต้องทิปไปตามระเบียบ แถมตอนเดินไป :009:
มันยังมีมาถามว่ารถพี่กี่ล้านครับ  :025:

ปล. NC ที่ผมไม่ค่อยเห็นคือสีแดงเลือดหมู เห็นคันเดียวเอง :031:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 04:03:58 PM โดย Surawutk »

• VIP
  • *
สีขาวกะแดง เยอะสุดครับ

เป็นผม ผมออกสี....ขาวนะ อิอิ

ชอบอ่ะ สวยหยาดเยิ้มง...

สีเหลืองก็น่าสนใจครับ