ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม "admin" ครับ, จาก -"ว่าที่..."- สมาชิกคลับคนใหม่ครับ :-)  (อ่าน 9513 ครั้ง)

TG-CREW / 32xxx

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ,

ผม "บ๋อยเรือเหาะ" ครับ (กำลังจะ)เป็นสมาชิกใหม่ของคลับแห่งนี้ครับ
ยังไม่ได้ซื้อรถครับ, อีกประมาณ 1-2 เดือนนี้ก็จะซื้อครับ เป็น nc2 ป้ายแดง (สี...?)

เป็นครั้งแรกที่ผมเข้ามาโพสต์ในบอร์ดนี้ หลังจากที่เข้ามาแอบอ่านเก็บเกี่ยวเอาข้อมูล-
ความรู้จากเพื่อนๆในบอร์ดอยู่พักนึง, ประกอบกับการได้ไปอ่านรีวิวทดสอบรถใหม่ด้วย
ก็ยิ่งทำให้แน่ใจว่า ผมคงมีดวงจะได้เป็นเจ้าของ "ตายิ้มแฉ่ง" กับเขาสักคันเป็นแน่ครับ

ไปติดต่อไว้แล้วกับ พนง. ขายที่โชว์รูมหัวหมาก (มาสด้าซิตี้) ครับ
ขั้นตอนต่อไปก็คือการลอง test drive ซึ่งผมถือว่าสำคัญมากๆในการตัดสินใจซื้อ-ไม่ซื้อ
เพื่อที่จะทราบว่า-

- ขับสบายมากน้อยแค่ไหน ? ขับแล้วเหนื่อยหรือไม่ ? ขับสนุก ?
- ผมสูง 181 cm. จะมีปัญหาเรื่อง leg room และ head room ตอนปิดหลังคาไหม ?
- ตกลงมันเป็นรถที่ประกอบจากญี่ปุ่นจริงแท้หรือไม่, คงไม่ได้ประกอบใน Asian, กับรถราคานี้ ?
- ไมเน่อร์เชนจ์มาได้พักหนึ่งแล้ว, จะเป็นโมเดลเชนจ์ใหม่หมดในเร็วๆนี้หรือไม่ ? (อันนี้มืดมนครับ)
- ทัศนวิสัยในการขับดีแค่ไหน ?

ดังนี้เป็นต้นครับ.

**สิ่งที่ผมอยากจะรบกวนเรียนถาม admin ทั้งนี้, เพื่อให้ถูกต้อง เป็นไปตามกฏ-กติกาของบอร์ดคือ-
หากผมต้องการจะโพสต์ขายรถของผมเองในบอร์ด "classified" แต่รถที่ผมจะขาย ไม่ใช่ mx-5, หากแต่เป็น Mercedes coupe 2 ประตู สามารถทำได้หรือไม่อย่างไรครับ ?
หรือการประกาศขายรถในบอร์ด จะจำกัดแค่ mx-5 เพียงอย่างเดียวครับ ?
รบกวนท่าน admin ได้กรุณาชี้แจงให้ทราบ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ :-)

ทันทีที่ผมถอยเจ้า "ยิ้มแฉ่ง" ออกจากโชว์รูมเมื่อไหร่, ก็จะได้เป็นสมาชิกเต็มตัวครับ,
หวังเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ทำความรู้จักกับเพื่อนๆในคลับนี้ทุกๆท่านเลยครับ.

ด้วยความนับถือ + ขอบคุณมากครับ,

บ๋อยเรือเหาะ 'E'  :014:

ออฟไลน์ Gong959

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 53
เสียใจด้วยครับ   คุณบ๋อยเรือเหาะ คุณคงไม่สามารถขับเจ้ายิ้มแฉ่งได้ครับ  อาจจะต้องซื้อมาจอดไว้ดูที่บ้านเฉยๆ เพราะทาง Mazda Japan ได้กำหนดความสูงของผู้ขับขี่เอาไว้ที่ไม่เกิน 180 cm เท่านั้น
 :025: :025: :025:

อิอิ   ล้อเล่นครับ       ยินดีต้อนรับครับ  ขอให้ได้รถดีๆ    ผมก็อยากได้ NC เหมือนกัน

ผมก็สมาชิกใหม่  เป็นเจ้าของ 1992 NA สีแดงครับ     :emo64:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
สวัสดีครับคุณบ๋อยเรือเหาะ  :D

ยินดีต้อนรับสู่ Miata Club of Thailand นะครับ  :emo64: และยินดีล่วงหน้าสำหรับเจ้ายิ้มแฉ่งที่คุณกำลังอยู่ในระหว่างพิจารณาตัดสินในซื้อหามาครอบครองในเร็ว ๆ นี้  :-*

การมา Post ขายรถยี่ห้ออื่นเพื่อนำมาซื้อ MX-5 สามารถทำได้ครับ เพียงแต่ Admin จะไม่ทราบว่า "ความจริง" เป็นอย่างไร  ??? แต่เราใช้ระบบเชื่อใจกันมากกว่าว่าสิ่งที่เพื่อนสมาชิกแจ้งมาเชื่อถือได้ แต่ขอให้ประกาศในหน้า classified ธรรมดา เพราะหน้าที่ขายรถทั้งคันต้องการแยกเฉพาะรถ MX-5 เท่านั้น เพื่ออำนวยความสะดวกและข้อมูลสำหรับสมาชิกที่ต้องการซื้อ-ขาย MX-5 ไว้ตรวจสอบ   :)

ขอโทษที่มาตอบช้าไปหน่อยครับ  :emo59:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถ  :car:

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ยินดี+อิจฉาครับ

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
- ขับสบายมากน้อยแค่ไหน ? ขับแล้วเหนื่อยหรือไม่ ? ขับสนุก ?

ตอบ เบาะนั่งสบายครับ ผมขับทางไกลบ่อยๆ ไม่มีปัญหาครับ

- ผมสูง 181 cm. จะมีปัญหาเรื่อง leg room และ head room ตอนปิดหลังคาไหม ?

ตอบ อันนี้รอคนที่สูง 180 up มาตอบแล้วกันนะครับ

- ตกลงมันเป็นรถที่ประกอบจากญี่ปุ่นจริงแท้หรือไม่, คงไม่ได้ประกอบใน Asian, กับรถราคานี้ ?

ตอบ Miata ทุกคัน ประกอบที่โรงงานในเมือง ฮิโรชิมา ครับ

- ไมเน่อร์เชนจ์มาได้พักหนึ่งแล้ว, จะเป็นโมเดลเชนจ์ใหม่หมดในเร็วๆนี้หรือไม่ ? (อันนี้มืดมนครับ)

ตอบ ผมเดาเอานะครับว่า  น่าจะปี 2012-2013

- ทัศนวิสัยในการขับดีแค่ไหน ?

ตอบ ด้านหน้าชัดเจน มองกระจกมองข้างชัดเจน มองกระจกมองหลังอาจเล็กไปนิด
      เวลาเลี้ยวขวาออกจากซอยอาจไม่เห็นรถที่วิ่งมาจากเลนซ้าย แต่เด่วก็ชินครับ

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Gift : 56
เข้ามาอิจฉาด้วยครับ

ผมสูง 180 นั่ง NA หัวเหลือบานเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเบาะอยู่ตำแหน่งต่ำมาก

ผมว่ารถเขาออกแบบให้ฝรั่งขับได้ ผมว่าสูง 180 up คงไม่มีปัญหาครับ

_/\_ ขอบพระคุณเพื่อนๆทุกท่านเลยครับ, และขอบพระคุณ admin ด้วยครับ.
สำหรับเจ้า Merc coupe เดี๋ยวผมจะลองโพต์ลงในประกาศหน้า classified ธรรมดา
ดังที่ admin ได้กรุณาชี้แจงครับ  :)

ยังไม่ทันมีรถ MX-5 กับเขา ก็รู้สึกอบอุ่นแล้วครับ ต่อไปน่ากลัวจะติดบอร์ดนี้หนืบหนับ...

รายงานสถานการณ์ปัจจุบันนะครับ -

ตอนนี้, ตัวเลือกที่ไปดูๆไว้ ก็มี...

1) nc2 ราคา 2,6xx,xxx @ MAZDA หัวหมาก
2) nc2 ราคา 2,4xx,xxx @ TSL (ไม่ทราบทำไมถูกกว่าพอสมควร ? options ต่างกันฤๅ ?)
3) z4 ราคา 4,8xx,xxx @ TSL

ทั้งนี้ อยู่ที่การลองขับครับ ไอ้เจ้าสองอันแรก, พอจะกัดฟันซื้อสดได้บ้าง  :-*
แต่อันที่สามนี่ ถ้าจะเอาก็ต้องผ่อนกัน ยาวววว.....   :emo56:

แต่ถ้าจะเอาอุ่นใจเรื่องบริการหลังการขาย, คงไม่น่าจะซื้อเกรย์ครับ ขอเก็งไว้ข้อแรกครับ
แอบๆคิดในใจไว้ก้อมีสี เหลือง (อมส้ม?) / บรอนซ์เงิน / แดง ครับ หนึ่งในสามสีนี้แน่นอนครับ

ไว้ต้องรอดูสต็อกรถ ณ เวลาที่สั่งรถอีกทีด้วยครับ อาจไม่มีสีให้เลือกมากนักก็เป็นได้ครับ

อะแฮ่ม... วันไหนถอยรถแล้ว, จะรีบมารายงานตัวครับ พร้อมรูปถ่าย ตามประสาคนขี้เห่อ  ;)

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ,

"บ๋อยเรือเหาะ"   :014:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ถ้าจะออกรถ Grey มีเพื่อนสมาชิกท่านนึงนำเข้ามาขายเช่นกันครับ ราคาน่าสนใจมาก ๆ ด้วย ตอนนี้มีตัว 20th สีขาวหลังคาไฟฟ้า ชุดแต่งครบ ๆ อีกต่างหาก และผลิตขายที่ญี่ปุ่นเท่านั้น  :D

ลองโทรฯ สอบถามดูได้นะครับ ตาม Link นี้เลย http://www.miata-thai.net/index.php?topic=263.0

ถ้าซื้อมาแล้ววิ่งไม่เยอะ เพราะเป็นรถคันที่สอง ซื้อ Grey ประหยัดกว่า เอาส่วนต่างมาฝาก Bank เป็นค่าซ่อมบำรุงได้หลายปี พอ ๆ กับระยะเวลาประกันศูนย์เลยล่ะครับ   ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

ออฟไลน์ phatt

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 13
เห็นด้วยครับ เป็นแนวความคิดผู้มีประสบการณ์จริง  :emo59:

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ (ที่จริงผมก็ใหม่เหมือนกัน รถยังอยู่ในอู่เลย)  :025:

ออฟไลน์ mamboo

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
  • ฝ่าไฟแดงเป็นงานอดิเรก

ซื้อ Grey จะได้ option ที่ดีกว่าครับ
ราคาถูกกว่าด้วย  เป็นทางเลือกที่ดีอันหนึ่ง

แนะนำนะครับซื้อตัว 20 th สีขาวเลยครับ

ยุบหนอ... พองหนอ...   :009:

กิเลสหนอ... อยากได้หนอ...   :041:   :066:   :004:

ผมขอรบกวนถามต่อเลยนะครับว่า...

มี dealer ฤๅ grey เจ้าไหน,

เค้าเอา "เกียร์กระปุก" (ภาษาโบราณเชียว  ::) ) M/T

นำเข้ามาขายบ้างครับ ?

รักที่จะขับ roadster ทั้งที, แต่ดันเป็นเกียร์ A/T

ผมว่ามันเสียอรรถรสไปพอสมควรเลยครับ  >:(

ดีไม่ดี, อาจจะจีบๆขอซื้อ nc1 rht เกียร์ธรรมดา

จากพี่ๆ เพื่อนๆในนี้รู้แล้วรู้รอดไปเลย เหอๆ

ยิ่งไม่ค่อยปลื้มกับ ปากยิ้มแฉ่งของ nc2 เป็นทุนอยู่แล้วครับ

ไม่รู้คนออกแบบมาอารมณ์แบบไหน ? ดูใจดีเกินไปครับ   :-\

อยากให้มันออกแนว "แอ๊บเท่" มากกว่าครับ.

Regards,

สวัสดีครับ   :D

NC1 RHT ที่นำเข้ามาทั้ง Grey และ Mazda เป็น Auto ล้วน ๆ ครับ เสียใจด้วยที่ไม่มี Manual ให้เลือกเล่นกันเอาเสียเลย คงเพราะมองว่าเกียร์อัตโน(มือ)มัติรุ่นใหม่ มีแป้นเปลี่ยนเกียร์ไว้ใต้พวงมาลัยได้อารมณ์ F1 มาทดแทนแล้วมั้งครับ อีกอย่างกลุ่มลูกค้าได้ผู้หญิงเข้ามาอีกต่างหาก (เห็นสาว ๆ ขับ NC กันอยู่เยอะเหมือนกันนะ  :emo10:)

หากต้องการ NC Manual จริง ๆ เลือก Grey สั่งให้สะดวกกว่า และเจ้าที่กาง catalog สั่งได้ ผมแนะนำไว้ใน Rep ข้างบนแล้ว ลองโทรฯ สอบถามได้เลยครับ Showroom อยู่พัฒนาการใกล้ ซ.ทองหล่อ อีกทั้งเจ้าของเองก็ใช้ NC1 มีความเข้าใจใน Mazda MX-5 มากทีเดียว ผมเคยสอบถามตัว NC2 Manual สามารถสั่งได้ รอรถ 45 วัน แถมราคาเนี่ย มีเงินถุง เงินถัง ผมซื้อไปแล้วครับ เจ็บใจตัวเองเป็นแค่มนุษย์เงินเดือน เลยไม่อาจเอื้อมรถป้ายแดงกับเค้าได้  :'(

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2010, 08:09:02 AM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
เข้ามาเชึยร์ "เกียร์กะปุก" ด้วยอีกคน

ใช่เลย ถ้าเปน Roadster ก็ต้อง "สั่งเปนมา"

แถมเกียร์ MX-5 นี่ ทนสุดๆ  ตั้งแต่ตั้งคลับมา ยังไม่เคยเห็นใครปีปัญหาเรื่องเกียร์

ยกเว้น " เกียมัว" เปนกันเยอะเลย

ขอบคุณเพื่อนๆ และ admin ด้วยครับ   :emo59:

ได้ความกระจ่าง, ชัดเจน, ครบถ้วนครับ

โชว์รูมของสมาชิกท่านดังกล่าวที่พัฒนาการ

เห็นทีจะต้องลองไปดู, ไปเยี่ยมชมเช่นกันครับ   :car:

เผื่อจะมีข้อเสนอ-ตัวเลือก-คำชี้แนะที่ดีกว่าครับ

บ้านอยู่ ซ.ทองหล่อ ไปพัฒนาการแค่นี้เอง, สะดวกครับ

หากได้ตัวเกียร์ M/T เวลาขับแล้ว,

มันน่าจะได้ความรู้สึก zoom... zoom... ขึ้นเยอะครับ

ส่วนที่หัวหมาก, เซลได้โทรมานัดให้ไปลองรถครับ (สัปดาห์หน้า)

เสียดายที่เป็นรถสองที่นั่ง...  ไม่งั้นจะหนีบเพื่อนไปด้วยสักคน

เอากล้องไปถ่าย ทำ "มินิรีวิว" มาให้ดูกันเล่นๆสักหน่อยครับ

ในฐานที่ไม่ใช่ "เซียน" ที่รู้เรื่องรถ ว่าไปลองมาแล้วจะรู้สึกเช่นไร ?

แต่ที่แน่ๆ...

ผมเชื่อมั่นใน QC ของพี่ยุ่น ที่โรงงาน Hiroshima ครับ

เค้าคงไม่ทำอะไร กากๆ ชุ่ยๆ ออกมาจากไลน์การผลิต

ให้เป็นที่ขายหน้า + เสียชื่อ รถในตำนานของเขาแน่ๆครับ

ผมเองก็เป็นมนุษย์เงินเดือนแกลบๆ เช่นเดียวกับท่าน admin ครับ

อาศัยว่าบ้านก็ซื้อแล้ว, ไม่มีภาระเรื่องครอบครัวครับ

และนานๆ น้านนน... นาน, จะเปลี่ยนรถสักทีครับ

จึงยอมที่จะลงทุน ยอมจ่ายเพื่อให้ได้รถคุณภาพดีๆสักคันนึง

เจ็บใจ (มากๆ) เช่นกันครับ เพราะที่ญี่ปุ่น miata คันนึง,

ราคาไม่กี่ตังค์เอง แต่มันลำบากแสนเข็ญสำหรับเรา ก็เพราะ tax  :emo51:

ญาติๆผมทางญี่ปุ่น ได้ใช้รถ "คุณภาพ" ในราคาที่สมเหตุสมผล

Estima, Civic, Cube, X-Trail ซึ่งบ้านเราแพงเว่อร์... มากๆ

แต่เป็นของธรรมดาสำหรับที่นั่น และถ้าผมไม่อุปทานไปเองนะครับ,

ผมสังเกตดู Civic ที่นั่น options-วัสดุ-ตัวถัง-ฝีมือการประกอบนั้น,

ดีกว่าของเราอย่างที่รู้สึกได้เลยครับ มันไม่กระป๋องๆแบบบ้านเรา   :-\

น้องสาวผมทางนั้นก็ใช้ Prius อยู่ และกำลังจะซื้อ Honda Cr-z

ตัวไฮบริดที่เพิ่งออกใหม่ (อิจฉาวุ้ย...) เจ้าคันนี้,  grey คือ-

tsl กับ brg นำเข้ามาขาย ก็ปาเข้าไปตั้งสองล้านกว่าๆ

ทั้งๆที่ในญี่ปุ่นก็คันนึงไม่กี่กะตังค์เองครับ เจ็บใจ ๆ ๆ ฮือ ๆ   :'(

Vielen Dank,