ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัวพร้อมกับคำถามครับ  (อ่าน 1482 ครั้ง)

ออฟไลน์ bert bp18t

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
แนะนำตัวพร้อมกับคำถามครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:25:29 AM »
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับพี่ๆ
ตอนนี้สนใจNB อยู่ครับ
ทีี่จริงอยากได้ RX-7 แต่เงินน้อยครับ 55555
รบกวนถามรุ่นพี่ผู้รู้ในนี้หน่อยครับ
1.NB เกียร์MT มีเกียร์มีเฟืองท้ายกี่เบอร์ครับ (พอดีอยากได้จัดๆหน่อย)
2.อะไหล่หาอยากมั้ยครับ หาซื้อกันแถวไหน เบิกศูนย์ได้เลยมั้ย
3.ทำไมหลังคาผ้าใบมันไม่ค่อยตึงครับ ใหม่ๆมันตึงมั้ย พอดีคันที่ไปดูค่อนค้างเก่า
4.มีพี่ๆอยู่บางแสนกันมั้ยครับ พอดีอยู่แถงบางแสนครับ
5.มีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับรุ่นนี้บ้างครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: แนะนำตัวพร้อมกับคำถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 08:00:58 AM »
:emo55: :emo55::emo64: Welcome to Miata Club of Thailand  :emo64: :emo55: :emo55:

คำถามที่ถามมาตอบลำบากพอสมควร ขอตอบเท่าที่พอทราบล่ะกันนะครับ  ???

1. NB เกียร์ธรรมดามีเฟืองท้ายกี่เบอร์

... เอาเป็นว่า NB จะมี 2 รุ่น คือ NB1 เครื่อง 1600cc และก็ NB2 เครื่อง 1800cc
... ไม่ทราบเบอร์นะครับ

2. อะไหล่หายากมั้ย หาซื้อกันแถวไหน เบิกศูนย์ได้เลยมั้ย

... อะไหล่มือสองเซียงกงพอมี และเพื่อนสมาชิกบางท่านก็มีเก็บไว้พอสมควร เบิกศูนย์ฯ ก็มีครับ
... หาไม่ยาก แต่บางชิ้นต้องใช้เวลารอบ้าง รถ NB เมืองไทยมีไม่ถึง 100 คัน

3. ทำไมหลังคาผ้าใบไม่ค่อยตึง ใหม่ ๆ ตึงมั้ย

... เรื่องนี้ตอบยากมาก คงต้องถ่ายรูปมาลงให้ดู ถึงจะบอกได้ว่ามันตึงหรือไม่ตึงอย่างไร

4. มีพี่ ๆ อยู่บางแสนมั้ยครับ พอดีอยู่แถวบางแสนครับ

... ที่ชลบุรี / บางแสน มี NB อยู่ 2 คันครับ คันนึงสีบรอนซ์ติดสติ๊กเกอร์ลาย NR-A แต่งเต็มขั้น เจ้าของชื่อคุณแนน อีกคันสีดำแต่งดุแบบเรียบ ๆ เจ้าของชื่อคุณมาโนช หากมีโอกาสเจอก็สามารถเข้าไปสวัสดีทักทายได้เลยครับ

5. มีอะไรจะแนะนำเกี่ยวกับรถรุ่นนี้บ้างครับ

... NB ที่นำเข้าโดย Mazda Sales Thailand จะมี 2 รุ่น คือ เกียร์ธรรมดา 6 สปีด-วาวล์แปรผัน กับเกียร์ออโต้ 4 สปีด
... สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาที่แตกต่างจาก NA อย่างเห็นได้ชัดคือ แอร์แบ๊กคู่

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ bert bp18t

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
Re: แนะนำตัวพร้อมกับคำถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:53:06 PM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ขออีกคำถามนะครับ ยังไม่เบื่อนะครับ
พอดีที่บ้านใช้ astina รุ่นเก่า แล้ววาง bp turbo
เห็นว่าเป็น เครื่อง bp เหมือนกัน อนาคตสามารถเอามาวางใน NB ได้มั้ยครับ
มีทำ step นี้บ้างมั้ย