ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามและตั้งรับ  (อ่าน 2685 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankkamo

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
สอบถามและตั้งรับ
« เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 06:03:02 PM »
สืบเนื่องจากกระทู้
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=5415.0
ขออนุญาต จขกท ด้วยนะครับ
เลยมีคำถาม
1. NA มี 3 รุ่นคืออะไรบ้าง เท่าที่รู้ na6 และ na8 แล้ว สามรุ่นแตกต่างกันตรงไหน บ้าง ด้านเทครื่องยน และ body part (คือเวลาไปดูรถจะได้รู้ว่าคันนี้ของเดิมแท้ๆหรือแปลงมา) ถ้ามีรูปก็จะขอบคุณมากครับ

2. na ที่มี turbo เป็นชุดเซ็ทมาจากโรงงาน หรือมาใส่เพิ่มครับ มี ไม่มี ม้าต่างมากไหม มีแล้วเครื่องพังเร็วไหม ที่ในกระทู้ที่ผมเอามาอ้างอิง เค้าบอกว่า โดนเซ็ท turbo มาแล้ว หมายความว่า เล่น n/a ดีกว่า turbo หรอครับ

3. ตั้งรับ หากใครจะปล่อย na6 สีบรอนซ์ ส่งรูปมาได้นะครับ ขอราคาไม่แรงมาก ของแต่งไม่เอาชอบเดิมๆ ขอไม่โหลดอยู่คอนโดที่จอดรถสูง ล้อ13-14ก็จะดีมากๆ

[email protected]

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Sirdiggy

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 1
Re: สอบถามและตั้งรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 07:11:39 PM »
สืบเนื่องจากกระทู้
http://www.miata-thai.net/index.php?topic=5415.0
ขออนุญาต จขกท ด้วยนะครับ
เลยมีคำถาม
1. NA มี 3 รุ่นคืออะไรบ้าง เท่าที่รู้ na6 และ na8 แล้ว สามรุ่นแตกต่างกันตรงไหน บ้าง ด้านเทครื่องยน และ body part (คือเวลาไปดูรถจะได้รู้ว่าคันนี้ของเดิมแท้ๆหรือแปลงมา) ถ้ามีรูปก็จะขอบคุณมากครับ

2. na ที่มี turbo เป็นชุดเซ็ทมาจากโรงงาน หรือมาใส่เพิ่มครับ มี ไม่มี ม้าต่างมากไหม มีแล้วเครื่องพังเร็วไหม ที่ในกระทู้ที่ผมเอามาอ้างอิง เค้าบอกว่า โดนเซ็ท turbo มาแล้ว หมายความว่า เล่น n/a ดีกว่า turbo หรอครับ

3. ตั้งรับ หากใครจะปล่อย na6 สีบรอนซ์ ส่งรูปมาได้นะครับ ขอราคาไม่แรงมาก ของแต่งไม่เอาชอบเดิมๆ ขอไม่โหลดอยู่คอนโดที่จอดรถสูง ล้อ13-14ก็จะดีมากๆ

[email protected]

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอให้ได้รถที่ใช่ นะคร๊าบบบ สู้ๆคับ : D

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 03:19:18 PM »
ขอบคุณครับ ช่วยดูคันนี้หน่อยครับ เดิมไหม ดัดแปลงชิ้นส่วนไหนไหม ดูแล้วน่าจะเป็นรถนำเข้าไหมครับ (เห็นฝาท้ายป้ายทะเบียน ยาว)
http://www.taladrod.com/w20/search/cardet3.aspx?cib=821721
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 04:32:11 PM »
มาตอบคำถามที่ตั้งไว้ครับ  ???

1. NA มี 3 รุ่น
1.1 NA6 ปี 1992-1993 กระจกมองข้างไม่ปรับไฟฟ้า ไม่มี ABS
1.2 NA8 ปี 1994 กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า ไม่มี ABS
1.3 NA8 ปี 1995-1997 กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า มี ABS

2. NA จากโรงงาน ที่นำเข้าเมืองไทยไม่มีเทอร์โบ ส่วนใหญ่จะนำมาติดตั้งเอง เรื่องทางเทคนิครอผู้รู้มาตอบล่ะกันครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 05:16:34 PM »
มาตอบคำถามที่ตั้งไว้ครับ  ???

1. NA มี 3 รุ่น
1.1 NA6 ปี 1992-1993 กระจกมองข้างไม่ปรับไฟฟ้า ไม่มี ABS
1.2 NA8 ปี 1994 กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า ไม่มี ABS
1.3 NA8 ปี 1995-1997 กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า มี ABS

2. NA จากโรงงาน ที่นำเข้าเมืองไทยไม่มีเทอร์โบ ส่วนใหญ่จะนำมาติดตั้งเอง เรื่องทางเทคนิครอผู้รู้มาตอบล่ะกันครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ถ้าผมซื้อ na6 มาใส่กระจกปรับไฟฟ้าได้ไหมครับ ถ้าได้ ประมาณเท่าไร

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 12:19:47 AM »
ขอถามเพิ่ม ถ้ารถเดิมๆ na6 ไม่โหลด ระยะที่กันชนหน้าห่างจากพื่นเท่าไรครับ และจุหน้าสุดกันชนห่างจาก เซนเตอร์ล้อหน้าเท่าไรครับ
จะเอามาคำนวนทางขึ้นลานจอดรถครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:14:50 AM »
ของป๋มก็NA6 ก็เอากระจกไฟฟ้าของNA8มาใส่คับ ได้เลยคับ ถ้าให้ดีควรได้สวิทซ์ตรงรุ่นมาด้วย จาได้เนียนๆไว้ใส่เข้ากับเบ้าคอลโซล แต่ถ้ามันหาไม่ได้ก็หารุ่นอื่นมาทดแทนกันได้ แต่จาติดตั้งตรงไหนก็ดูเหมาะสมเอา เดินสายไปเข้าระบบนิดหน่อก็ปรับปื๊ดๆแล้วคับ

ส่วนเรื่องความสูงรถไม่แน่ใจคับ เพราะได้มาก็กองพื้นแล้ว..คิคิ แต่เห็นNAเดิมๆก็สูงอยู่นะคับ ไม่ได้เตี้ยกว่ารถทั่วไปมากมายอะไร แต่ที่เราเห้นเตี้ยน่าจาเป็นที่ความสูงของหลังคามันต่ำกว่ารถทั่วไปมากกว่า ขับขึ้นที่ชันๆไม่น่าจามีปัญาอาราย

ส่วนฝาท้ายทะเบียนยาวเป้นรุ่นที่ขายในบ้านเรานิคับ อันนี้รอกูรูมาตอบอีกที

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 05:42:00 PM »
UP

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 09:50:35 AM »
ดู name plate เลขตัวถัง สามารถบอกได้ไหมครับว่าเป็นรถ นำเข้าหรือ จดประกอบ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:30:09 AM »
ดู name plate เลขตัวถัง สามารถบอกได้ไหมครับว่าเป็นรถ นำเข้าหรือ จดประกอบ

ดูท้ายเล่มทะเบียนหน้า18เลยคับ ถ้ารถจดประกอบจะระบุเลย ่ว่ารถประกอบจากอะไหล่เก่าคับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:51:25 PM »

ดูท้ายเล่มทะเบียนหน้า18เลยคับ ถ้ารถจดประกอบจะระบุเลย ่ว่ารถประกอบจากอะไหล่เก่าคับ
แล้ว รถจดล้างเล่มได้ไหมครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 01:49:31 PM »
เจาะลึกกันขนาดล้างเล่มทะเบียน ... ขอมานั่งฟังเป็นความรู้ด้วยคนนึงครับ :)

เคยทราบว่าสามารถให้เจ้าหน้าที่เช็คต้นขั้ว(ประวัติ)ได้ ... ซึ่งกรณีนี้ล้างเล่มมาก็น่าจะไปพ้นนะ ... แต่ไม่รู้ว่าต้องติดต่อใคร/ที่ไหน/ยังไง ???