ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆครับ มีใครเคยเอารถเข้าจากอเมริกาบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 2439 ครั้ง)

mia-toey

• บุคคลทั่วไป
ก็ตรงกับหัวข้อกระทู้นั่นแหละครับ
ผมพยายามหาข้อมูลจากที่ต่างๆ แต่งงครับ พร้อมกับหลายๆเสียงบอกว่าไม่คุ้มหรอก
ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆในที่นี้ว่ามันยากหรือมันแพงจนไม่สมเหตุผลที่จะเอาเข้ามาหรือปล่าว
ไอ้คันที่จะเอาเข้ามาจะเลือกจากหนึ่งในสองคันนี้คือมิอาต้าปี 91 หรือ 93
ไอ้คันปี ใหม่กว่าเครื่องพังแต่ผมครอบครองมันนานกว่า ปีหกเดือน
ส่วนอีกคันทีเก่ากว่ายังดีอยู่แต่ผมเพิ่งจะได้มา
ใครมีช่องทางอย่างไรรบกวนบอกด้วยนะคร้าบบ รักมันจริงๆ :'(

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 52
เคยคิด และก็มีเพื่อนเคยนำเข้าเองด้วย

อย่างแรก พวงมาลัยซ้าย ถ้าเป็น NA คงขับยากพิลึก
ผมเคยใช้ Alfa Romeo พวงมาลัยซ้าย แซงยาก ถ้าขับช้าก็โอ
แต่จะเอา NA มาขับช้าๆ ทำไมล่ะ

อย่างที่สอง ภาษีนำเข้า อาจจะทำให้คุณได้ครอบครองในราคาที่สูงกว่าซื้อในนี้

วิธีการนำเข้า อ่านตามนี้
http://www.customs.go.th/Formality/PersonalVehicles.pdf

อ่านแล้วดูไม่ยาก แต่เอาเข้าจริงแนะนำให้หามืออาชีพที่คุณไว้ใจได้
ไม่งั้นคุณจะเสียเวลาและต้องนำเข้า Tylenol มาด้วย