ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยว่า ข้อดีและข้อเสียของ NC เมื่อเทียบกับ NB มีอะรัยบ้างครับ  (อ่าน 6999 ครั้ง)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ขอถามเป็นข้อมูลไว้หน่อย เผื่อจะขยับขยาย  พอดีมีคนมาจีบขอดูแล NB ของผม :050:

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
ต้องลองถาม อ.หนุ่ม ดูครับพี่

ส่วนตัวผมว่า NC นิ่มกว่า สบายกว่า แรงกว่า แค่นั้นครับ

แต่ฟิลลิ่ง ผมว่า NB ดีกว่าครับ

แต่ดูดโค้งที่สุด ผมว่า NA ครับ  

NA FEVER ครับบบบบบบบบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 01:30:17 PM โดย Rattster »

ออฟไลน์ sarapao68

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 7

ตามพี่รัตน์เลยครบ แต่นิสนึงครับพี่ ขับ mx5 ต้อง manual ครับถึงจะมันส์ส์
ใน3รุ่นที่ผมเคยลองมาผมชอบ ฟิว nb ครับ ขับง่าย ทัศนวิศัยเยี่ยม ผมว่า nc ทัศนวิศัยไม่ค่อยดีอ่ะครับ ขับยากนิสนึง ส่วน na เสียอย่างเดียวอายุมากไปหน่อยครับ อาจจะมีเสียงก๊อกแก๊ก บ้างตามอายุครับ
แต่ถ้าจะเอาแรงแอร์เย็น เพลงเพราะ ต้อง nc ครับ
     ไหน ๆ พี่แอ๊ค ก็ลองมา 2รุ่นแล้ว ก็ต้อง nc ซิคร๊าบ
                                                       แต่ยังไงก็ต้อง miata นะคร๊าบพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 02:01:51 PM โดย sarapao68 »

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
confirmed ตามที่ท่าน rattster ว่ามาครับ NC นิ่มกว่า เร็วกว่า แรงกว่า จริง  ???

โดยเฉพาะครัชเนี่ย ขับ NC มาเป็นอาทิตย์ พอเมื่อวันอาทิตย์ไปพาเพียงฟ้ามาขับเล่นบ้าง เหยียบครัชแล้วถึงกับอึ้ง แบบว่าหนักเบากว่ามากมาย ยิ่งถ้ารถติด ๆ เนี่ย นึกถึงเกียร์ auto กันเลยเชียวแหล่ะ  :'(

ข้อด้อยของ NC แบบที่ผมรู้สึกได้ชัดเจนคือช่องเก็บของต่าง ๆ ที่มีแล้วใช้ประโยชน์ได้น้อย/ไม่คุ้ม เริ่มจากช่องเก็บของด้านหลังที่มีให้ 3 ช่อง หลังเบาะซ้าย-ขวาและตรงกลาง ใช้สะดวกแค่ตรงกลางครับ หลังเบาะมันเปิด บ่ ได้ ถ้าจะเปิดก็ต้องพับเบาะ หรือเจ๋งกว่านั้น ยืม idea ของ N-RA ไปใช้ได้เลย คือ ถอดฝาออก  :o (N-RA มันลดน้ำหนักขนาด ไม่มีฝามาให้นั่นแหล่ะ ตอนแรกนึกว่าเจ้าของ sarapao เค้า idea กิ๊บเก๋ถอดออกเองซะอีก)  :emo10:

จากนั้นก็ช่องเก็บของตรงกลางที่อยู่ระหว่างเบาะนั่งซ้าย-ขวา ของ NA-NB จะเป็นสีเหลี่ยมผินผ้า เปิดออกมาแล้วเป็นช่องลึก เก็บของได้เยอะพอควร แต่พอเป็น NC ดันกลายเป็นช่องวางแก้วน้ำ 2 ช่อง แถมตื้นอีกต่างหาก ใส่ของจุกจิกได้นิดเดียว แถมปิดยากอีกต่างหาก นอกจากนั้นฝั่งประตูซ้าย-ขวามีช่องใส่ขวดน้ำมาให้อีก 2 ช่อง ---> ตกลงคนใช้ NC จะคอแห้งอะไรหนักหนา กินน้ำทีเดียว 4 ขวดเนี่ยนะ  :emo51:

shinju อยู่คอนโดฯ เลยแอบเม้าท์ลับหลังซะเลย  :P

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2011, 11:23:41 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ cabriolet

• Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง

ออฟไลน์ Beer Nattawut

• *
  • Gift : 6
  • BEER NATTAWUT
เปลี่ยนเลย เปลี่ยนเลย เปลี่ยนเลย !!!

(หรือว่าจะกลับมาเป็น na ครับพี่ชายยย 555!)

:002: :002: :002:

ออฟไลน์ Dancing_with_Devil

• MIATA Level 4
  • Gift : 4
  • Who doesn't have enemy, doesn't have charactor

มาสนับสนุนคุณแอ๊คให้เปลี่ยนเป็น NC อีกคนนะครับ
จะได้ช่วยกันสร้างสถิติใหม่เพิ่มขึ้น
ถ้าผิดถูกยังไง จานหนุ่มช่วยแก้ไขแล้วกันนะ

1. ผมเป็นคนแรก ในชมรม ที่ได้ใช้และเป็นเจ้าของรถ mx-5 ทั้งรุ่น NA NB NC

2. จานหนุ่ม เป็นสมาชิกรุ่นแรก ที่ได้ใช้ และ เป็นเจ้าของรถ mx-5 ทั้งรุ่น NA NB NC

3. ถ้าคุณแอ๊คเปลี่ยนเป็น NC ก็จะได้สร้างสถิติ เป็นคนแรกที่ได้ใช้ และ เป็นเจ้าของรถ mx-5 ทั้งรุ่น NA NB NC เร็วที่สุดในชมรม

หน้าสนไหม คุณแอ๊ค เอาเลย เชียร์ ๆ  

ออฟไลน์ nop-nb

• *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
mazda mx5 limited 20th  
สีขาวมุข เบาะเรคคาโร่ ดำแดง ชุดแต่งรอบคัน หัวเกียร์มาสด้าสปีด ล้อฟอร์ส บีบีเอส เครื่องเสียง โบ๊ส ปุ่มสตาร์ท....zoom  zommm... :car:

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
ใช้ครบทั้ง 3 รุ่นมีคุณแพร์อีกคนครับ แต่ว่าขายไปหมดแล้ว ล่าสุด sarapao ใช้สลับ nb-nc-na

ส่วนเคยใช้มา 2 รุ่นเนี่ยเยอะแยะเลย ทั้งคุณ rattster ที่ใช้ทั้ง na/nc คุณ ton-diy ใช้ na-nb คุณ nop-nb มี nc งอกมาอีกคัน no+kun ก็ใช้ na-nb

พี่ zoom-zoom ก็ na-nb ชักมึนแล้วครับ

มีความสุขทั้งคนทั้งรถเน้อ

ออฟไลน์ Rooster NR-A

• *
  • Gift : 63
mazda mx5 limited 20th   
สีขาวมุข เบาะเรคคาโร่ ดำแดง ชุดแต่งรอบคัน หัวเกียร์มาสด้าสปีด ล้อฟอร์ส บีบีเอส เครื่องเสียง โบ๊ส ปุ่มสตาร์ท....zoom  zommm... :car:
เอารูปมาลงอวดเพื่อนๆหน่อยสิครับคุณนพ  อยากเห็นอะ ไม่มีปัญญาซื้อ ได้แต่แต่งเครื่องอย่างเดียวครับ   :117:

• VIP
  • *
อีกอย่างนึงครับ ที่ NC มีของดีในตัว คือ....  ระบบเบรคครับ

วันแรกที่ได้มา เบรคกันหัวทิ่มหัวตำกันไปเลยครับบบบบบ

ออฟไลน์ NA_Devil

• *
  • Gift : 14
  • www.nasshops.net , www.nasshops.com
แอบมาอ่าน เก็บข้อมูลด้วย สักวันเผื่อจาได้โตอย่างพี่ๆ บ้าง   :D :D

"จำหน่ายอุปกรณ์ รับออกแบบ ติดตั้ง ระบบ Network, Network Storage www.nasshops.net"

ออฟไลน์ Darth Vader

• MIATA Level 4
  • Gift : 0
แอบมาอ่านด้วยครับ เผื่อได้ลอกการบ้าน NC RHT เพราะที่ผ่านมาเพื่อนๆมักมาลอกการบ้าน NC PBR ผมกันทั้งนั้นเลย

แล้วพี่จี ติดอันดับมั้ยครับ? ตอนนี้มีคุยนอกรอบกะพี่เขาบ้าง เพราะเพื่อนชาวญี่ปุ่นจะไปกว้านซื้อที่หลังรีสอร์ตแกที่เขาแผงม้าทำไร่ สตอเบอรี่ ครับ เลยนึกถึงพี่เขาขึ้นมา

ของผมน่าจะเดินตามรอยเท้าท่านเจ้าเมืองชากังราวครับ หรือไม่ก็ข้ามไป NV เลย

• VIP
  • *
ใช่ๆๆๆ พี่จีอีกคน  น่าจะเป็นอีกคนที่ได้ใช่ NA NB NC เลยนะนั้น

พี่แกมี  NA ---  NB --- NC พร้อมกันในเวลาเดียวเลยด้วย สุกยอดดดด

ตอนหลังจากมี NC แล้วและขาย NA ไป พี่จีทนไม่ไหว ไปเอา NA มาอีกคันครับ  อิอิ