ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ  (อ่าน 6706 ครั้ง)

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
ขอปรึกษาหน่อยครับว่า พวกเราจะ 1.ไปที่ไหน 2.ไปวันไหน

1.ไป อำเภอปาย    โดยจะออก คืนวันพฤหัส ตอน 18.00 น. จากกรุงเทพ มุ่งสู่ จังหวัด ตาก นอนพักที่ ตาก(23.00น.)

ตื่นเช้า 6.00 น. (ของวันศุกร์) ทานกาแฟ เปิดหลังคา อากาศตอนเช้าๆ มุ่งสู่ แม่ฮ่องสอน และอำเภอปาย

ถึงอำเภอปาย ตอน(15.30น.) เข้าที่พัก แล้วออกมาขับรถ ชมเมืองปาย นอนค้างคืนที่ อำเภอปาย

ตื่นเช้าที่อำเภอปาย(เช้าของวันเสาร์) เที่ยวปาย ถ่ายรูป แวะสถานที่สวยงามเช่น

ร้าน coffee in love แล้วช่วงบ่าย เย็น  ล่องลงมา เชียงใหม่ เที่ยวกลางคืนเชียงใหม่ นอนเชียงใหม่

1 คืน 

ตื่นเช้าที่เชียงใหม่(เช้าของวัน อาทิตย์) กินข้าว ไหว้พระ ดื่มชา จนถึงเที่ยง
                       12.00 น. ออกจากเชียงใหม่ มุ่งสู่กรุงเทพ

หรือ ข้อ 2. เราจะไปที่อื่นกัน ช่วยเสนอหน่อยครับ

คร่าวนี้อีกข้อนึ่ง เรื่อง วันที่ที่จะไปกัน

1.วันที่ 11 12 13 (ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์)ของเดือน พฤศจิกายน เหตุผลเพราะ เมื่อปีที่แล้ว เราก็ไป วันนี้ ช่วงนี้   

2. วันที่ 9 10 11 เดือน ธันวาคม

ขอให้ช่วยออกความเห็น และเสนอ แล้วสรุป ด้วยนะครับเพื่อนๆ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 15
Re: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:11:25 PM »
สนับสนุนไป "ปาย-เชียงใหม่"  
เหตุผล
1.ผมไม่เคยไป และอยากไปมากกก อิอิ
2.อากาศดี๊ดี
3.ถ่ายรูปสวย น่าจะมีมุมเด็ดให้เก็บภาพที่ระลึก สำหรับทริปดีๆของพวกเรา  
(แบบทริปกำแพง-ตาก มีรูปงามๆเก็บไว้ดู อิ่มเอิ่บใจ หุหุ)
4.ได้ยินว่าโค้งเยอะ  ป๋มช๊อบชอบบบ  
5. เป็น destination ที่ครบรส ขับรถก็สนุก ธรรมชาติสวยงาม เที่ยวชมในเมืองก็ได้ เที่ยวกลางคืนก็ดี
เรียกว่าต้องประทับใจอะไรเข้าสักอย่างล่ะน่าาา  มีครบขนาดนี้แล้ว

สำหรับวันเวลา
ขอเลือกข้อ 1 (11-13nov) สุดตัว
เนื่องจาก ข้อ 2 อาจทำให้หลายท่านกระทบหน้าที่การงาน จากการต้องเร่งยอดขาย ผลงาน กำไร ฯลฯ เพื่อปิดงานประจำปี  
ซึ่งจะทำให้อดไปร่วมทริป และหากกระทบการเงินในครอบครัว  แม่บ้านสมาคมเกียร์ไม่เงา คงไม่ปลื้มเป็นแน่แท้

ตัวเลือกอื่นๆ                                                                              
ผมมีแผนจะไป "น่าน" ครับ เส้นทางสวยมาก   แต่กับทริปของเรา ดูจะเป็นจุดหมายที่จืดไปสักหน่อย ออกแนวชิวๆมากกว่า
ทริปปาย-เชียงใหม่ เห็นเหมาะสมที่ซู๊ดดด  ได้ขับรถ ได้ถ่ายรูป มีธรรมชาติ มีเมือง ได้เที่ยวกลางคืน ครบทุกสเต็ปไปเลย
รองรับทุกความต้องการของชาวคณะ (บางคนชอบอย่างนึง อีกคนชอบอีกอย่าง ทริปนี้มีทุกอย่าง มันต้อง "โดน" เข้าสักอย่างล่ะน่าาา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 09:13:50 PM โดย Neung_REDSteR »

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
Re: ขอปรึกษาเรื่อง 'ทริปใหญ่สิ้นปี2011" หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:24:52 PM »
ผมว่า ทริปนี้ เส้นทาง โดน เปนอย่างยิ่ง  :car:

เหมาะกับการขับรถของเรา จากตาก ผ่านแม่ฮ่องสอน เบ็ดเส็ด 3,000 โค้ง ไปถึงปาย
จาก ปาย มา เจียงใหม่ อีก พันแปดร้อยกว่าโค้ง
โอ้ พระเจ้าจอร์จ ยอดมาก

แต่ระยะเวลาที่ใช้ ดูสั้นไปนิด เกรงว่าจะเหนื่อยกันมาก
โดยเฉพาะ สมาชิกที่กะไปถล่ม กำแพงดิน กัน
ถ้ายืดได้อีกซ้กวันนึง จะกำลังดีนะครับ

ส่วนช่วงเวลาที่จะไป 11 12 13 น่าจะเหมาะ(สำหรับผม)
เพราะปลายเดือน มีงาน 11 ปีชมรมฯ (รึจะเลื่อน สลับกันก็ไม่ขัดข้อง)

ธันวา อย่างคุณหนึ่งว่า ภาระ เพียบ

ออฟไลน์ Neung_REDSteR

• *
  • Gift : 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:28:49 PM »
ผมไปเซิร์ชหาข้อมูลมา  

สำหรับวัน-เวลา  

หากเราเลือกข้อ 1.   (11-13 พย.)  
จะมีข้อดีอีก 1 ประการ ครับ

คือเราจะได้ทันไปร่วมงาน "ลอยกระทงสาย ที่ จ.ตาก" ในคืนแรก พอดิบพอดี  

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงต้องรีบสรุปทริป และจัดหาที่พักแต่เนิ่นๆ ไม่งั้นอาจมีเต็ม

ข้อมูล ลอยกระทงสาย คร่าวๆ ตามลิงค์ครับ
http://travel.mthai.com/travel-news/40008.html

ออฟไลน์ image8998

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:56:30 PM »
ไปปายไปด้วยครับพี่แอ๊ค

ออฟไลน์ bubble

• *
  • Gift : 38
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:12:12 PM »
เมื่อต้นปีผมกับเพื่อนขับไปปายกันครับ (ไปคันเดียวเพื่อนขับส่วนใหญ่ 555)  :car:
ถนนค่อนข้างอันตรายครับ โค้งทำไม่ค่อยดีเลยครับ   :emo47:
แต่ทิวทัศน์สวยมากครับ ถ้าไปจากทางแม่ฮ่องสอน  ;D
(ตอนขับทางแม่ฮ่องสอนรู้สึกไกลกว่าจากทางเชียงใหม่มากๆๆ)
ป่างามมากๆ แต่ขับเหนื่อยแน่นอนครับ :) คาดว่าพี่ๆ น่าจะชอบกัน 555

แต่คงต้องเช็คสภาพรถกันให้ดีเลยละคับ
ครั้งที่แล้วที่ไปมีรถเสียกับ มอเตอร์ไซค์ (BIGBIKE) ตกข้างทางเป็นระยะครับ

เห็นด้วยครับว่าเวลาน้อยไปนิดนึง เพราะขับไปถึงผมว่าสลบกันแน่ๆ โดยเฉพาะผม 5555

ออฟไลน์ oakinen

• *
  • Gift : 49
  • Keep it simple
    • oakinen
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:20:34 PM »
เบิ้ลกลับมาแล้วเหรอ....สนุกป่าววันนี้

^.^

• รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 11:04:24 PM »
เอาภาพปีที่แล้วมาให้ดูคับ http://www.miata-thai.net/index.php?topic=1944.0

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:34:28 AM »
ตอนนี้เส้น เถิน-ลี้-ฮอด-แม่ฮ่องสอน ถนนดีครับ ไปวิ่งมอไซค์มาแว้ว

แต่ของเราไป เถิน-ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน ช่วง ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน ไม่รู้เป็นไง

ต้องสืบซะหน่อย โดยส่วนตัวไปไหนไปด้วยครับ

วัน 1 กะ 2 เหนื่อยแน่นอนครับ ไกล ดึก และ โค้งเพียบครับ

แต่ก็ต้องสู้ๆนะครับ  อิอิอิ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:34:57 AM »
ช่ายเสนอ ครับ

เชียงคาน ครับ  เส้นเพชรบูรณ์ เลย ทาง สนุกดี ไม่ค่อยเหนื่อยเท่า ไปแม่ฮองสอน

ขากลับแวะเที่ยวกลางคืนอุดร  ถนนจาก กทมไป ถนนดีครับ มีช่วง สระบุรี ไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:38:50 AM »
ตอนนี้เส้น เถิน-ลี้-ฮอด-แม่ฮ่องสอน ถนนดีครับ ไปวิ่งมอไซค์มาแว้ว

แต่ของเราไป เถิน-ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน ช่วง ลี้-จอมทอง-แม่ฮ่องสอน ไม่รู้เป็นไง

ต้องสืบซะหน่อย โดยส่วนตัวไปไหนไปด้วยครับ

วัน 1 กะ 2 เหนื่อยแน่นอนครับ ไกล ดึก และ โค้งเพียบครับ

แต่ก็ต้องสู้ๆนะครับ  อิอิอิ
พี่ครับ รถก็สวย ยังชอบ บิดมอไซค์อีกนะครับพี่ อิจฉาๆๆๆๆๆ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:21:57 AM »
ข้อ 1 ครับ

ไปเล่นโค้งกัน  ดูวิว  กินขันโตก

ยิ่งเข้า " ปาย "  ทางแม่ฮ่องสอน  เค้าว่า โค้งดุมาก 

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:27:42 AM »
เอางัยบอกด้วยนะครับ เพราะทีมงานจะต้อง จัดหาที่พัก ที่กิน ที่เที่ยว และอื่นๆ

ฉนั้น เราต้องรู้ ว่าเราจะไปไหน เพื่อดูว่า ไปกี่คน จะจองที่พักทันไหม เดี๋ยวเหลือเวลาน้อย มันจะเต็มหมดไม่มีที่พักกัน

งั้นขอกำหนดวันที่ ปิดโหวต+เสนอสถานที่เที่ยว. ในวันที่ 25 /9/54 นี้. (ว่าเราจะไปกันที่ไหน) ในช่วงเวลาไหน

ตอนนี้มีดังนี้ 1.อำเภอปาย  ไป 18.00น.ของวันพฤหัสที่10/9/54 มุ่งหน้าสู่ ตาก นอน ตาก1คืน แล้ว ไปแม่ฮ่องสอน ตอนเช้า  ต่อไป อำเภอปาย -นอนปาย 1คืน ตื่นจากปาย เที่ยงลงมา เชียงใหม่ นอนเชียงใหม่1คืน ตื่นมาเช้าวันอาทิตย์ เที่ยงตรง ออกจาก เชียงใหม่ กลับ กรุงเทพ
           2. ไปเชียงคาน ครับ  เส้นเพชรบูรณ์ เลย ทาง สนุกดี ไม่ค่อยเหนื่อยเท่า ไปแม่ฮองสอน
ขากลับ  แวะขอนแก่นคับ สุโค่ยยยย แถมได้วิ่งน้ำหนาวด้วย อากาศสุดยอด
หน้าร้อนกลางวันแสกๆ เที่ยงตรง พระอาทิตย์ตรงหัว 25 องศา ตลอดเส้น
เปิดหมวกขับได้เลย ถนนดีมากๆ โค้งกว้างๆ ทำสปีดได้คับ
ถนนจาก กทมไป ถนนดีครับ มีช่วง สระบุรี ไม่ค่อยดีครับ
น่าจะ 3วัน2คืน

วันที่จะไป ข้อ1......ออก 18.00น.ของวันพฤหัสที่ 10/9/54 และ 11-13 พฤศจิกายน 54 (ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์)

1.Act\Cabriolet ......โหวตเลือก. ข้อ.1.. ไป ปาย      และวันที่ไป เลือกข้อ 1.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 12:44:21 PM โดย cabriolet »

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:21:40 PM »
ใจจริงอยากเลือกข้อ 1. แต่พอเหนข้อ 2. มีเที่ยวกลางคืนอุดร
ก็ตาโตนึกถึงอิน้องลาว น่าจะม่วนหลายกว่า อิสาวกำแพงดินเปนแน่

ก็ขอเลือก ข้อ 2. สำหลับปลายทาง

ส่วนเวลาไป เฮียมีให้เลือกข้อเดียว มัดมือ ชกท้อง ไปก็ไป

ออฟไลน์ Rattster

• VIP
  • *
  • Gift : 32
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:33:13 PM »
แวะขอนแก่นดีกว่าคับ สุโค่ยยยย แถมได้วิ่งน้ำหนาวด้วย อากาศสุดยอด
หน้าร้อนกลางวันแสกๆ เที่ยงตรง พระอาทิตย์ตรงหัว 25 องศา ตลอดเส้น
เปิดหมวกขับได้เลย ถนนดีมากๆ โค้งกว้างๆ ทำสปีดได้คับ