ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับน้ำมันเกียร์ออร์โต้ครับ  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ออฟไลน์ bangnoi557

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
  • Miata-Thai.Net
สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ และขอคำชี้แนะจากพี่ๆด้วยครับ รถผม na6 ออร์โต้ น้ำมันเกียร์เบอร์อะไร และวัดยังไงครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับน้ำมันเกียร์ออร์โต้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 01:29:19 AM »
เกียร์ออโต้na6 เป็นระบบรุ่นเก่า ไม่ซับซ้อนอะไรมาก

ใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ทั่วไปตามท้องตลาดได้ครับ แต่เลือกยี่ห้อที่คุ้นหูหน่อย

ส่วนตัว...ผมจะใช้ไม่คลาเท็กก็โมบิลครับ

ส่วนวิธีวัดน้ำมันเกียร์ ติดเครื่องให้ร้อน ชัดเหล็กวัดน้ำมันเกียร์ น่าจะอยู่ท้ายเครื่องฝั่งคนขับ (ด้านซ้ายวัดน้ำมันเครื่อง)

ชักเหล็กวัดขึ้นมาเช็ดให้เกลี้ยง (ขณะติดเครื่องได้เลย) แล้วจุ่มเสียกลับไป แล้วชักขึ้นมาดูอีกทีว่าระดับน้ำมันอยู่ในขีดบนครับ

ปล. วัดน้ำมันเกียร์วัดตอนเครื่องร้อนนะครับ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับน้ำมันเกียร์ออร์โต้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:09:58 AM »
 :like:

ออฟไลน์ 0891738008

• MIATA Level 2
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:55:19 AM »
ไม่มีเบอร์หรือครับ  ว่า NA    ใช้เบอร์ อะไร
  NB  ใช้เบอร์ อะไร
 NC  ใช้เบอร์ อะไร

เพราะน้ำมันเกียร์มันต้องใช้เบอร์  ไหนเบอร์นั้น   

ออฟไลน์ a_Light

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 08:57:55 AM »
พอดีเลยขอ ฝากอีกคำถามนึงในกระทู้นี้เลยครับ NC2 ถึงเวลาต้องเปลี่ยนนำ้มันเกียร์เหมือนกัน ไม่ทราบว่าเปลี่ยนที่ไหนกันครับ ผมอยู่ละแวกประชาชื่น-บางบัวทองครับ
ขำ ๆ สนุก ๆ

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 09:15:50 AM »
ไม่มีเบอร์หรือครับ  ว่า NA    ใช้เบอร์ อะไร
  NB  ใช้เบอร์ อะไร
 NC  ใช้เบอร์ อะไร

เพราะน้ำมันเกียร์มันต้องใช้เบอร์  ไหนเบอร์นั้น   
เข้าศูนย์เลยครับ เมื่อก่อนผมใช้ nb auto  ก็หาแบบนี้เหมือนกัน ในที่สุดเอาเข้าศูนย์ เปลี่ยนวันเดียวเสร็จ ราคาไม่แพงเลย ไม่กี่ร้อยบาท ครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2014, 11:20:37 AM »
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ขึ้นมาแล้วNB NC ผมใช้น้ำมันแท้ศูนย์ดีกว่าครับ

แต่ถ้าNA น้ำมันตลาดปัจจุบันยังไงก็พัฒนา เกรดดีกว่าน้ำมันเกียร์AUTOสมัยก่อน ดังนั้นผมว่าNAเติมได้สบายครับ