ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งแผง  (อ่าน 3182 ครั้ง)

ออฟไลน์ own13

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
อยากเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งแผง
« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:29:38 PM »
พอดี เอารถไปตรวจสภาพ เจอฝาปิดข้างบนที่เป็น พลาสติค มันรั่ว น่าจะหมดสภาพไปละ ไม่ทราบว่า เปลี่ยนได้มั้ย รึว่า ถ้าเปลี่ยนทั้งลูก แบบเอาของเดิม (รถเดิม ๆ ไม่ได้แต่งอะไร) ใช้ของอะไรเทียบได้บ้างครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
"หนึ่งคน หนึ่งคัน รอวันเป็นหนึ่งเดียว"

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: อยากเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งแผง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:39:18 PM »
แนะนำว่าเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าเอาไปซ่อม ของเดิมเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งาน หากรถไม่ได้ใช้บ่อยหาของมือสองมาเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากลดความเสี่ยงก็เบิกใหม่อาจต้องรอหน่อย อีกทางก็ไปร้านหม้อน้ำทั่วไปสั่งทำขึ้นใหม่ได้เลย เพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่าค่าทำอยู่ประมาณ 6-7,000 บาท  ???

หากเป็นไปได้รบกวนระบุรุ่นรถว่า 1600 หรือ 1800 และเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ ... เผื่อว่าเพื่อนสมาชิกอาจให้ความช่วยเหลือได้  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
Re: อยากเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งแผง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:04:53 AM »
ของป๋มยังไม่รั่ว แต่สภาพก็น่ากลัวอยู่

ว่าจาเอาลูกเดิมไปแกะขอบพลาสติกบน-ล่างทิ้ง เหลือแค่แผงรังผึ้งมิเนียม เอาไปทำกรอบใหม่

งบอยู่ประมาณ2500บาทคับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:25:58 AM »
๑ พี่ mazdalover   รถผม na 1.6 เกียร์ ธรรมดา ครับ  ถ้าเบิกลูกใหม่เลย เนี่ยราคาเท่าไหร่ครับ เห็นเค้าบอกว่าเอาของ 323 เทียบก็ได้ จริงมั้ยครับ
๑  Tle MinicA™  ของผมก็ แผง อลูมิเนียม เหมือนกันครับ ตอนนี้น่าจะรั่วทั้ง บนล่าง 555 เพราะว่าตั้งแต่รู้ว่า มันรั่วก็จอดเลยไม่ได้ขับ อยากเปลี่ยนขอบบน-ล่าง เหมือนกัน ถ้าผมจะสั่งซื้อเฉพาะพลาสติค บน-ล่าง สามารถซื้อได้ที่ไหนครับ พอดีผมอยู่ นครพนม คงต้องสั่ง กทม อย่างเดียวแล้วล่ะ

"หนึ่งคน หนึ่งคัน รอวันเป็นหนึ่งเดียว"

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:39:13 AM »
หวัดดีครับ ผมมีแต่ของใหม่ NA

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:46:53 AM »
ของna6 เกียร์ธรรมดา (ของใหม่. ). เท่าไหร่ครับคุณต้น. มีของเลยไหม?

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:59:25 AM »
ของna6 เกียร์ธรรมดา (ของใหม่. ). เท่าไหร่ครับคุณต้น. มีของเลยไหม?
คิดจะทำไรครับเฮีย ..... พี่ต้น มีกี่ใบครับ

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:36:01 PM »
พี่แอ๊กครับ อันนี้ของเดิมๆติดออกมาจากโรงงานนะครับ ไม่ใข่ของแต่งนะพี่...555 :010:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:14:00 AM »
ขอบคุณครับ พี่ ๆ พอดีไปช่วยงานที่วัดมาทั้งอาทิตยื ไม่ได้เข้ามาดูเลย ยังไงเดี๋ยวผม เอาไปให้ช่าง ถอดแอร์ออกมาก่อนดีกว่า ว่าเป็น ของเดิม รึว่า ของแต่ง เดี๋ยวได้มาใส่ไมได้จะแย่เอา  ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนครับ
  อ้อ แล้ว ขอบยาง เนี่ยเรายังสามารถสั่งซื้อได้มั้ยครับ น่าจะเสื่อมเกือบหมดแล้ว เพราะ ขับรถช่วงหน้าฝน มันรั่วเข้ามาทางด้านหน้าต่างด้วย ครับ  พวกขอบยางทั้งชุดราคาประมารเท่าไหร่ครับ เราซื้อได้ที่ไหน บ้างครับ ขอบคุรอีกทีครับ