ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม NCมันโคลงเคลงจัง  (อ่าน 2584 ครั้ง)

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
ทำไม NCมันโคลงเคลงจัง
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:27:40 PM »
มีใครรู้สึกแบบผมบ้างมั๊ยว่ามันวิ่งลอยๆส่ายๆในช่วงความเร็วสูงๆ ผมตั้งศูนย์แล้วเปลี่ยนยางใหม่ใช้YOKOแต่โช้คกับสปริงเดิมเข้าโค้งรู้สึกได้ว่ารถมันบานโดยเฉพาะด้านบนจะเห็นได้ชัดไม่รู้ว่ารถมันสูงด้วยหรือเปล่ายังไงขอถามจารหนุ่มก่อนแล้วกันเพราะเป็นNR-Aเหมือนกัน จะลงทุนเปลี่ยนโช้คดีๆซักชุดก็กลัวว่าจะไม่ใช่สาเหตุเสียเงินเปล่า NBมันจิกถนนกว่าเยอะเลยไม่รู้ว่าอาการโคลงเกิดจากอะไรแน่

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: ทำไม NCมันโคลงเคลงจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:51:47 PM »
สวัสดีครับคุณ arare  :)

NC1 จุดศูนย์ถ่วงเครื่องยนต์จะสูงไปนิด นั่นคือที่มาว่า NC2 มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่าถึง 26 มม.  :emo48: และเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ใช้ NC1 ก็พบอาการดั่งเช่นคุณ arare ทำให้โช๊คแต่งขายดิบขายดีกันเป็นแถว  8)

ยังจำอาการที่คุณ arare ขับชินจูได้หรือเปล่า ว่ามันโคลงมันส่ายอย่างที่รู้สึกตอนนี้ไหม เท่าที่ผมใช้มานั้นไม่รู้สึกถึงอาการดังว่า เพราะชินจูมากะ tein ss อยู่แล้ว (ท่าน sarapao68 เค้าจัดหนักมา ผมเลยสบายไป  :-*)

ตอนนี้ชินจูเฟริมกว่าเดิมเพราะไปได้ sway bars จากคุณ toystudio ด้วย ซึ่งความคิดส่วนตัวผมว่าเจ้า sway bars กับโช๊คดีๆ สักชุดเป็นยาสามัญที่เอาอาการที่ว่าอยู่แน่นอน  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Chok chaiyo

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 09:16:13 PM »
สมาชิก ใหม่นะครับ ของผม NA โช็ค และล้อ 14นิ้ว เดิมๆติดรถ รู้สึกว่ามันโคลงเคลง และวอกแวก เหมือนกันยังไงไม่ทราบแบบนี้ต้องเปลี่ยนล้อ และโช๊ค หรือปล่าวครับ ถ้าเปลี่ยนจะกระด้างมากไม๊ครับ

deathmark

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 10:46:58 PM »
ขับรถเค้าให้ขับ 2 มือ

นี้เล่นตลอดทางมือซ้ายไม่เคยว่าง แถมขาสั่นอีกต่างหาก

ออฟไลน์ arare

• MIATA Level 3
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:23:54 PM »
เออใช่ถึงว่าทำไมหน้ามันไว. เดี๋ยวตอบกระทู้บนก่อนคุยเล่นมากเดี๋ยวครูอังคณาว่าเอา/ผมว่าลองตั้งศูนย้ดูก่อนครับเช็คช่วงล่างหน่อยเผื่อมีอะไรหลวมน่าจะดีขึ้นครับ

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:33:55 PM »
ขอตอบ na ละกัน เปลี่ยนโช้ค กลางๆ  ซักชุด ยาง ใหม่ๆ ซักชุด ตั้ง0 ก็จบ ครับ

ถ้าไม่จบ ก็ดูลูกหมากคันชัก ถ้าไม่จบ ก็ดูบูชยาง ครับ

nc ถ้าไม่เปลี่ยนโช้ค ก็เปลี่ยน กันโคลงดู ตั้ง0 แคมเบอตั้งให้ลบมากกว่า สเป็กโรงงาน สัก 1-2

เปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้น เทรดแวร์ 140-180 ก็น่าจะช่วยได้มั้ง 

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:10:20 AM »

นี้เล่นตลอดทางมือซ้ายไม่เคยว่าง แถมขาสั่นอีกต่างหาก

พี่เค้าทำอารายเหรอคับ ขับไป กินโยเกริตไปเหรอคับ

ออฟไลน์ pop_pop

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:51:55 AM »

พี่เค้าทำอารายเหรอคับ ขับไป กินโยเกริตไปเหรอคับ

เชื่อมั้ย เคยขับรถไปกินหอยไปด้วยอ่ะ (หอยชักตีน)นะ อร่อยโคตร ขายริมถนน

ป.ล. ขออภัยครูอังคณาด้วยครับ อาจจะนอกประเด็นไปหน่อย