ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายพานรองลิ้นna หน่อยค่ะ  (อ่าน 2634 ครั้ง)

ออฟไลน์ poo2012

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : 0
สอบถามเรื่องสายพานรองลิ้นna หน่อยค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:08:49 PM »
1. อยากถามเรื่องสายพานรองลิ้นnaกี่หมื่นโลถึงเปลี่ยนทีค่ะ
2. เปลี่ยนที่ไหนดีค่ะ อยู่แถวเซ็นทรัลลาดพร้าว
3. ราคาประมาณเท่าไรค่ะ
*เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,battery,ยาง และควรจะเปลี่ยนอะไรอีกที่สำคัญค่ะ
ขอบคุณทุกๆคนที่ให้ข้อคิดดีๆมากมายค่ะ

ออฟไลน์ ton-diy

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 26
Re: สอบถามเรื่องสายพานรองลิ้นna หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:33:09 PM »
หวัดดีครับ
ตามปกติสายพานราวลิ้นจะต้องถูกเปลี่ยนที่ 100000 ก.ม.หรือระยะเวลา 5-6 ปี อย่างหนึ่งอย่างไหนถึงก่อน
สิ่งจะต้องเปลี่ยนควบคู่ไปด้วยมีดั่งนี้
1.สายพานราวลิ้น 1เส้น
2.ลูกรอกตัวตั้ง 1 ตับ
3.ลูกรอกตัวตาม 1 ตับ
4.ซีนหัวแคม 2 ตัว
5.ซีนหน้าเครื่อง 1 ตัว
6.ปั้มน้ำ 1 ตัว
7.สายพานหน้าเครื่อง 2 เส้น (ก่อนจะเปลี่ยนตรวจดูสภาพสายพานและท้องของสายพานว่ามีแตกขาดหรื่อปล่าว
ถ้าไม่ดีก็เปลี่ยนไปเลยไหนๆก็ถอดแล้ว)
8.น้ำยาหล่อเย็น 1 ขวด
9.ซีนยางฝาวาล์ว 1 ชุด (ถ้าซีนยางแข็งตัวสังเกตุดูตามขอบฝาวาล์วจะมีรอยคราบการเยิ้มของน้ำมันเครื่อง)

เปลี่ยนที่ใหน ตามศูนย์บริการบริษัทหรืออู่บริการทั่วไป

ราคาค่าใช้จ่าย ลองสอบถามดูจากศูนย์ที่เราเข้ารับบริการครับ
อะไหล่มีแท้ และของ OEM ให้เลือกใช้ ครับ

ออฟไลน์ BEE

• *
  • Gift : 53
Re: สอบถามเรื่องสายพานรองลิ้นna หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:43:03 PM »
 :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like: :like:

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 07:18:55 PM »
1. อยากถามเรื่องสายพานรองลิ้นnaกี่หมื่นโลถึงเปลี่ยนทีค่ะ
2. เปลี่ยนที่ไหนดีค่ะ อยู่แถวเซ็นทรัลลาดพร้าว
3. ราคาประมาณเท่าไรค่ะ
*เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง,battery,ยาง และควรจะเปลี่ยนอะไรอีกที่สำคัญค่ะ
ขอบคุณทุกๆคนที่ให้ข้อคิดดีๆมากมายค่ะ

ความจริงแล้วถ้าพึ่งได้รถมาใหม่  น่าจะเปลี่ยนพวกของเหลวให้หมดทุกอย่างจะได้นับใหม่จากเรา  พวกน้ำมัน เกียร์ น้ำมันเบรค   ด้วยนะครับ...... เพราะไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเค้าเปลี่ยนมาบ้างหรือตามกำหนดหรือป่าว...ลองดูครับ...

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 11:09:40 PM »
อย่างอาจารย์เม้งว่านะครับ เป็นผมก็จะเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด

มี น้ำมันเครื่อง(และใส้กรอง) น้ำมันเกียร์และเฟืองท้าย น้ำมันครัช/เบรค( ปั้มเชลล์จะมีเครื่องวัดความชื้นว่าน้ำมันเสื่อมคุณภาพหรือยัง) น้ำยาหล่อเย็นเครื่อง(น้ำหม้อน้ำ) และน้ำยาแอร์ ตรวจเชคน้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ด้วยนะครับ

จากนั้น ควรตรวจสอบท่อยางหม้อน้ำและท่อฮีทเตอร์ เพราะเป็นหนึ่งในสาเหตุใหญ่ที่เวลาไปออกทริปกันแล้วทีปัญหากัน สายพานเครื่อง/แอร์/เพาเวอร์  หัวเทียน ใส้กรองอากาศและใส้กรองน้ำมันเบนซิน แล้วก็สายพานราวลิ้น

ตามลำดับเลยครับ (ขาดเหลือรายการใดฝากเพื่อนๆช่วยเพิ่มเติมด้วยนะครับ)

ดูว่าเยอะ แต่ถ้าได้ดูแลรักษาตัวเล็กของเราดีๆ คุณจะมีความสุขกับเค้าไปได้อีกนานเลย

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:49:05 AM »
พี่ธเนศคับ ป๋มอ่านโพสพี่แล้ว งง

ได้รถมาใหม่ ต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด นี่รวมถึงเจ้าของรถด้วยปล่าวคับ...คิคิ?????

ออฟไลน์ rmeng_cm

• *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 12:11:32 PM »
พี่ธเนศคับ ป๋มอ่านโพสพี่แล้ว งง

ได้รถมาใหม่ ต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมด นี่รวมถึงเจ้าของรถด้วยปล่าวคับ...คิคิ?????

เอ่อ อันนี้คือ แชมพูที่บ้านใช่ไหมครับ...... :005:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 12:22:49 AM »
เพราะป๋มเห็นเวลาได้รถใหม่ๆมักขับพาเจ้าของไปทุกที....คิคิ

ออฟไลน์ cho

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:04:07 AM »
อ้างถึง
เพราะป๋มเห็นเวลาได้รถใหม่ๆมักขับพาเจ้าของไปทุกที....คิคิ

ไม่ทุกทีนะ มันประจ๊ำประจำหง่ะ... :050:

8)