ผู้เขียน หัวข้อ: Ncหลังคาแข็ง เร่งรอบกลางถึงสูง มีเสียงหอน+kick down มีกลิ่นไหม  (อ่าน 1897 ครั้ง)

ออฟไลน์ wuttie

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
รบกวนสอบถามเพื่อนๆที่ใช้nc ครับ
คือเวลาเหยียบคันแรงประมาณ 3500-6500จะมีเสียงหอนค่อยๆดังขึ้นตามรอบเครื่องครับไม่ทราบวาผิดปกติรึปล่าวคับและควรจะแก้ที่จุดไหนครับ
อีกอาการนึงคือนานๆ ที เวลา kick downจะ มีกลิ่นไหมด้วยครับ
PS รถวิ่ง 8000โลครับ เคยใช้ x1r 2 ตัวนี้ ตอน 4000โลครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่่นครับ
วิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2012, 04:58:29 PM โดย wuttie »

ออฟไลน์ panjap

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : 10
Re: Ncหลังคาแข็ง เร่งรอบกลางถึงสูง มีเสียงหอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 08:01:04 AM »
ผิดปกติครับ ของผมไม่เคยมีเสียงหอนครับ เข้าใจว่าดังขึ้นเรื่อยๆ น่าจะดูที่เฟืองท้ายนะครับ น้ำมันยังโอเคอยู่หรือเปล่า ถ้าน้ำมันยังดีไม่มีมีกลิ่นไหม ตัวเฟืองคงมีปัญหาแล้วละครับ อาจจะสึก ผมไม่แน่ใจว่าตั้งให้มันชิดขึ้นอีกได้หรือเปล่า ถ้าของยี่ห้ออื่นทำได้ครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายให้หนืดขึ้นก็พอจะช่วยได้นิดหน่อย
รถติดเครื่องเสียงมาหรือเปล่าครับ เสียงจากเครื่องเสียงหรือเปล่า จริง nc มันใหม่มากๆ อาการเฟืองท้ายหอน นี่เป็นกันยากนะครับ

ออฟไลน์ wuttie

• MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
ขอบคุณ คุณ panjap มากครับ
มีกลิ่นไหมตอน kick down ตอนรอบสูงครับ นานๆจะเกิด ทีครับ
เครื่องเสียงไม่ได้ทำครับ สรุป ผมควรจะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย อยากเดียวใช่ไหมครับ หรือต้องน้ำมันเกียรด้วยครับ
ไม่ทราบควรใช้น้ำมันเฟืองท้าย spec อะไร รุ่นไหนครับ
รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
วิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2012, 06:16:13 AM โดย wuttie »