ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คน้ำมันเครื่อง ที่ถูกต้องต้องเชคตอนไหนครับ  (อ่าน 2055 ครั้ง)

ออฟไลน์ oasis69

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
เช็คน้ำมันเครื่อง ที่ถูกต้องต้องเชคตอนไหนครับ

อ่านเจอทั้ง จอดข้ามคืนเช็คตอนเช้า
และ วอมเครื่องจนร้อน ดับเครื่อง 5-10 นาทีแล้ววัด

ลองแบบแรก น้ำมัน อยู่กลาง Full - Low
แบบสอง แถวๆ low เลยครับ รถเข้า 0 มาถ่ายใหม่
ไม่ถึง 3000 โลเลย หรือรถจะกิน นมค ครับ
เพราะดูตามพื้นไม่มีหยด. ปล NC ครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: เช็คน้ำมันเครื่อง ที่ถูกต้องต้องเชคตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:58:52 PM »
ปกติ ผมจอดข้ามคืนแล้วเช็คตอนเช้านะครับ ... หรือง่าย ๆ ก็คือ ก่อนขับรถไปข้างนอกก็ตรวจวัดก่อน(โดยไม่ได้สตาร์ทรถ)  ???

ผลที่ได้ทุกครัั้งคือ รอยน้ำมันเครื่องจะอยู่ที่ขีด Full ... และก็ใช้วิธีนี้มาตลอดกับรถยนต์ทุกรุ่นที่ใช้อยู่ เพียงแต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าทางสายช่างหรือตามหลักวิชาการควรตรวจวัดน้ำมันเครื่องตอนไหนกันแน่  :-X

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
Re: เช็คน้ำมันเครื่อง ที่ถูกต้องต้องเชคตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 08:22:35 PM »
เช็คตอนเช้า(แบบแรก)จาได้ระดับน้ำมันเครื่องที่สูงกว่าการเช็คแบบที่สองครับ

เพราะแบบที่สอง เราจอดรถทิ้งไว้แค่5-10นาที น้ำมันเครื่องยังตกค้างท่อนบนฝาสูบ หรือส่วนอื่นๆ ยังไหลลงก้นอ่างไม่หมดครับ

ดังนั้นไม่ต้องตกใจหรอกครับว่ามันหายไปไหน นอกซะจากไม่มีติดขีดล่างก้านวัดเลยอันนั้นน่าเป็นห่วงครับ

เวลาผมเช็ค ผมจาเช็คแบบแรก รอจอดยาวๆจะได้ค่าน้ำมันเครื่องที่ก้นอ่างจิง

ปล. ส่วนระดับน้ำมันเครื่อง ไม่ควรอยู่ต่ำกว่าขีดล่าง และก็ไม่ควรเกินกว่าขีดบน  เวลาผมเติมมันจาเต็มเกือบๆหรือเสมอขีดบน ต่ำกว่าขีดบนนิดหน่อยไม่มีปัญหาครับผม

ออฟไลน์ oasis69

• MIATA Level 3
  • *
  • Gift : -2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:07:11 PM »
วันนี้ลองเช็คดูอีกทีแล้ว หลังจากจอดมาทั้งคืน ได้เกือบ ๆ F ครับ
พิ้นที่จอดเอียงหน่อย น่าจะมีผลด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• *
  • Gift : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:32:50 AM »
วันนี้ลองเช็คดูอีกทีแล้ว หลังจากจอดมาทั้งคืน ได้เกือบ ๆ F ครับ
พิ้นที่จอดเอียงหน่อย น่าจะมีผลด้วยใช่ไหมครับ

เกือบๆF ก้อOKแล้วครับ ส่วนจอดที่เอียงมีผลนิดหน่อยคับ