ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงแปลกๆ เอาไปเช็ค 0 ไหนดีครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanatsu

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 0
รถมีเสียงแปลกๆ เอาไปเช็ค 0 ไหนดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 01:48:16 PM »
ศูนย์หัวหมากยัง ok มะครับ

ออฟไลน์ nop-nb

• MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 51
  • ความพอเพียง
Re: รถมีเสียงแปลกๆ เอาไปเช็ค 0 ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 02:59:21 PM »
เสียงแบบไหนครับ...

• *
Re: รถมีเสียงแปลกๆ เอาไปเช็ค 0 ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 03:07:45 PM »
เวลาเหยียบรอบสูงๆ ประมาณว่าออกตัวอย่างแรง มันจะมีเสียงกิ๊กๆๆๆๆ คล้ายๆเสียงวาล์ว แต่มันเหมือนมาจากด้านหลัง
แต่เป็นเฉพาะตอนวิ่ง เข้าเกียว่างแล้วเหยืยบไม่มีเสียงครับ (NB Auto) ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 04:40:07 PM »
ซ่อนกิ๊กไว้หลังรถแล้วลืมเปล่าครับ....

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 04:42:38 PM »
-หน้าจะเป็นของหลังรถ ลองเอาของออกให้หมดแล้วลองอีกที่
-น็อตบางตัวอาจหลวมไล่ไขดูนะครับ.....

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 04:54:48 PM »
ลองเอาของออกหมดแล้วอะครับ ก็ยังมีเสียงอยู่

ออฟไลน์ cabriolet

• Administrator
  • Gift : 86
  • รักใคร..รักจริง..รักทุกคนเท่ากัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 05:53:35 PM »
ลองเช็คตามจุดนีครับ

1.น๊อตหัวโช็ค
2.บูชรองโรบา
3.ถาดรองแบตเตอรรี่
4.ช่วงล่าง

ออฟไลน์ ton-diy

• *
  • Gift : 26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 07:36:36 PM »
ลองไปดูที่ล้อรถด้านหลัง ถอดล้อออกแล้วดูว่ากิ๊บประคองผ้าเบรกยังอยู่หรือปล่าว   :D

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:04:27 PM »
ศูนย์หัวหมากช่วงนี้โดน complain เยอะมากครับ เลยไม่รู้จะแนะนำที่ไหน  >:(

ขอให้หาเจอเร็วๆ และแก้ปัญหาได้จบครับ  8)

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:31:38 PM »
 :004:
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่คอมเพลน และยังไม่ได้การตอบรับจากศูนย์ฯ

เลยขอมาเล่าสู่กันฟัง คือผมเอารถเข้าไปเชค (NA คันนี้เชคที่นี่มากว่า 5 ปีแล้ว)และให้ดูอาการเบาดับ
หลังจากเดือนนึงผ่านไป เมื่อโทรไปถาม ได้รับคำตอบว่า รอช่างใหญ่มาตอบเอง อีกอาทิตย์นึงก็เหมือนเดิม
อาทิตย์ถัดมา ก็ได้รับโทรศัพท์ให้มาย้ายรถภายในวันรุ่งขึ้น เนื่องจากนำ้อาจท่วม มิฉนั้น ทางศูนย์จะไม่รับผิดชอบรถผม

รุ่งขึ้นเมื่อไปรับรถ ได้บิลค่าเปลี่ยนนมคและนมก และมีค่าแรงตรวจเชคเครื่องอีก 1,000 บาท (ทั้งๆที่อาการยังเหมือนเดิม)
ผมก็ได้แจ้งให้ทางศูนย์ทราบ แต่คำตอบคือ ไม่ทราบคิดตามรายการซ่อม (จะซ่อมหรือปล่าวกรูไม่รับรู้)

ผมถือว่า เป็นการโกงซึ่งหน้า เพราะเก็บค่าบริการทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรเลย

หลังจากนั้นพยายามติดต่อไปอีก สองครั้งก็ได้คำตอบแค่ว่า บ้านนายช่างใหญ่น้ำท่วมต้องรอก่อน

ผมคงไม่กลับไปอีกแล้วเพราะเชื่อว่า รถเราไม่ได้ดูแลยากลำบากอะไร ที่ใหนที่มีช่างที่ตั้งใจจริงก็คงซ่อมได้

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 01:31:58 PM »
จิงๆ ผมก็โดน 0 นี้มาแล้วรอบหนึ่ง เดือน 10 เอาเข้าไปเช็ค อาการไฟเครื่องยนต์โชว์และมีเสียงไรไม่รู้ ผ่านไปอาทิตย์นึงกลับไปเอาศูนย์บอกว่าเป็นเพราะน้ำมัน gasohol แล้วลอง reset code ให้ แต่ตอนเอารถออกไฟก็โชว์อยู่พร้อมเก็บค่าบริการ 5-600 บาทจำไม่ได้ จิงๆเช็คที่นี่มาก็หลายปีแล้วไม่น่าจะทำกันแบบนี้

วันนี้ตอนเช้า ไม่มีทางเลือกก็เอาไปเข้าที่เดิม เช็คแล้วบอกว่าน่าจะเป็น หัวเทียน ไม่ก็เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงหรือเซนเซอร์ราวลิ้นอะไรประมาณนั้นเสียทำให้ เครื่องเข็ก something เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ ไฟเครื่องยนต์เลยโชว์ ก็งงอ่าวก็เข้ามาครั้งที่แล้วก็มีปัญหาแบบนี้ทำไมไม่ตอบแบบเดียวกัน

แต่ก็ขี้เกียจมีปัญหาเพราะรถเราก็ขี้เกียจไปมีปัญหากับเงินค่าบริการเล็กๆน้อยๆ เลยอยากให้เพื่อนๆลองช่วยกันแนะนำว่าต่อจากนี้จะไปซ่อมที่ไหนกันดีครับ