ผู้เขียน หัวข้อ: คนรวยใช้เงิน........................  (อ่าน 7859 ครั้ง)

JUM-MAI

• บุคคลทั่วไป
คนรวยใช้เงิน........................
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 01:39:05 PM »
มาดูวิธีใช้เงินของคนรวยกัน
บิลเกตต์เคยเข้าประชุมสายเพียงเพราะว่า เค้าวนหาที่จอดอยู่นานมากเนื่องจากที่จอดแถวนั้นเค้ารู้สึกว่าแพง!@!!

จอร์จ โซรอส...นั่งรถแท็กซี่ไปทำงาน เค้าให้เหตุผลว่า "ผมทำรายได้จากเงินลงทุนได้ประมาณ 36%ต่อปี ถ้าผมซื้อรถ1คันราคา 1 ล้าน ใช้ไปได้สิบปี แล้วขายเป็นเศษเหล็ก รถคันนี้ไม่ได้มีมูลค่า1 ล้าน แต่เป็น 32 ล้านเทียบกับว่าเอาไปลงทุน คิดอย่างนี้แล้วผมก้อเลยซื้อไม่ลง "

นพ.ยรรยง หรือ หมอยง ผู้มีทรัพย์สินเป็นเงินสดและหุ้นรวมกันไม่ต่ำกว่าพันล้านบาท "วิถีชีวิตของผมง่ายๆ เรียบๆ แต่งตัวธรรมดาๆไม่ได้ใช้ของแบรนด์เนม ชอบใส่รองเท้าแตะนาฟิกาก็ใส่ไซโก้เรือนละแปดพัน ไม่เคยใส่โรเลกซ์(ปลอมแบบไอ้จอ) ราคาเหยียบแสนเลย ผมว่าคุณค่าผมมีมากกว่าสิ่งของเหล่านั้นเยอะ คนที่เค้าจะชื่นชมผมก้อควรชื่นชมความรู้ความสามารถและนิสัยมากกว่าสิ่งภายนอกเหล่านั้น รถก็ขับวอลโว่850 เก่าๆขับมาแปดปีแล้ว เอาแค่พอขับได้ก็พอ ไม่ต้องแพงเว่อ วันหยุดเสาร์อาทิตย์มักจะไปดูหนัง เดินเล่นห้าง แค่นั้น หรือไม่ก็เข้าป่า..ผมชอบเที่ยวป่าแบบbackpack เมืองนอกไม่ชอบเที่ยว ไปไกลสุดก็สิงคโปร์ ดร.นิเวศน์ ผู้มีพอรตหุ้นไม่ต่ำกว่าร้อยล้าน ....ผมชอบเดินจ่ายตลาดเองวันเสาร์เย็นๆกะครอบครัว รถถ้าไม่ได้อยู่ในหน้าที่การงานผู้บริหารก็คงจะไปใช้รถญี่ปุ่นแล้ว พวกนี้เป็นเศษเหล็กยิ่งเวลาผ่านไปราคายิ่งตกลง....เที่ยวเมืองนอกก้อใช้economic class ตลอด "

ชายชาวอินเดียคนหนึ่ง เดินเข้าไปในธนาคารกลางเมืองนิวยอร์ค ถามหาเจ้าหน้าที่สินเชื่อ ชายคนนี้บอก กับเจ้าหน้าที่สินเชื่อว่า เขาจะต้องไปทำธุระที่ประเทศอินเดีย ประมาณ 2 สัปดาห์ ก็เลยจะขอกู้เงินสัก 170,000 บาท เจ้าหน้าที่สินเชื่อบอกกับเขาว่า การกู้ยืมเงินจะต้องมีหลักทรัพย์ค้ำประกัน ดังนั้นชายชาวอินเดียยื่นกุญแจรถเฟอร์รารี่รุ่นใหม่ล่าสุดที่จอดอยู่หน้าธนาคาร พร้อมกับเสนอให้ใช้รถคันนี้เป็นหลักทรัพย์ค้ำประกัน เจ้า หน้าที่สินเชื่อจึงตกลงให้กู้เงินโดยใช้รถค้ำประกัน ผู้จัดการธนาคาร กับเจ้าหน้าที่สินเชื่อ ต่างก็ขบขันชายชาวอินเดียที่เอารถเฟอร์รารี่ราคา 8,500,000 บาท มาค้ำประกันเงินกู้ เพียงแค่ 170,000 บาท หลังจากนั้นเจ้าหน้าที่ธนาคารก็นำรถเฟอร์รารี่ขับเข้าไปจอดที่ลานจอดรถชั้นใต้ดินของธนาคาร สองสัปดาห์ผ่านไป ชายชาวอินเดียก็กลับมาที่ธนาคารพร้อมด้วยเงิน 170,000 บาท และดอกเบี้ยอีก 500 บาท นำมาชำระคืนให้กับธนาคาร เจ้าหน้าที่สินเชื่อพูดว่า "ท่านครับ เรารู้สึกดีใจมากที่คุณจัดการธุระของคุณได้เสร็จเรียบร้อย และการกู้เงินในครั้งนี้ก็เสร็จสิ้นไปได้ด้วยดี แต่ผมสงสัยอะไรนิดหน่อย ตอนที่คุณไปแล้ว เราได้เช็คประวัติของคุณดู ก็พบว่าคุณร่ำรวยเป็นอภิมหาเศรษฐีคนนึงเลย แต่ทำไมคุณถึงต้องมากู้เงินกับเราแค่ 170,000 บาทด้วย ล่ะครับ" ชาวชาวอินเดียตอบกลับไปว่า "ไม่มีที่ไหนในนิวยอร์คอีกแล้ว ที่ผมจะสามารถจอดรถทิ้งไว้ได้ถึง 2 สัปดาห์ ด้วยเงินเพียง 500 บาท พร้อมกับความมั่นใจเต็มร้อยว่ารถผมจะไม่หาย"

สุดยอด !!!

จะว่าไปคนที่รวยจริงๆ นิสัยการใช้เงินเค้าไม่ฟุ่มเฟือยเลยนะเนี่ย
แล้วคนที่ใช้ฟุ่มเฟือยไปวันๆ(โดยเฉพาะค่ากิน)อย่างผมจะรวยมั้ยเนี่ย 

:003: :003: :106: :106: :106:

อยากรวยต้องเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Tle MinicA™

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 5
  • *
  • Gift : 28
Re: คนรวยใช้เงิน........................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 01:50:34 PM »
ของป๋มชนเดือนเลยค๊าาาปป :003: :003: :106: :106:

ออฟไลน์ mazdalover

• Administrator
  • Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
Re: คนรวยใช้เงิน........................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:08:07 PM »
ของน้องเติ้ล ชน เดือน ---> ไม่ติดลบเนี่ย ไม่เหนื่อยครับ  :D

ของป๊มเนี่ย ... ไม่ได้ซื้อเสื้อทำงาน/กางเกงทำงาน มาหลายปีแล้ว นาฬิกามีอยู่ 3 เรือน แพงสุดของ MX-5 ฝากคุณน้องหนุ่ม/AWD ตอนเค้าไปออสเตรเลียซื้อหามาในราคาหกพันฝ่า ๆ อีกเรือนไปเที่ยวยุโรปเมื่อต้นปี ซื้อมาพี่พันฝ่า ๆ อีกเรือนคุณแม่ให้มาสิบกว่าปีเป็น Tag  :emo55:

ไม่ได้เลี้ยงกิ๊กที่ไหน ไม่ได้เที่ยวผับที่ไหน มีแต่เล่นกีฬาสัปดาห์ละ 3 วัน เหล้าก็ไม่ดื่ม-การพนันก็ไม่เล่น สูบบุหรี่สองสัปดาห์/ซอง ข้าวมื้อเย็นทานที่บ้านมากกว่าทานนอกบ้าน  :003:

แล้วทำไมผมไม่มีเงินเก็บเลยก๊าบบบบ ... เดือน-ชน-เดือน เหมือนกะคนข้างบนเหมือนกันเล๊ย  :066:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:26:37 PM »
ของน้องเติ้ล ชน เดือน ---> ไม่ติดลบเนี่ย ไม่เหนื่อยครับ  :D

ของป๊มเนี่ย ... ไม่ได้ซื้อเสื้อทำงาน/กางเกงทำงาน มาหลายปีแล้ว นาฬิกามีอยู่ 3 เรือน แพงสุดของ MX-5 ฝากคุณน้องหนุ่ม/AWD ตอนเค้าไปออสเตรเลียซื้อหามาในราคาหกพันฝ่า ๆ อีกเรือนไปเที่ยวยุโรปเมื่อต้นปี ซื้อมาพี่พันฝ่า ๆ อีกเรือนคุณแม่ให้มาสิบกว่าปีเป็น Tag  :emo55:

ไม่ได้เลี้ยงกิ๊กที่ไหน ไม่ได้เที่ยวผับที่ไหน มีแต่เล่นกีฬาสัปดาห์ละ 3 วัน เหล้าก็ไม่ดื่ม-การพนันก็ไม่เล่น สูบบุหรี่สองสัปดาห์/ซอง ข้าวมื้อเย็นทานที่บ้านมากกว่าทานนอกบ้าน  :003:

แล้วทำไมผมไม่มีเงินเก็บเลยก๊าบบบบ ... เดือน-ชน-เดือน เหมือนกะคนข้างบนเหมือนกันเล๊ย  :066:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

แหม..แหม พี่หนุ่ม เล่าซะน่าสงสารเลย.... :009:อย่านะ ป๋มเห็นพี่เล่ามาทั้งหมดอะไม่จิงเลย  :025:

อย่าให้หลาวค๊าาปป :025:

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:32:57 PM »
หลาวไม่กลัวนะก๊าบบบ ... แต่กลัวหอกมากกว่า ... มันเสียบอกปักจึ๊ก ๆ  :057:

อย่ามาหลาวเรื่องป๊มเลยก๊าบบบ ... เสียเวลาเปล่า เน้อ  :010:

ที่จนวันนี้ไม่มีเงินเก็บน่ะ ... เฉลยให้ก็ได้ว่าดันซื้อของแต่งคุณแดงน้อย-คุณเพียงฟ้า จนหมดตูดต่างหาก  :036:

อยู่ชมรม "สุขนิยม - ไม่เจียมตนเอง" คนมีกะตังค์แบบเรื่องของ จขกท. เค้าทำแบบผมไม่ได้หร๊อก  :emo56:

สรุปว่า "ผมรวยกว่าบิลเกตต์-หรือมหาเศรษฐีชาวภารตะซะอีกเนอะ"  :025:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถไง  :car:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 02:45:48 PM »
หลาวไม่กลัวนะก๊าบบบ ... แต่กลัวหอกมากกว่า ... มันเสียบอกปักจึ๊ก ๆ  :057:

อย่ามาหลาวเรื่องป๊มเลยก๊าบบบ ... เสียเวลาเปล่า เน้อ  :010:

ที่จนวันนี้ไม่มีเงินเก็บน่ะ ... เฉลยให้ก็ได้ว่าดันซื้อของแต่งคุณแดงน้อย-คุณเพียงฟ้า จนหมดตูดต่างหาก  :036:

อยู่ชมรม "สุขนิยม - ไม่เจียมตนเอง" คนมีกะตังค์แบบเรื่องของ จขกท. เค้าทำแบบผมไม่ได้หร๊อก  :emo56:

สรุปว่า "ผมรวยกว่าบิลเกตต์-หรือมหาเศรษฐีชาวภารตะซะอีกเนอะ"  :025:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถไง  :car:

สาเหตุมีเท่านี้จิงๆเหรอค๊าาาปป :025: :025:(ต้องต้อนอ.หนุ่มให้จนมุมให้ได้ :025:)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:07:26 PM »
เย้ยยยยย ... คนนะเฟ้ยยยยยย   :036:

มาตงมาต้อนอะไรกัน ... เค้าไม่ใช่ !!!!!!! นะ จะได้มาต้อนกันได้ง่าย ๆ หน้าบอร์ดเยี่ยงนี้  :010:

สิ่งที่ท่านคิดน่ะ ... ไม่ใช่สิ่งที่ป๊มเป็นนะก๊าบบบบ ... คนละคนกันเน้อ  :050:

ชุดนั้นเค้าเป็น 3 จตุรเทพ ... หาคนเทียบชั้นยากส์อ่ะ  :emo56:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 03:17:50 PM »
เย้ยยยยย ... คนนะเฟ้ยยยยยย   :036:

มาตงมาต้อนอะไรกัน ... เค้าไม่ใช่ !!!!!!! นะ จะได้มาต้อนกันได้ง่าย ๆ หน้าบอร์ดเยี่ยงนี้  :010:

สิ่งที่ท่านคิดน่ะ ... ไม่ใช่สิ่งที่ป๊มเป็นนะก๊าบบบบ ... คนละคนกันเน้อ  :050:

ชุดนั้นเค้าเป็น 3 จตุรเทพ ... หาคนเทียบชั้นยากส์อ่ะ  :emo56:

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

:025: :025: :025: :025:

ออฟไลน์ sarapao68

• *
  • Gift : 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:37:59 AM »
อยากรวยมั่งจังอ่ะ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 11:27:20 AM »
อยากรวยมั่งจังอ่ะ

ที่มีอยู่ยังไม่พอเหรอคับ... :025:

ออฟไลน์ Zoom-zoom

• NC 2.0 RHT
  • VIP
  • *
  • Gift : 52
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 12:22:59 PM »
หนุมายืนยันค่ะ ว่าอาจารย์หนุ่ม รวยแระก็หล่อกว่า อีตาบิลเกด แน่นอน

ติ๊ปก็ให้เยอะกว่า

ออฟไลน์ pop_pop

• *
  • Gift : 14
  • คนนั้น คนนี้ ไม่รู้คนที่เท่าไร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:13:05 PM »
โอ๊วแม่จ้าว อาราย จะน่ารักขนาดนี้  :002:

จานหนุ่ม ติ๊บ หนูเยอะๆนะคะ อิอิ :005:

ลองซิ 17 เอง แล้วคุณจะติดจาย  :025:

ป.ล. เห็นหลังแว๊ป คุ้นจังเลย ไปแระดีกว่า เด๋วจานหนุ่มโกรธ อิอิ   :041:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2009, 01:19:08 PM โดย pop_pop »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:28:50 PM »
นั้นไง :025:ไม่ต้องให้หลาวแล้ว พี่ธเนศ & POP เอาหลักฐานมายืนยัน (แต่ไม่รู้ว่าอ.หนุ่มนอนยันหรือยังนะ :025:)เรียบร้อย คิ..คิ :025:

ปล.พี่ยุ่ง เสียดายเมื่อวานไม่เห็นโทรศัพท์จากพี่ ไม่อย่างนั้น ป๋มจาได้เปลี่ยนอาชีพใหม่มาเป็นชาวประมงหาปลานเนื้ออ่อนกินแถวชาวเล แบบพวกพี่แล้ว :025: :025:

ออฟไลน์ akeidea

• MIATA Level 4
  • *
  • Gift : 6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:30:57 PM »
จานย์หนุ่น จะเติ้ล มาหนุงหนิงไรกันมุมนี้
หุๆ อ่านแล้ว คิดได้เช่นกันครับ ว่าผมควรจะประหยัดกว่านี้

นิสัยแย่ๆ ของผม
1. เสื้อผ้าผม แบรนด์เนมทุกตัวๆละ ไม่น้อยกว่า 3000 บาท มาปีนี้ผมเปลี่ยนเป็นเสื้อผ้าจากสะพานพุทธ ตัวละ 250 บาทแทนแล้ว  :025:

2. แอบแม่ซื้อคอนโด ราคาเกือบ 2 ล้าน (ดีที่ตอนนี้ราคามันขึ้น ถือว่าไม่ผิดละกัน)  :010:

3.นาฬิกา ซื้อเพราะไปกะสาว หน้าใหญ่ใจโต ควักไป 2 หมื่นกว่าๆ ยังเสียใจถึงทุกวันนี้ แต่จะใส่มันต่อไป จนพัง  :106:

4.รองเท้า มีเยอะมาก หลายสี คู่ล่าสุด สีเหลือง น่าจะเป็นคู่สุดท้ายในรอบ 5 ปีนี้ สัญญา จะไม่ซื้อแล้ว ครับ  :117:

5.ซื้อ NA ทั้งที่มี Soluna อยู่แล้ว  :050: แต่ทำไงได้ ใจมันอยาก ซูมๆ กะเค้าบ้าง

ปล.ต่อไปนี้จะตั้งใจเก็บเงินให้ได้เยอะ ๆ คร้าบบ หนูจะไม่ผลาญเงินอีกแล้ววววว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 02:37:07 PM »
โฮ่ะ ๆ ... ถึงพี่ Zoom-zoom จะมีรูป(ล่าสุดเมื่อวานนี้)มาลง และมีนาย pop_pop มาหนับหนุนและหลาวเรื่องผมเนี่ย มันสิว-สิว  :emo56:

เพราะไม่มีรูปป๊มเป็นหลักฐานในที่เกิดเหตุ จะกล่าวหาอย่างไรกันก็ได้นิ แต่ถ้านำขึ้นซักฟอกพยานในชั้นศาลล่ะก็ ... หลุดโลดครับท่าน  :005:

อีกอย่างเลข 17 กะผมมันไม่คู่ควรกันอ่ะนะ ... เมื่อวานเค้ามีเลี้ยงจตุรเทพกัน ดีนะที่ไม่ไปด้วย ไม่งั้นโดนหลาวยาวข้ามปีแหง๋ม ๆ   :041:

ลป. คุณ Akeidea ครับ การซื้อคอนโดฯ ถือเป็นการลงทุนอย่างนึงที่คุ้มค่านะคร๊าบบบบ   :emo55: