ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำแตกแล้ว !!  (อ่าน 3871 ครั้ง)

ออฟไลน์ neunh

• MIATA Level 3
  • Gift : 5
น้ำแตกแล้ว !!
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:10:12 PM »
ผมขับ NC1 นะครับ
วันนี้ขับรถไป อยู่ดีๆความร้อนขึ้นเฉยเลย ก็เลยจอดแล้วเปิดกระโปรงดู เห็นน้ำคูแลน แตกกระจาย แต่ฝาหม้อน้ำยังปิดอยู่
เลยเติมน้ำกลับไป ก็วิ่งได้ความร้อนไม่ขึ้น แต่พอถึงบ้านเปิดกระโปรงดูอีกครั้ง เห็นน้ำกำลังทะลักออกมา ทางปากกระป๋อง
แต่ฝาก็ยังปิดสนิทดีอยู่ อย่างนี้คือผมต้องเปลี่ยนกระป๋องหม้อน้ำใช่ไหมครับ แล้วต้องเปลี่ยนฝาแรงดันด้วยหรือเปล่าครับ
รถใช้มา 32000 กม เอง

ออฟไลน์ Dirty White

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -36
    • 5iveClub
Re: น้ำแตกแล้ว !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:20:25 PM »
เปลี่ยนแต่กระป๋องครับ ฝาใช้ต่อได้

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 01:57:49 AM »
โชคดี ที่ไม่เป็นไร ลองเปลี่ยนถังพักน้ำเป็นมีเนียมดูสิ แพงกว่าของเดิมหน่อย แต่ไม่เกิดปัญหานี้แน่

ออฟไลน์ Joke_Jordan

• Administrator
  • MIATA Level 5
  • Gift : 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 06:41:23 AM »
โอ้... ขอให้รถกลับมาเหมือนเดิมไวๆนะครับ :)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:00:04 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปผมต้องเปลี่ยนกระป๋องหม้อน้ำอย่างเดียวใช่ไหมครับ มันราคาเท่าไร หรือใครมีบ้างไหมครับ
ปล . มันเป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้เหรอครับ

ออฟไลน์ ton@homm

• Gift : 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:23:09 AM »
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปผมต้องเปลี่ยนกระป๋องหม้อน้ำอย่างเดียวใช่ไหมครับ มันราคาเท่าไร หรือใครมีบ้างไหมครับ
ปล . มันเป็นจุดอ่อนของรุ่นนี้เหรอครับ

ผมมี....เป็นของเดิมติดรถมาตอนได้มาใหม่ๆ แต่เปลี่ยนไปแล้ว
รู้สึกว่าจะเก็บไว้นะ ถ้าไม่รีบมากเดี๋ยวเย็นนี้ไปหาให้

แต่ถ้าจะเบิกใหม่ แนะนำเบิกทั้งฝานะ จะได้สบายใจใช้ยาวๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:44:20 AM »

ผมมี....เป็นของเดิมติดรถมาตอนได้มาใหม่ๆ แต่เปลี่ยนไปแล้ว
รู้สึกว่าจะเก็บไว้นะ ถ้าไม่รีบมากเดี๋ยวเย็นนี้ไปหาให้

แต่ถ้าจะเบิกใหม่ แนะนำเบิกทั้งฝานะ จะได้สบายใจใช้ยาวๆ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมเบิกใหม่ดีกว่า แต่พี่ต้นเปลี่ยนมาทำไมเหรอครับ

ออฟไลน์ mazdalover

• Gift : 89
  • มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:53:53 AM »
ของผม NC1 รถปี 2007 เปลี่ยนไปแล้วที่ระยะประมาณ 48,xxx km ... อาการก่อนเปลี่ยนก็คือเห็นคราบน้ำยา Coollantรอบฝาปิด เป็นสัญญาณเตือนของอาการฐานฝาร้าวน้ำจึงซึมออกมาได้ หากทิ้งไว้นานไปจนปริแยกมากขึ้นอาจทำให้เกิดความร้อนขึ้นสูงขณะใช้งาน แล้วเดี๋ยวงานใหญ่จะตามมา :emo51:

เบิกศูนย์ประมาณ 1,8xx บาท ใช้เวลาเปลี่ยนไม่เกิน 30 นาที ... เห็นมีเพื่อนสมาชิกทำเองด้วยซ้ำ เพราะไม่ยุ่งยากอะไรเลย และไม่ต้องถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทิ้งด้วย ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2012, 09:07:55 PM โดย mazdalover »

ออฟไลน์ rmeng_cm

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • *
  • Gift : 16
  • หลับยาวรอแข่ง
    • โรงเรียนกราฟิกและการออกแบบ G Design
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:43:40 PM »
น่ากลัวมาก ของผม NA  เหลืองแบบ.... ไม่ต้องบรรยาย เสียวแท้ ถ้าแตกคามือ อีก เฮ้ย... คา เท้า เหมือน Estima ต้องโดนข้อหา ขับรถเร็วอีกแน่  สงสัยต้องเอาไปทำเป็นมิเนียมไว้ก่อนดีกว่า  :003: หรือ หา พลาสติก มือสองมาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เอกนที

• สมาชิกที่ส่งหลักฐานแล้ว
  • MIATA Level 1
  • *
  • Gift : 2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:57:46 AM »
ของผม NC1 รถปี 2007 เปลี่ยนไปแล้วที่ระยะประมาณ 48,xxx km ... อาการก่อนเปลี่ยนก็คือเห็นคราบน้ำยา Coollantรอบฝาปิด เป็นสัญญาณเตือนของอาการฐานฝาร้าวน้ำจึงซึมออกมาได้ หากทิ้งไว้นานไปจนปริแยกมากขึ้นอาจทำให้เกิดความร้อนขึ้นสูงขณะใช้งาน แล้วเดี๋ยวงานใหญ่จะตามมา :emo51:

เบิกศูนย์ประมาณ 1,8xx บาท ใช้เวลาเปลี่ยนไม่เกิน 30 นาที ... เห็นมีเพื่อนสมาชิกทำเองด้วยซ้ำ เพราะไม่ยุ่งยากอะไรเลย และไม่ต้องถ่ายน้ำยาหม้อน้ำทิ้งด้วย ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

เมื่อวานนั่งอ่านๆที่อาจารย์หนุ่มโพสไว้ ช่วงบ่ายเลยแว๊บไปเปลี่ยนมาที่ ศูนย์ เจริญนคร (นึกได้ว่าตอนเช็ค 40,000km ช่างบอกว่าเริ่มซึมๆ ตรงคอหม้อพักน้ำ)
แต่ทำไมราคามันขึ้นเป็น 2,225 exc. vat

ค่าแรงไปอีก 800 บาท

:)

mad_monkey

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:16:17 AM »

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

เมื่อวานนั่งอ่านๆที่อาจารย์หนุ่มโพสไว้ ช่วงบ่ายเลยแว๊บไปเปลี่ยนมาที่ ศูนย์ เจริญนคร (นึกได้ว่าตอนเช็ค 40,000km ช่างบอกว่าเริ่มซึมๆ ตรงคอหม้อพักน้ำ)
แต่ทำไมราคามันขึ้นเป็น 2,225 exc. vat

ตอนนี้ของ mazda ขึ้นทุกอย่างครับ  เมื่อวานเบิก ยางฝาครอบวาลล์ให้คุณ เม้งเชียงใหม่  จากเดิม   

800 กว่า  เป็น 1020 บาท  ขึ้นที50% เลย   

• มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ ^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:44:10 AM »
ต้องขอโทษด้วยครับคุณเอกนทีและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ... ผมลงราคาผิดอ่ะครับ   :emo59: :emo59: :emo59:

ราคาหม้อพักน้ำคือ 2,225 บาท ตามที่คุณเอกนทีลงไว้ครับ ... ค่าแรงเปลี่ยน 135 บาท (เฉพาะหม้อพักน้ำ)  ???

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ   :car:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:44:49 PM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ วันนี้ไปเปลี่ยนมาแล้ว เสียเงินสบายจายย

ออฟไลน์ pookpooh

• MIATA Level 2
  • **
  • Gift : -1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 04:58:59 PM »

มีความสุขทั้งคนทั้งรถครับ  :car:

มีของเลยป่าวค้บจาเปลี่ยนบ้าง :004: :004:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 05:44:26 PM »
ปกติเข้าศูนย์ฯ ไหนครับ ... สามารถโทรฯ ไปบอกศูนย์สั่งของมาให้ก่อนแล้วค่อยนำรถเข้าไปใส่ จะได้ไม่ต้องเสียเวลารอนาน เพราะเปลี่ยนจริง ๆ ครึ่งชั่วโมงก็เสร็จ หรือไปเปลี่ยนเองที่บ้านก็ได้ครับ ไม่ยากถ้าพอมีเครื่องมือครบ  8)